Cho hỏi về bồ câu không chịu ấp trứng

• Thread starter truonghack
  • Ngày gửi
cho mình hỏi bồ câu của mình đã đẻ 2 trứng rồi từ ngày 16/04 ( ngày 16 đẻ trứng đầu tiên) mà tới giờ bồ câu vẫn không chịu ấp, như vậy mình làm sao để nó ấp trứng ko? mình chỉ nuôi có 1 cặp nên có thể ấp trứng bằng đèn đc ko? ai biết cách ấp trứng bằng đèn thì chỉ mình với, do bồ câu người quen cho chứ mình ko mua, với lại đẻ lần này nữa mới là lần thứ 2 thôi hà, loại bồ câu của mình là bồ câu trắng hình như bồ câu pháp thì phải.

Nó không ấp có nhiều lý do sau:
Không có cồ.
Ung.
Chết con.
Vậy bạn nên vứt trứng đó đi để nó mau chóng đẻ trứng mới.

thank bác, em nghe nói bồ câu có thể phân biệt đc trứng nào hư trứng nào tốt để ấp, cũng chính người cho nói lun, lần đẻ đầu tiên nó ấp đc 11-12 ngày thì gấp trứng ra ngoài ổ bỏ.

ban bắt nó đem thịt là vừa còn không thì bạn đổi chuồng điban bắt nó đem thịt là vừa còn không thì bạn đổi chuồng đi

ban bắt nó đem thịt là vừa còn không thì bạn đổi chuồng điban bắt nó đem thịt là vừa còn không thì bạn đổi chuồng đi
Có được 1 cặp mà bác bảo bắt thịt thì bạn ấy lấy gì nuôi?
cho mình hỏi bồ câu của mình đã đẻ 2 trứng rồi từ ngày 16/04 ( ngày 16 đẻ trứng đầu tiên) mà tới giờ bồ câu vẫn không chịu ấp, như vậy mình làm sao để nó ấp trứng ko? mình chỉ nuôi có 1 cặp nên có thể ấp trứng bằng đèn đc ko? ai biết cách ấp trứng bằng đèn thì chỉ mình với, do bồ câu người quen cho chứ mình ko mua, với lại đẻ lần này nữa mới là lần thứ 2 thôi hà, loại bồ câu của mình là bồ câu trắng hình như bồ câu pháp thì phải.
Bạn lấy 2 trứng đó luộc ăn đi để nó đẻ lại, chứ càng để lâu càng phí thức ăn mà ko được gì

chắc có lẽ chim của mình còn tơ, mới đẻ có 2 lứa hà, mình đem 2 trứng qua ổ gà, gà đạp vỡ rồi :)) chờ lứa tiếp theo vậy :)

Luôn tiện cho em hỏi xíu. Tại sao chim bố lại ăn lông chim con. Có cách khắc phục không vậy mấy bác.

:Botay::Botay:
Luôn tiện cho em hỏi xíu. Tại sao chim bố lại ăn lông chim con. Có cách khắc phục không vậy mấy bác.
tớ chưa gặp trường hợp này bao giờ hi nuôi 2 năm trời chưa thấy cách khắc phục chỉ việc bắt con bố làm thịt là nó hết cơ hội ăn lông chim con:Botay::Botay:
tớ chưa gặp trường hợp này bao giờ hi nuôi 2 năm trời chưa thấy cách khắc phục chỉ việc bắt con bố làm thịt là nó hết cơ hội ăn lông chim con

:Botay::Botay:
tớ chưa gặp trường hợp này bao giờ hi nuôi 2 năm trời chưa thấy cách khắc phục chỉ việc bắt con bố làm thịt là nó hết cơ hội ăn lông chim con:Botay::Botay:
tớ chưa gặp trường hợp này bao giờ hi nuôi 2 năm trời chưa thấy cách khắc phục chỉ việc bắt con bố làm thịt là nó hết cơ hội ăn lông chim con
bồ câu nhà mình cũng có mấy cặp mổ lông con mình dùng bấm móng tay bấm mỏ dưới đi một ít là hiệu quả nhanh nhất ,ko ảnh hưởng nuôi con cũng như ấp đẻ!bấm mỏ dưới đi một ít là ok . Ko ảnh hưởng gì!

Đây là nó không chịu ấp chứ có phải là trứng hư đâu. Chắc chim còn tơ nên vậy đó bạn. Chúc bạn thành công lứa tiếp theo nhé.
Đúng rồi! mình hiện cũng nuôi bồ câu thỉnh thoảng cũng có đôi đẻ nhưng không ấp, khi đó mình ghép trứng cho 2 đôi khác đẻ cùng ngày trứng vẫn nở bình thường mà!

Đúng rồi! mình hiện cũng nuôi bồ câu thỉnh thoảng cũng có đôi đẻ nhưng không ấp, khi đó mình ghép trứng cho 2 đôi khác đẻ cùng ngày trứng vẫn nở bình thường mà!

híc ngạch cái là mình chỉ nuôi có 1 cặp hà.

híc ngạch cái là mình chỉ nuôi có 1 cặp hà.
ừ! mình lấy ví dụ như vậy để cho bạn biết rằng không phải cứ bc không ấp là trứng đó hỏng thôi. mà bạn đang trong thời gian nghiên cứu, hay bạn chỉ nuôi kiểng mà chỉ nuôi có 1 đôi vậy?

BC có chịu ấp hay ko thường là do con trống quyết định. Con trống thường nằm ổ trước mấy hôm, con mái đẻ đủ 2 trứng thì chúng bắt đầu ấp.

Nếu bạn ko thấy con trống nằm ổ thì bạn kiểm tra lại ổ đẻ xem sao. Theo dõi xem có hiện tượng đạp mái hay ko ( BC thường đạp mái sau khi ăn xong, 2 con sẽ mớm mớm cho nhau rồi tiến hành xxx. Nếu xxx thành công thì con mái sẽ nhảy cà tưng, còn xòe đuôi làm duyên nữa :D ). Đến lứa trứng thứ 3 mà chúng vẫn ko chịu ấp thì bạn ko cần giữ BC bố mẹ lại làm gì. Tần ăn cho khỏe.

BC hay gà cũng thường có hiện tượng ăn lông nhau. Gà còn ăn dã man hơn BC nhiều. Hiện có thuốc chống mổ lông dùng cho gà, bạn mua về cho BC dùng là OK. BC bị cắt mỏ, thường gặp khó khăn trong lúc ăn nếu máng có ít thức ăn, vì nó ko mổ và gắp thức ăn được như những con còn mỏ.

Nếu nó không ấp trứng. bạn mua máy ấp về cho nó ấp là tốt nhất

bc minh cung jay . ap roi bo trung hay ap roi dap be trung wai a. ai co cach ji chi mjnh ko

Không có gì đáng ngại đâu bạn, BC còn non thì tính nết có những đôi như thế mà, bạn bỏ 2 trứng đó đi, sau khoảng 10 ngày nó sẽ đẻ lại rồi sẽ ấp mà.
Chúc bạn thành công.

Back