Cho hỏi về bồ câu không chịu ấp trứng

• Thread starter truonghack
  • Ngày gửi
cho mình hỏi bồ câu của mình đã đẻ 2 trứng rồi từ ngày 16/04 ( ngày 16 đẻ trứng đầu tiên) mà tới giờ bồ câu vẫn không chịu ấp, như vậy mình làm sao để nó ấp trứng ko? mình chỉ nuôi có 1 cặp nên có thể ấp trứng bằng đèn đc ko? ai biết cách ấp trứng bằng đèn thì chỉ mình với, do bồ câu người quen cho chứ mình ko mua, với lại đẻ lần này nữa mới là lần thứ 2 thôi hà, loại bồ câu của mình là bồ câu trắng hình như bồ câu pháp thì phải.

Bồ câu khi chuyển chuồng thường bỏ ấp. chắc bạn mới chuyển chổ ở mới đúng k?

Bồ câu khi chuyển chuồng thường bỏ ấp. chắc bạn mới chuyển chổ ở mới đúng k?

bồ câu mình đã đẻ thêm 2 lứa rồi bạn, ấp trứng và nuôi con ok hết rồi, trước đúng là mới mang chim về, nên mới ko ấp.

bồ câu mình đã đẻ thêm 2 lứa rồi bạn, ấp trứng và nuôi con ok hết rồi, trước đúng là mới mang chim về, nên mới ko ấp.
Đôi bồ câu đẻ lần 8 trứng nay nở được mấy chục cặp rồi truonghack

Chuyện là nhà mình đc cho 2c bc con, mới đẻ, mà k biết bn ngày, tầm bằng bàn tay mình ấy. Nhòn nó run run mà thương, mọi ngươi cho mình hỏi giờ nuôi thế nào ạh

Chuyện là nhà mình đc cho 2c bc con, mới đẻ, mà k biết bn ngày, tầm bằng bàn tay mình ấy. Nhòn nó run run mà thương, mọi ngươi cho mình hỏi giờ nuôi thế nào ạh
Chắc là dc hơn 10 ngày rồi
nó mà đã có lông tương đối và khỏe, ko bị rét thì có thể nuôi dc
Bạn mua 1 cái xilanh 50 hay làm 1 cái chai đầu có ống tia ô, pha cám gà con rồi bơm cho nó sáng chiều đầy diều
nếu đã thịt dc thì nên thịt bạn à

Nếu nó không ấp trứng. bạn mua máy ấp về cho nó ấp là tốt nhất
lâu lâu moi lên diển đàn nghe nói là biết...tui ức chế mới nói nha..không biết thì lắng tai nghe người ta nói..còn không biết thì thôi nha.nha......chủ thớt nói..nuôi có 1 cặp(đôi) nói mua máy ấp....lẻng xẹc_cùi bắp..
máy
lâu lâu moi lên diển đàn nghe nói là biết...tui ức chế mới nói nha..không biết thì lắng tai nghe người ta nói..còn không biết thì thôi nha.nha......chủ thớt nói..nuôi có 1 cặp(đôi) nói mua máy ấp....lẻng xẹc_cùi bắp..
Máy nào ấp BC chỉ tui mua...nuôi BC lam như nuôi GÀ

Tại vì nó thiếu chất khoáng vận tải.bạn thử cho ăn thêm cát trộn bê tông tông xem
ý kiến rất hay, cát trộn bê tông để bổ sung khoáng.
Theo tôi hạ sách là mua khoáng có sẳn ở các tiệm bán cám, thuốc thú y, không phải đi mua cát và bê tông cho mệt.

ý kiến rất hay, cát trộn bê tông để bổ sung khoáng.
Theo tôi hạ sách là mua khoáng có sẳn ở các tiệm bán cám, thuốc thú y, không phải đi mua cát và bê tông cho mệt.
Chim dạo này có nhiều k anh ! giờ Khách lấy yêu cầu chim dài cánh chút, chắc phải 25 ngày trở lên. anh có k?

Chim dạo này có nhiều k anh ! giờ Khách lấy yêu cầu chim dài cánh chút, chắc phải 25 ngày trở lên. anh có k?
Loại nào cũng có chú ạ, 1 tuần a xuất 1 lần, khoảng 20-25 ngày. Nhưng dạo này nhiều con con 10-15 ngày bị ốm rồi chết quá, năng suất kém hơn mùa hè nhiều chú ạ.

Loại nào cũng có chú ạ, 1 tuần a xuất 1 lần, khoảng 20-25 ngày. Nhưng dạo này nhiều con con 10-15 ngày bị ốm rồi chết quá, năng suất kém hơn mùa hè nhiều chú ạ.
a có mang lên chỗ e đc k? giá rổ ra sao, giờ e cần nhiều nhưng đợt này chim nuôi kém, cũng bị chết nhiều chim non lắm

a có mang lên chỗ e đc k? giá rổ ra sao, giờ e cần nhiều nhưng đợt này chim nuôi kém, cũng bị chết nhiều chim non lắm
Uh, nghe ra vẻ mùa đông khắc nghiệt hơn mùa hè nhiều, nhiều con mải chơi chút là làm con non chết rét ngay, mùa hè a thấy có nóng 1 chút (40độ) cũng không làm chết con non được, nhưng mùa đông nhiều bệnh, tỷ lệ ấp kém hơn.

Mình trong miền nam , mùa này chim non vẫn đều bình thường .
Nhà mình có 1 con bc gà mái , bự con lắm , ấp tốt , phải cái lứa nào nó cũng mổ lông con của nó , mổ chảy máu tè le . Làm thịt nó thì tiếc vì bự con . Mà chế độ ăn , khoáng , vitamin cũng giống cả đàn , vậy mà 1 mình nó mổ , bực k chịu đc.
Mua thuốc chống mổ lông của gà về xài có đc không ha bạn Bồ câu Hà Nội ?

Mình trong miền nam , mùa này chim non vẫn đều bình thường .
Nhà mình có 1 con bc gà mái , bự con lắm , ấp tốt , phải cái lứa nào nó cũng mổ lông con của nó , mổ chảy máu tè le . Làm thịt nó thì tiếc vì bự con . Mà chế độ ăn , khoáng , vitamin cũng giống cả đàn , vậy mà 1 mình nó mổ , bực k chịu đc.
Mua thuốc chống mổ lông của gà về xài có đc không ha bạn Bồ câu Hà Nội ?
OK, được chứ bạn, cái này nó cũng là khoáng, vitamin mà, nói chung là chỉ làm hạn chế thôi vì nó đã là thói quen rồi nên khó sửa lắm, cũng như con người đó bạn, bản tính khó sửa mà. 1 vài cách làm giảm mổ lông như bạn làm ổ đẻ cao nên, không nên bắt con xuống sàn sớm quá vì chim bố mẹ gần chim con thì nó tiện thể mổ lông nhiều hơn, hay có thể sau khi cho ăn 1 lúc thì bắt con ra chỗ khác, chiều cho bố mẹ ăn thì lại cho con vào....

Uh, nghe ra vẻ mùa đông khắc nghiệt hơn mùa hè nhiều, nhiều con mải chơi chút là làm con non chết rét ngay, mùa hè a thấy có nóng 1 chút (40độ) cũng không làm chết con non được, ùa này vừa nhưng mùa đông nhiều bệnh, tỷ lệ ấp kém hơn.
đúng vậy ! mùa này khổ đủ đường, vừa đẻ kém lại vừa bệnh tật

Không có gì đáng ngại đâu bạn, BC còn non thì tính nết có những đôi như thế mà, bạn bỏ 2 trứng đó đi, sau khoảng 10 ngày nó sẽ đẻ lại rồi sẽ ấp mà.
Chúc bạn thành công.
Mình đem cho mẹ khác ấp đc k ạ

Mua cái máy ấp vài chục triệu thì mới ấp được, và tỷ lệ nở là 10%. Vậy thì 2 trứng, sẽ nở 0,2 con.
Giá bồ câu ở chợ, có lẽ vài trăm triệu một đôi, phải không?

Back