Cho Hỏi về cây sao?

• Thread starter phungocvo
  • Ngày gửi
Chào các bác,
- Em không biết rõ về cây sao.
- Nếu bác nào biết về cây sao thì xin bác hướng dẫn cho em một vài điều sau đây:
+ Cây sao được dùng để lấy gỗ quý?
+ Giá trị thị trường của gỗ cây sao hiện tại ra sao?
+ Cây sao được trồng bao lâu thì có thể thu hoạch lấy gỗ được? Ít nhất bao nhiêu năm có thể thu hoạch lấy gỗ được?
+ Giá cây sao con giống là bao nhiêu? Nơi cung cấp cây sao con?
Chân thành cám ơn các bác,
Thân chào.

Lỗi đánh máy thôi. Đó là 32cm hay 0,32 mét. Thế cũng là cây tốt rồi.
Xoan hoang dại miền núi Việt Bắc có thân 30=40 là rất thường.
Thuở tôi làm thợ xẻ, xẻ Xoan vùng núi Ba Vì thân to 1 mét rất nhiều.
Họ đã chặt để dành từ lâu, tôi không được nhìn thấy cây còn sống.

đúng nếu trồng có bón phân và phát cỏ thì thời gian sẽ rút ngắn lại rất nhiều

nếu bạn muốn có 1 loại cây lớn nhanh , thân thẳng , gổ to thì có thể trồng xoan

nhà mình chuyên trồng xoan , 4-5 năm là thu hoạch 1 cây khoảng 2 triệu
Trồng xoan 4>5 năm bán mỗi cây 2tr ư ?. Tôi nghi ngờ tính xác thực của thông tin này.
Vườn xoan nhà tôi 7>8 năm tuổi những cây phát triển nhanh có đk khoảng trên dưới 20cm. Chiều cao súc gỗ tức phần thân hữu dụng: 4>6m (khoảng dưới 10% đạt kích thước này).
Vậy mà nếu chỉ khai thác tuyển những cây kể trên vẫn không có nổi giá 3tr/métkhối chớ đừng nói tới 2 tr/cây

nếu 4-5 năm mà được 1tr/ cây đã hốt bạc rồi chứ đừng nói là 2tr/cây.1ha bác trồng 1000cây sau 4-5 năm giá 2tr/ cây tính sơ sơ cũng được cả tỷ rồi. trong khi chăm sóc công cáng có bao nhiêu đâu. siêu lợi nhuận

Mua giống cây Sao đen ở đâu vậy mấy bác, gần Sài Gòn càng tốt. em xin cảm ơn!
Cho em hỏi cậy Sao đen cao chừng chưa 1m, khi trồng bén rễ rồi(1 tháng) bị ngập nước chừng 3 tháng. Chỉ ngập lé đé gốc, hoặc trên gốc chừng 5cm có chết không?

Cám ơn bác nhiều. Trồng 60 năm mới có thể thu hoạch thì không kinh tế lắm. Mình thà rằng sẽ trồng cây sưa. Cây sưa đạt 10 năm thì có thể thu hoạch rồi và có thể đạt 20 triệu đồng / 1 cây. Thân chào.
---------------
Các bác nói sao chứ, ở chỗ mình có người trồng cây sao đen mới 14 năm đã có người ở Hải Phòng vào hỏi mua cả khu rừng 4ha, với giá tình đầu câu 5tr. (Đường kinh cây khoảng 45 - 50cm, cao 15m), nhưng ông ấy chưa bán: http://www.nguoiduatin.vn/chuyen-chua-ke-ve-ong-vua-sao-den-xuat-than-tu-lam-tac-a145026.html.
Nhà mình, mình cũng trồng 4 cây, đường kính thân ngay ngực mình là 30cm rồi. Mình thấy cây này lớn cũng nhanh mà
Mua giống cây Sao đen ở đâu vậy mấy bác, gần Sài Gòn càng tốt. em xin cảm ơn!
Cho em hỏi cậy Sao đen cao chừng chưa 1m, khi trồng bén rễ rồi(1 tháng) bị ngập nước chừng 3 tháng. Chỉ ngập lé đé gốc, hoặc trên gốc chừng 5cm có chết không?
Nếu bạn cần, khoảng 2 tháng nữa mình gửi hạt cho (mình gửi theo đường ô tô khách, vào bến xe miền đông bạn ghé lấy nha). Nơi mình ở gần vườn thực vật trên núi Thiên Ấn, mùa này đang ra hoa, mình nhớ tháng 5, 6 nó dụng nhiều lắm.
Nhà mình bên nội và bên ngoại đều trồng sao. Ông nội và ông ngoại mình trồng từ lúc còn rất trẻ nhưng tới ổng già mới khai thác đem lại một nguồn thu đáng kể "dưỡng già". Quê mình (An Giang), cây sao chủ yếu làm xuồng ghe. Cây sao thường lớn thẳng có sức chịu gió bão, chịu được nước (mùa nước quê mình ngập hơn 3 tháng nhưng sao vẫn sống tốt. Mình nghĩ đồng bằng sông Cửu Long nên trồng sao vì đặc điểm chịu nước của nó. Vì thân cao tàn ít nên bạn có thể trồng xen canh với các loại cây khác như xoài, dừa... Mình rất tự hào với vườn sao gia đình mình, ngay từ còn rất nhỏ lúc học lớp 1 mình đã theo ông nội trồng sao, những cây sao mình trồng đó giờ cũng đã khá lớn. Đi đâu về, khi còn ở rất xa đã nhận ra vườn sao nhà mình, ngay cả trên google earth. Sự vươn cao, đứng thẳng của cây sao trước gió bão đã hình thành một phần tính cách của mình cũng như giòng họ mình. Hàng sao nhà mình cũng được chụp hình trên google earth, cũng là một bất ngờ đối với chính mình.

---------------
Một vài hình ảnh về cây sao nhà mình..
- Chịu được nước..
[/URL]
[/URL]
[/URL]
Nhìn xa nhỏ vậy, ch
Nhà mình bên nội và bên ngoại đều trồng sao. Ông nội và ông ngoại mình trồng từ lúc còn rất trẻ nhưng tới ổng già mới khai thác đem lại một nguồn thu đáng kể "dưỡng già". Quê mình (An Giang), cây sao chủ yếu làm xuồng ghe. Cây sao thường lớn thẳng có sức chịu gió bão, chịu được nước (mùa nước quê mình ngập hơn 3 tháng nhưng sao vẫn sống tốt. Mình nghĩ đồng bằng sông Cửu Long nên trồng sao vì đặc điểm chịu nước của nó. Vì thân cao tàn ít nên bạn có thể trồng xen canh với các loại cây khác như xoài, dừa... Mình rất tự hào với vườn sao gia đình mình, ngay từ còn rất nhỏ lúc học lớp 1 mình đã theo ông nội trồng sao, những cây sao mình trồng đó giờ cũng đã khá lớn. Đi đâu về, khi còn ở rất xa đã nhận ra vườn sao nhà mình, ngay cả trên google earth. Sự vươn cao, đứng thẳng của cây sao trước gió bão đã hình thành một phần tính cách của mình cũng như giòng họ mình. Hàng sao nhà mình cũng được chụp hình trên google earth, cũng là một bất ngờ đối với chính mình.

---------------
Một vài hình ảnh về cây sao nhà mình..
- Chịu được nước..
[/URL]
[/URL]
[/URL]
Nhìn hàng cây đã quá bạn ơi. cây chụp xa nó cao và nhỏ, nhưng lại gần chắc đường kinh thân cũng 60, 70cm. Nhin đã quá bạn.
Chỗ mình, rừng cây của 1 bác cỡ này, nhưng có người trả 5tr/cây mua cả rừng 4ha (cây trồng 14nam)

Chào các bác,
- Em không biết rõ về cây sao.
- Nếu bác nào biết về cây sao thì xin bác hướng dẫn cho em một vài điều sau đây:
+ Cây sao được dùng để lấy gỗ quý?
+ Giá trị thị trường của gỗ cây sao hiện tại ra sao?
+ Cây sao được trồng bao lâu thì có thể thu hoạch lấy gỗ được? Ít nhất bao nhiêu năm có thể thu hoạch lấy gỗ được?
+ Giá cây sao con giống là bao nhiêu? Nơi cung cấp cây sao con?
Chân thành cám ơn các bác,
Thân chào.
Bác ơi, không biết bác có trồng sao đen chưa và kết quả sao rồi bác, giờ em có ý định giồng bác muốn trồng sao lấy gỗ mà không biết hiệu quả như thế nào ?

Trồng xoan 4>5 năm bán mỗi cây 2tr ư ?. Tôi nghi ngờ tính xác thực của thông tin này.
Vườn xoan nhà tôi 7>8 năm tuổi những cây phát triển nhanh có đk khoảng trên dưới 20cm. Chiều cao súc gỗ tức phần thân hữu dụng: 4>6m (khoảng dưới 10% đạt kích thước này).
Vậy mà nếu chỉ khai thác tuyển những cây kể trên vẫn không có nổi giá 3tr/métkhối chớ đừng nói tới 2 tr/cây
Em trồng Sao Đen 10 năm chỉ bán được 700 ngàn đvn |1 cây ?

Thảm vậy hả a. Em định trồng 30 năm lận
E cũng đang lăn tăng trồng xà cừ, xen một ít lim xanh cho đời con cháu. Cây nhà xà cừ nhà em trồng tầm 12 năm đường kính cũng dc 40 cm khá nhanh lớn, nên cũng đang ý định trồng cây này khoảng 3 ha tầm 1500 cây. Pác cho e hỏi nếu trồng xà cừ tầm 20 đến 30 năm một cây có thể bán dc 20 tr/cây ko Pác ? hiệu quả cây hiệu quả kinh tế cao ko
Em dự định làm lâm nghiệp mà chưa có kinh nghiệm nên nhờ Pác tư vấn giúp.
Em cám ơn

Khu rừng lâm nghiệp La Ngà chỗ em có trồng: hương, xà cừ, giá tỵ, keo, một ít sao và dầu. Giá tỵ thì thu 1 đợt rồi nên em ko đánh giá được, đợt sau này trồng xen cùng keo thấy èo uột. Xà cừ thân cong queo lắm, tán cũng xiên vẹo. Chỉ có đám dầu và 1 ít sao thấy mát mắt, có giá trị nhất. Thấy trồng kiểu này ko có giá trị hiệu quả kinh tế gì cả. Giá tỵ ở mấy chỗ khác, người dân trồng thì lớn nhanh và thẳng, nhìn trữ lượng gỗ hơn hẳn rừng của lâm nghiệp

Back