Cho hỏi về con thỏ...

• Thread starter phong12lu111
  • Ngày gửi
Tình hình là e đang là sinh viên năm 2 chuyên ngành Luật nhưng do đam mê về chăn nuôi nên muốn vừa học vừa nuôi 1 loại con vật nào đấy.... E rất thích thỏ nên muốn phát triển về con thỏ.... Nhưng không biết tình hình về con thỏ hiện nay như thế nào..... Thỏ có dễ nuôi và hiện nay đầu ra có tốt không ạ... Em muốn nuôi số lượng ít thôi chứ không có trang trại lớn.. Các bác tư vấn giúp e có nên nuôi thỏ không... Em muốn kết hợp nuôi thỏ vừa thỏ thịt, vừa bán thỏ con làm kiểng cho mấy bạn trẻ yêu thú cưng để nuôi trong nhà.... Vậy, e nên nuôi giống nào vừa đẹp, vừa dễ thương mà lại không nhỏ con lắm...

Tình hình là e đang là sinh viên năm 2 chuyên ngành Luật nhưng do đam mê về chăn nuôi nên muốn vừa học vừa nuôi 1 loại con vật nào đấy.... E rất thích thỏ nên muốn phát triển về con thỏ.... Nhưng không biết tình hình về con thỏ hiện nay như thế nào..... Thỏ có dễ nuôi và hiện nay đầu ra có tốt không ạ... Em muốn nuôi số lượng ít thôi chứ không có trang trại lớn.. Các bác tư vấn giúp e có nên nuôi thỏ không... Em muốn kết hợp nuôi thỏ vừa thỏ thịt, vừa bán thỏ con làm kiểng cho mấy bạn trẻ yêu thú cưng để nuôi trong nhà.... Vậy, e nên nuôi giống nào vừa đẹp, vừa dễ thương mà lại không nhỏ con lắm...
Bạn có thể vào topic nuôi thỏ đọc và tham khảo. mình nghĩ bạn sẽ rút ra được những kinh nghiệm quý báu cho bản thân mình

Thỏ Angola rất đẹp, trắng muốt, xưa nay vẫn là giống thỏ nuôi lấy thịt trên thế giới.

Có điều nuôi lấy thịt thì không làm cảnh, và nuôi làm cảnh thì không lấy thịt. Lý do
là cách sống của 2 loại này khác hẳn nhau. Nuôi làm cảnh thì chủ phải tắm rửa và chải
lông cho nó luôn luôn. Nuôi động vật cảnh thì làm nghề Luật sư sẽ lụn bại.

Thỏ Angola rất đẹp, trắng muốt, xưa nay vẫn là giống thỏ nuôi lấy thịt trên thế giới.

Có điều nuôi lấy thịt thì không làm cảnh, và nuôi làm cảnh thì không lấy thịt. Lý do
là cách sống của 2 loại này khác hẳn nhau. Nuôi làm cảnh thì chủ phải tắm rửa và chải
lông cho nó luôn luôn. Nuôi động vật cảnh thì làm nghề Luật sư sẽ lụn bại.
Làm nghề Luật ko đc nuôi động vật cảnh hả bác :( Thỏ angola ở mình có nhiều chỗ bán ko vậy... Mình ở Biên Hòa

Làm nghề Luật ko đc nuôi động vật cảnh hả bác :( Thỏ angola ở mình có nhiều chỗ bán ko vậy... Mình ở Biên Hòa
Angola chính gốc gần như không có ở xứ ta đâu, đặc biệt là trong Nam, Lí do là thời tiết quá nóng, thỏ có bộ lông quá dày khó chịu nổi, dễ bệnh.
Có 2 hướng cho anh chọn, 1 là thỏ kiểng, 2 là thỏ hướng thịt. Thỏ kiểng chỉ lớn tối đa dưới 1,5kg, có nhiều giống hút như Netherland Dwaft, Lion head.... Giá nhóm này khá cao, công chăm sóc kĩ, mỗi lứa đẻ không nhiều như thỏ thịt, giống thuần khá khó kiếm (phải qua Thái hay có mối quen ở các tiệm Pets TPHCM hay HN) chứ ngoài thị trường chỉ toàn thỏ kiểng giống lai, lúc lớn cũng nặng 2kg
Thỏ thịt thì chỉ để làm thịt thôi, có thể bán thỏ con cho ai có nhu cầu (lúc nhỏ, giá bằng 1/10 thỏ kiểng) nhưng thị trường rộng hơn, thỏ đẻ say hơn, dễ mua, chọn giống

Em có 1 con thỏ kiểng , lông trắng như tuyết, xù như chó bông, khoảng hơn 1kg. có bác nào quan tâm ko ạ. bữa trước em bán 1 con mất rồi.

Em có 1 con thỏ kiểng , lông trắng như tuyết, xù như chó bông, khoảng hơn 1kg. có bác nào quan tâm ko ạ. bữa trước em bán 1 con mất rồi.
giá con đó nhiêu b .... cho xem hình đc humNếu nuồi thỏ thịt thì loại nào đẹp nhỉ..... Loại màu trắng với đen giống trong hình là giống gì mấy bác... Ở Biên Hòa có ai bán loại này hum.. (Là mấy con con màu trắng đen nha)

Last edited by a moderator:
giá con đó nhiêu b .... cho xem hình đc humNếu nuồi thỏ thịt thì loại nào đẹp nhỉ..... Loại màu trắng với đen giống trong hình là giống gì mấy bác... Ở Biên Hòa có ai bán loại này hum.. (Là mấy con con màu trắng đen nha)
Thỏ thịt mà còn đòi đẹp nữa :Botay:, tuy nhiên nói chung thỏ có đốm bông như trên hình gọi là thỏ lai. Tuỳ con tuỳ đợt lai, tuỳ hên xui sẽ ra tùm lum kiểu đốm màu khác nhau nhưng nhìn chung giữa thỏ màu trắng muốt, đen tuyền, đốm bông thì thương lái không ưa bông nhất do phần lông chỗ màu loang khó nhổ khi làm lông hơn 2 nhóm màu kia.
Giống này thì ở đâu cũng có mà, Mún biết thì lên google ra 1 đống :):Gun:
Thỏ kiểng hay thỏ thịt lông xù anh (ý hỏi pa mẹ nó là kiểng hay thịt do hên xui nên lai ra nó lông xù 1 đống). Em cũng hay lại ra đc, mấy con đó lúc cai sữa thì to hơn những con cùng bầy nhưng đến tầm 1kg thì tăng trọng rất chậm (chắc lông dày quá ngậm mấy mấy trăm gram), nuôi kiểu thỏ thịt không rảnh chải lông nên lông bết bết lạ nhìn thấy gớm, phải bán tặng kèm chung với thỏ thường cho lái =))

Back