Cho hỏi về kĩ thuật nuôi rêu

• Thread starter hongphucpt
  • Ngày gửi
Em thấy trên những chậu bonsai có rong rất đẹp, em không biết làm thế nào để có được như vậy nên nhờ các bác có kinh nghiệm hướng dãn dùm em, thaks all!!!

đất mặt bạn nên dùng đất thịt ở ruộng nước,nén cho hơi chặt,tưới đều độ 1 tuần.Dùng trái Thanh Long xay nát,cho nước vào vừa xệt,quét lên mặt đất,để chậu vào nơi mát.sẽ có rêu.

mình thấy xanh xanh cu ngo no la rong ko ah cam on các bác nhe
---------------
cho em hỏi thêm, em có thể lấy lớp đât mỏng co sẵn rêu rùi dán lên mạt chậu đuoc ko vậy
---------------
VÀ khi minh nén mặt đất chặt quá có tưới được cho cây bonsai của mình không vậy

Last edited by a moderator:
Cái này dễ mà bạn. Bạn dùng củ khoai tây cắt ngang, chà sát lên mặt cần bám rêu, sau đó dùng phân hòa với nước tưới đều rồi đem vào chỗ râm mát,lên rong con rồi đem ra nắng là có rong rậm rạp liền

Rêu mà các bác đề cập có phải loại này không ?

đất mặt bạn nên dùng đất thịt ở ruộng nước,nén cho hơi chặt,tưới đều độ 1 tuần.Dùng trái Thanh Long xay nát,cho nước vào vừa xệt,quét lên mặt đất,để chậu vào nơi mát.sẽ có rêu.

điểm làm em thắc mắc ở đây là trái thanh long quệt lên đất tạo ra rêu !

lúc trước em có lấy ruột trái thanh long chà lên hòn non bộ, chủ yếu là cho hột của nó bám lên đó, rồi phun sương tưới hàng ngày, mấy cái hạt mọc lên cây nhỏ li ti bám vào đá, trông rất đẹp

đối với lớp rêu mọc kín bền mặt đẹp như thế này thì khi chăm sóc cây
tưới tắm, bón phân ... ta cần chú ý những gì để rêu ngày càng đẹp hơn nữa ạ.

đối với lớp rêu mọc kín bền mặt đẹp như thế này thì khi chăm sóc cây
tưới tắm, bón phân ... ta cần chú ý những gì để rêu ngày càng đẹp hơn nữa ạ.
Khi đã có lớp rêu trên bề mặt rồi thì việc tưới nước rất dễ dàng, vì nước sẽ không làm bắn đất tung tóe. Trường hợp bón phân hóa học thì nên hòa loãng với nước rồi tưới. Còn trường hợp muốn thay đất hoặc bón phân hữu cơ thì nên gỡ lớp rêu trước sau khi thay đất, bón phân xong trồng lại.
Ý kiến của cá nhân, mong mấy bác góp ý thêm.

mình thủ trồng 1 lần rồi, nhưng rêu nó thối hết luôn, ko mọc nổi, mình gỡ từng mảng ra, đắp lên, tủ bọc nilon trong lên, để 1 tuần->thối, à mà trong quá trình để vậy có phải tưới nước ko bác

mình để trong mát, và tưới phun sương cho nó, nhưng nó bị thối hết, mình nhớ mình tưới rất ít nước, có lẽ mình sẽ trông f lại thử lần nữa

Back