cho mình hỏi rắn này là loại rắn gì ?

• Thread starter blackcat2007
  • Ngày gửi

như title, các bạn xem dùm mình coi con rắn này có độc không
thx

Rắn này hình như là rắn roi thì phải. Nó không cắn mà chỉ có quất thôi.

Rắn này hình như là rắn roi thì phải. Nó không cắn mà chỉ có quất thôi.

Hì, lúc đầu mình đọc bài viết này đã nghĩ đến con rắn roi ( theo cách gọi của người địa phương Khánh Hòa ), nhưng vẫn chờ các bác tư vấn. Loài này sống trong bụi, dây đeo, rất hiền, nhát, bò rất nhanh, chỉ quất hơi đau. Lúc nhỏ em đã từng bị

Hì, lúc đầu mình đọc bài viết này đã nghĩ đến con rắn roi ( theo cách gọi của người địa phương Khánh Hòa ), nhưng vẫn chờ các bác tư vấn. Loài này sống trong bụi, dây đeo, rất hiền, nhát, bò rất nhanh, chỉ quất hơi đau. Lúc nhỏ em đã từng bị
sau 1 hồi hỏi han các nơi thì mình mới bít con này là con rắn cườm rất hiền, nhát, bò rất nhanh ,nó cắn củng ko đau mấy trừ khi nó cắn mà giựt tay lại thì chảy máu thui

như title, các bạn xem dùm mình coi con rắn này có độc không
thx
Đó là con Lục bông hay còn gọi là lục cườm..không độc..
Nó có thể to đến cả kí lô và vào nhà bắt chuột nhắt rất giỏi . có nó trong nhà là hết trơn chuột nhắt
Nếu vườn bạn có rắn này thì nên để nuôi sẽ có lợi
Con rắn lục đuôi đỏ dưới đây mới là có độc đáng sợ, nhưng nó cũng là 1 vị thuốc chống ung thư :

Rắn lục đuôi đỏ – Cryptelytrops albolabris (Gray, 1842):

Rắn lục đuôi đỏ Ảnh: Ngô Văn Trí

Rắn lục đuôi đỏ là một trong những giống loài thuộc họ rắn lục – Viperidae. Rắn lục đuôi đỏ có chiều dài cơ thể khoảng 100cm. Rắn lục đuôi đỏ, giống như tên gọi của chúng, toàn thân có màu xanh lá cây, đuôi đỏ, hai bên hông có 2 sọc mảnh màu vàng trông rất đẹp. Màu sắc này đảm bảo cho rắn lục có thể lẫn tốt với môi trường cây rừng xung quanh để trốn kẻ thù. Là loài rắn hoạt động về đêm, nên ban ngày chúng rất chậm chạp không hề thấy đường cho dù bạn ở rất gần chúng, nhưng chớ có vô tình đạp hay giẫm lên chúng. Nếu giẫm lên chúng, bạn sẽ được thưởng một nhát cắn đau nhức hơn đau đẻ. Tùy theo cơ địa của mỗi người, tùy lúc rắn đã no mồi hay đói, hay tùy thuộc vào mùa mà lượng nọc có ít hay nhiều, lượng nọc độc này có thể gây sưng nhức, vỡ các tĩnh mạch và trụy tim, gây chết người. Bản thân tác giả cũng đã được loài rắn này thưởng cho một nhát cắn ngay ở đầu ngón tay trong lúc bắt và nghiên cứu về chúng. Cũng may mà chú rắn này cắn sau khi đã no mồi nên cánh tay chỉ sưng lên như cây súng, không dám cử động vì đau nhức trong vài ngày.

http://sgtt.vn/Khoa-giao/130367/Can-canh-ran-“hien”-va-ran-doc.html

Back