Cho mình hỏi về trồng bưởi diễn

kephanboi

Nhà nông tập sự
Mình có 2200m2 đất vườn mình tính trồng bưởi diễn, hôm nọ trồng được 50 cây rồi tính ra giêng trồng tiếp liệu có trồng được thêm 150 cây không các bác, cho em hỏi tuổi thọ bưởi diễn ghép và chiết sống được bao nhiêu năm và giá quả hiện tại là bao nhiêu

hohuuthuc

hiển thị bên dưới tên trong bài viết
BQT WEBSITE
bạn gọi 01693794879 trao đổi cụ thể và tôi hỗ trợ ban vấn đề này
ko chia sẻ trực tiếp ở đây được sao thím. Tôi cũng quan tâm và nhiều người khác nữa thì viết lên đây là cách dễ tiếp cận nhất. Còn bác giữ miếng, hay có khuất tất gì đó thì mới không dám chia sẻ thôi.

giongcayanhvan

Nhà nông tập sự
bácOTE="hohuuthuc, post: 825683, member: 151687"]ko chia sẻ trực tiếp ở đây được sao thím. Tôi cũng quan tâm và nhiều người khác nữa thì viết lên đây là cách dễ tiếp cận nhất. Còn bác giữ miếng, hay có khuất tất gì đó thì mới không dám chia sẻ thôi.[/QUOTE]
bác hiểu nhầm rồi. vì tôi muốn hỏi cụ thể cặn kẽ vè nhiều yếu tố mới đưa ra
lời tư vấn cụ thể đc chứ.

NguyenQuocChi

Nhà nông nghiệp dư
Mình có 2200m2 đất vườn mình tính trồng bưởi diễn, hôm nọ trồng được 50 cây rồi tính ra giêng trồng tiếp liệu có trồng được thêm 150 cây không các bác, cho em hỏi tuổi thọ bưởi diễn ghép và chiết sống được bao nhiêu năm và giá quả hiện tại là bao nhiêu
Chào bạn mình tính cho bạn thế này
1 Trồng bưởi khoảng cách tối thiểu là 3x4=12m2. 1 sào trừ đầu cuối khoảng 28-30 cây. Bác trồng luống 4m. cây cách cây 3m thế là của bác 2200=6 sào hết tầm 180 cây
2 Mình khẳng định là trồng cây chiết cây thuần , nhanh ngọt hơn nhưng không bền bằng cây ghép ,thu hoạch ổn từ năm thứ 5 thứ 6 . đến 15 20 năm thu vẫn tốt
3 giá quả hiện nhà em bán xô là 30.000 quả bé quá thì 3 tính 2

Đỗ Mến

Nhà nông nghiệp dư
Trồng khoảng cách như thế nào thì theo mình cần căn cứ vào chất đất của vườn nữa. Đất bãi phù sa thì có thể trồng dày hơn đất đồi, mình thấy đã có người trồng 2,5mX2,5m, vườn 10 năm vẫn sai trĩu quả. Nhưng theo mình vườn đó lên tầm 15 năm là sẽ kém. Còn với cây ghép mắt thì theo sách là phải 4X4m, và theo mình trồng như vậy thì tầm 10 năm trở lên là đẹp, cây khép tán, không bị quá dày nên cây khỏe, tán rộng sẽ cho được nhiều quả/cây. mà bưởi Diễn tầm 10 năm trở lên mới cho chất lượng ngon.

kephanboi

Nhà nông tập sự
Chào bạn mình tính cho bạn thế này
1 Trồng bưởi khoảng cách tối thiểu là 3x4=12m2. 1 sào trừ đầu cuối khoảng 28-30 cây. Bác trồng luống 4m. cây cách cây 3m thế là của bác 2200=6 sào hết tầm 180 cây
2 Mình khẳng định là trồng cây chiết cây thuần , nhanh ngọt hơn nhưng không bền bằng cây ghép ,thu hoạch ổn từ năm thứ 5 thứ 6 . đến 15 20 năm thu vẫn tốt
3 giá quả hiện nhà em bán xô là 30.000 quả bé quá thì 3 tính 2
Đầu ra có ổn định không bạn, đợt vừa rồi mình mới trồng 50 cành chiết, àà nhà bạn có bao nhiêu gốc thu nhập một năm được khoảng bao nhiêu
[DOUBLEPOST=1451452259][/DOUBLEPOST]
Đầu ra có ổn định không bạn, đợt vừa rồi mình mới trồng 50 cành chiết
Trồng khoảng cách như thế nào thì theo mình cần căn cứ vào chất đất của vườn nữa. Đất bãi phù sa thì có thể trồng dày hơn đất đồi, mình thấy đã có người trồng 2,5mX2,5m, vườn 10 năm vẫn sai trĩu quả. Nhưng theo mình vườn đó lên tầm 15 năm là sẽ kém. Còn với cây ghép mắt thì theo sách là phải 4X4m, và theo mình trồng như vậy thì tầm 10 năm trở lên là đẹp, cây khép tán, không bị quá dày nên cây khỏe, tán rộng sẽ cho được nhiều quả/cây. mà bưởi Diễn tầm 10 năm trở lên mới cho chất lượng ngon.
Nhà bạn có bao nhiêu gốc

toanhangbh

Nhà nông tập sự
Đầu ra có ổn định không bạn, đợt vừa rồi mình mới trồng 50 cành chiết, àà nhà bạn có bao nhiêu gốc thu nhập một năm được khoảng bao nhiêu

Nhà bạn có bao nhiêu gốc
nhiều quả gốc sẽ nhiều tiền +mẫu mã +chất lượng

Đỗ Mến

Nhà nông nghiệp dư

Nhà bạn có bao nhiêu gốc
Nhà tôi có tầm 100 gốc trồng được 10 năm, đất đồi mà lại trồng xen với các cây khác nên thất thường, năm ngoái được trên nghìn quả thu được 20tr, năm nay mất mùa đang để bán lẻ

kephanboi

Nhà nông tập sự
Em thấy có bác ở đông anh rao bán 50 ngìn/quả kìa, bác ấy nói vườn bác ấy 100 cây 20 năm được 5000 quả sao vườn bác được ít thế, mà sao bác bán rẻ vậy
Nhà tôi có tầm 100 gốc trồng được 10 năm, đất đồi mà lại trồng xen với các cây khác nên thất thường, năm ngoái được trên nghìn quả thu được 20tr, năm nay mất mùa đang để bán lẻ

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH