Cho mượn đất sản xuất ở Hoà Bình

Chào các bạn.
Tôi có mảnh đất khoảng 8.000 m, ở ven gần đường HCM (cách 150 m), địa bàn huyện Lạc Thuỷ, cách Xuân mai khoảng 40 km; hiện đã có nhà, bếp, giếng, chuồng trại, hàng rào khá đầy đủ, tiện đường ô tô vào được. Có 2 ao, trong đó 1 ao thông với suối và hồ Đá bạc. Hiện vẫn để không chưa sử dụng.
Nếu bác nào có nhu cầu tôi có thể cho mượn, với điều kiện phải trông nom cẩn thận và tôi sẽ trồng một số cây ăn quả tại đây.
Vj trí này rất thuận để nuôi vịt - vì có ao và giáp mặt suối (đã xây chồng vịt và quây lưới b40 ra mặt suối); nuôi cá (rộng khoảng 2.000 m, thỉnh thoảng cho chủ đất câu mấy con); lợn, gà... Ngoài ra mảnh đất trống có thể trồng rau rất tốt.
Tôi có một số mảnh trong vùng này, đã làm trại sản xuất hoặc trại để về nghỉ ngơi, mảnh này nhỏ nên chưa khai thác hiệu quả - để hoang thì phí quá và hạ tầng cây cối sẽ hao dần; thuê thì mất tiền. Mục đích của tôi chỉ là cần người trông nom cẩn thận nhà cửa và cây cối, làm cho mảnh đất ngày càng sạch đẹp hơn thôi. Về thời gian thì không phải lo, vì tôi không có ý định bán mảnh đất này, khi nào có tiền sẽ đầu tư thành nhà vườn nghỉ ngơi.
Trong trường hợp cụ thể, nếu chưa có vốn đầu tư, tôi có thể cung cấp (trả sau) giống lợn rừng lai, giống gà...; còn cá thì đã thả sẵn ở dưới ao rồi. Riêng ao thông với suối, đã làm cống và nếu biết cách thì có thể thu hoạch cá hóng từ suối vào (chép, rô phi, rầm đất, sộp rất nhiều..., ăn rất ngon). Giống cây, giống rau thì có thể lấy từ các trại khác ở gần đó thoải mái.
Mảnh đất này, nếu biết làm thì có thể ra tiền được; còn không thì chỉ đủ rau cỏ qua ngày - mà chủ đất thì không muốn người mượn đất cứ loanh quanh vói mấy thứ vụn vặt, nghèo mãi.
Mong tìm được người như ý.

Lạc Thuỷ là que tui, tiếc là đã bỏ xứ Za đi, khong thì ngon rồi

Trại đã có điện nước ngon lành; an ninh tốt - tất nhiên còn phụ thuộc vào cách mình sống với hàng xóm nữa.

Bác cho em xin số để em liên lạc lại, hoặc bác nhắn vào số O936O66612 - Em tên Duy. Ae gặp mặt nói chuyện cho dễ ạ :).

Tkx bác!

Từ nhà cháu, đi Vân Đình, Tế Tiêu - Chợ Vài - ra đường HCM rồi tiếp tục xuôi xuống khoảng 4 km, thấy Nhà nghỉ Tú Trinh ven đường thì thêm 20 m. Chú đợi ở đấy rồi đưa cháu xem cái vườn định cho cháu mượn, cách đó 1 km. Cứ mời thêm bạn đi cùng cho vui, có bạn đi đường và thêm ý kiến cho mình.
Ngoài mảnh đấy ra, cũng còn vài mảnh nữa tham khảo, nếu chú chưa dùng thì cho mượn nếu thích. Học đại học ra, có nghề và đam mê, không lý do gì mà không có tiền cả.

Từ nhà cháu, đi Vân Đình, Tế Tiêu - Chợ Vài - ra đường HCM rồi tiếp tục xuôi xuống khoảng 4 km, thấy Nhà nghỉ Tú Trinh ven đường thì thêm 20 m. Chú đợi ở đấy rồi đưa cháu xem cái vườn định cho cháu mượn, cách đó 1 km. Cứ mời thêm bạn đi cùng cho vui, có bạn đi đường và thêm ý kiến cho mình.
Ngoài mảnh đấy ra, cũng còn vài mảnh nữa tham khảo, nếu chú chưa dùng thì cho mượn nếu thích. Học đại học ra, có nghề và đam mê, không lý do gì mà không có tiền cả.
Bạn duy quê ở đâu
Bác còn mảnh đất nào cần trông coi không e xin đăng ký ạ. Cảm ơn bác

Last edited by a moderator:
Chào bạn Ndnth. Hôm kia Duy đã về xem mảnh đất, có vẻ ưng ý. Song tôi vẫn nói là về suy nghĩ thêm vaf trao đổi sau. Nếu Duy nhận mảnh đó làm thì phải ưu tiên người đến trước bạn ạ. Còn nếu Duy không mượn hoặc chọn mảnh khác thì bạn có thể tham khảo.
Tôi cũng còn một vài mảnh nữa chưa dùng đến. Nhưng tôi muốn biết nhiều hơn thông tin về bạn, về ý tưởng và mô hình của bạn. Thứ nhất, để biết rõ hơn và yên tâm hơn về người mình cho mượn đất. Thứ hai, có thể tuỳ mô hình của bạn mà tôi gợi ý cho bạn đúng chỗ.
bạn cứ yên tâm rằng tôi sẽ cho bạn mượn đất lâu dài, không phải trả tiền (đương nhiên là tôi có lợi vì có thể quy hoạch trồng một số thứ lâu dài và có người trông mảnh đất giúp mình). Thậm chí, nếu ý tưởng của bạn hay, tôi tiếp xúc thấy hợp thì sẵn sàng đâuf tư thêm về hạ tầng (nhà, bờ rào,...), giúp bạn về giống để mình cùng phát triển.
Chú đã nhận được mail của Duy. Nhìn chung cháu chọn mô hình hợp, vì mảnh đấy của chú trồng cây thuốc không hợp. làm trang trại đa dạng hợp hơn. Các cháu phải tính về khả năng đầu tư, kỹ thuật, đầu ra và lao động. Nếu nhiều vốn, cứ thả 1 đôi bò hoặc trâu, lượng cỏ không phải tính mà không mất công chăn. Nuôi vịt thì quá hợp vì mặt suối và có ao, sạch, lại đã có sẵn chuồng, nhưng giá vịt rất bấp bênh, đầu ra phải tính (nếu có đầu ra ổn định thì nên nuôi vịt đẻ - trứng luôn ngon hơn bình thường vì hầu như ốc tạp ở cả đoạn suối ấy dồn vào để ăn chất thải, vịt đẻ có thể kiếm thêm). Nuôi gà và trồng rau sạch, vấn đề đầu ra đang có ý nghĩa quyết định.
Mảnh ruộng đấy không nên đắp bờ, đã có 2 cạnh cao rồi, chỉ cần xây 2 cạnh nữa bằng gạch ba banh (chưa đến 100.000 một m là ổn). Nếu thích, chú đầu tư gạch, xi, cháu xây cũng ổn.
hai nữa, chỗ đó dùng mấy lao động, nếu hai anh em cùng vào mà mảnh vườn đấy không kiếm được 100 thì không hiệu quả. Chú có thể cho mượn thêm một mảnh nhỏ nữa hợp trồng cây thuốc - hai anh em mới đủ làm.
Thời gian mượn làm không phải lo. Cứ suy nghĩ, tính toán thêm về cách làm thôi. Mấy hôm nữa chú đi công tác về, tốt nhất là lên nhà chú chơi, sẽ bàn kỹ hơn và quyết luôn nhé.

cháu chào chú, có lẽ vậy. Chắc chú nhiều tuổi.
cháu tên Việt, 31t, học DH du lịch, ở Chương mỹ, gia đình cũng có truyền thống NN, bố là kỹ sư NN, phó phòng NN huyện, gia đình có chăn nuôi tăng gia từ khoảng 96, 97, tuy nhiên số lượng ít, lúc cao điểm chỉ vài trăm gà, 2 chục lợn, vì ông bà là công chức, không có nhiều thời gian.
2 năm nay cháu bỏ việc thành phố, về nhà nuôi gà thịt và gà đẻ ấp trứng bán gà con tại nhà. Vườn nhà cháu thì bé, gần 1000 m, nay cháu có nhu cầu mở rộng, đang tìm mặt bằng thích hợp để thuê. Gần nhà thì diện tích không đủ, giá thuê lại cao nên phải đi xa chú ạ. Vô tình thấy thớt của chú, cũng muốn tìm hiểu.
cháu định chung với anh họ, kiếm mảnh càng lớn càng tốt, tầm dăm ba ha. định nuôi gà ta sạch, lợn sạch, kết hợp trồng cây có múi, chủ đạo là cam, hình thức thâm canh, tưới nhỏ giọt + phun thuốc tự động. Nếu có mặt nước+nguồn nước thì tốt, sẽ nuôi cá và vịt siêu đẻ ấp trứng vịt lộn. Chất thải chăn nuôi ủ bón cây, thừa làm phân hữu cơ để bán.
thị trường gà, lợn truyền thống thì cháu không lo, có mối từ trước. Tuy nhiên gà sạch và lợn sạch thì chưa có mối, bắt đầu nuôi thì sẽ phải tìm, vì giá thành nó sẽ khác. Con giống thì trước mắt sẽ đủ dùng cho mình, tự chủ con giống, cả gà và lợn. nếu để bán sẽ phụ thuộc cầu thị trường, cầu cao sẽ mở rộng theo hướng bán giống. Máy ấp cháu tự chủ hoàn toàn, tự thiết kế, chế tạo lắp ráp, vì cháu có chuyên môn một chút về điện, điện tử và tự động hóa, có nghề cơ khí, hàn xì, đại khái là giỏi 1 nghề, biết nhiều việc.
đầu ra trứng vịt lộn cũng không lo, cháu có bà con trên Sơn la, 1 tháng tiêu hết hơn 1 triệu trứng các loại, trứng vịt lộn mỗi ngày cũng cả ngàn.
thức ăn cháu tự chủ từ tháng thứ 2 của con vật. Cháu mua nguyên liệu thô, ngô, thóc, đậu tương...về nghiền rồi trộn, ép viên cho ăn thẳng. Từ lúc sinh, nở tới 2 tháng thì con vật nuôi bằng cám công nghiệp và sữa mẹ.
về chuyên môn kỹ thuật, không phải là cao, nhưng chắc đủ dùng chú ạ. 2 năm nuôi gà của cháu, 9 năm nuôi lợn của ông anh kia, đủ tự tin một chút về kiến thức và kinh nghiệm.
về nguồn vốn thì 2 ae dự là, tổng đầu tư cho giai đoạn 4 năm đầu khoảng 1 tỷ cả tự có và đi vay, có thể tăng hoặc giảm tùy thuộc quy mô, thị trường đầu ra. Giai đoạn sau thì phụ thuộc vào hiệu quả kinh tế. Nếu huy động được người chung ý tưởng thì cháu sẵn sàng hợp tác cùng phát triển.
không biết là chú có mảnh đất nào phù hợp cho cháu? Hoặc chú có quen biết bạn bè chú có mảnh nào phù hợp thì giới thiệu cho cháu, càng gần Xuân mai càng tốt chú ạ. Diện tích dưới 10 ha thôi chú ạ, lớn quá không có sức nhân công, không có lực kinh tế để làm. Chắc chú quen biết rộng, nhiều người Tp giai đoạn trước hay vào khu này mua đất rồi bỏ hoang, phí lắm chú ạ. Người cần thì không có, người thì bỏ không. Cháu thuê dài hạn, hết hợp đồng có thể để lại tài sản đã đầu tư, chuồng trại, cây cối...
cháu cám ơn chú trước.

rất hay. bạn gọi cho mình số 0913349027, sẽ trao đổi cụ thể nhé.

Không biết liên lạc với bác thế nào? Gọi gió lang thang để lấy số thì số đã ở tù rồi...
Muốn tham quan khu đất của bác, tìm hiểu ... nhưng chắc bác bận, nên mất tích chắc sẽ còn lâu...
Khi nào gặp được bác, và đất của bác, biết đâu em vẽ ra được 1 cái gì đó, giúp ích cho đời được nhỉ?

Bạn gọi cho mình số 091.3349027 nhé. Cám ơn bạn
Xin lỗi các anh chi em vì mấy hôm bận đi công việc đột xuất, không liên lac thường xuyên trên diễn đàn dc. Có mấy cuộc hẹn vói một số anh em song chưa gặp trực tiếp được. Tôi thành tâm muốn giao lưu để có thêm mối quan hệ, không có ý gì khác cả.

Mi
cháu chào chú, có lẽ vậy. Chắc chú nhiều tuổi.
cháu tên Việt, 31t, học DH du lịch, ở Chương mỹ, gia đình cũng có truyền thống NN, bố là kỹ sư NN, phó phòng NN huyện, gia đình có chăn nuôi tăng gia từ khoảng 96, 97, tuy nhiên số lượng ít, lúc cao điểm chỉ vài trăm gà, 2 chục lợn, vì ông bà là công chức, không có nhiều thời gian.
2 năm nay cháu bỏ việc thành phố, về nhà nuôi gà thịt và gà đẻ ấp trứng bán gà con tại nhà. Vườn nhà cháu thì bé, gần 1000 m, nay cháu có nhu cầu mở rộng, đang tìm mặt bằng thích hợp để thuê. Gần nhà thì diện tích không đủ, giá thuê lại cao nên phải đi xa chú ạ. Vô tình thấy thớt của chú, cũng muốn tìm hiểu.
cháu định chung với anh họ, kiếm mảnh càng lớn càng tốt, tầm dăm ba ha. định nuôi gà ta sạch, lợn sạch, kết hợp trồng cây có múi, chủ đạo là cam, hình thức thâm canh, tưới nhỏ giọt + phun thuốc tự động. Nếu có mặt nước+nguồn nước thì tốt, sẽ nuôi cá và vịt siêu đẻ ấp trứng vịt lộn. Chất thải chăn nuôi ủ bón cây, thừa làm phân hữu cơ để bán.
thị trường gà, lợn truyền thống thì cháu không lo, có mối từ trước. Tuy nhiên gà sạch và lợn sạch thì chưa có mối, bắt đầu nuôi thì sẽ phải tìm, vì giá thành nó sẽ khác. Con giống thì trước mắt sẽ đủ dùng cho mình, tự chủ con giống, cả gà và lợn. nếu để bán sẽ phụ thuộc cầu thị trường, cầu cao sẽ mở rộng theo hướng bán giống. Máy ấp cháu tự chủ hoàn toàn, tự thiết kế, chế tạo lắp ráp, vì cháu có chuyên môn một chút về điện, điện tử và tự động hóa, có nghề cơ khí, hàn xì, đại khái là giỏi 1 nghề, biết nhiều việc.
đầu ra trứng vịt lộn cũng không lo, cháu có bà con trên Sơn la, 1 tháng tiêu hết hơn 1 triệu trứng các loại, trứng vịt lộn mỗi ngày cũng cả ngàn.
thức ăn cháu tự chủ từ tháng thứ 2 của con vật. Cháu mua nguyên liệu thô, ngô, thóc, đậu tương...về nghiền rồi trộn, ép viên cho ăn thẳng. Từ lúc sinh, nở tới 2 tháng thì con vật nuôi bằng cám công nghiệp và sữa mẹ.
về chuyên môn kỹ thuật, không phải là cao, nhưng chắc đủ dùng chú ạ. 2 năm nuôi gà của cháu, 9 năm nuôi lợn của ông anh kia, đủ tự tin một chút về kiến thức và kinh nghiệm.
về nguồn vốn thì 2 ae dự là, tổng đầu tư cho giai đoạn 4 năm đầu khoảng 1 tỷ cả tự có và đi vay, có thể tăng hoặc giảm tùy thuộc quy mô, thị trường đầu ra. Giai đoạn sau thì phụ thuộc vào hiệu quả kinh tế. Nếu huy động được người chung ý tưởng thì cháu sẵn sàng hợp tác cùng phát triển.
không biết là chú có mảnh đất nào phù hợp cho cháu? Hoặc chú có quen biết bạn bè chú có mảnh nào phù hợp thì giới thiệu cho cháu, càng gần Xuân mai càng tốt chú ạ. Diện tích dưới 10 ha thôi chú ạ, lớn quá không có sức nhân công, không có lực kinh tế để làm. Chắc chú quen biết rộng, nhiều người Tp giai đoạn trước hay vào khu này mua đất rồi bỏ hoang, phí lắm chú ạ. Người cần thì không có, người thì bỏ không. Cháu thuê dài hạn, hết hợp đồng có thể để lại tài sản đã đầu tư, chuồng trại, cây cối...
cháu cám ơn chú trước.
Mình có 7ha có 2 ao bạn thích nuôi gà thì mình cho mượn đất, vì mình đi học xa nên kô có thời gian đầu tư, mình có chăn gà và chăn vịt rồi toàn ăn bã bia
Mi

Mình có 7ha có 2 ao bạn thích nuôi gà thì mình cho mượn đất, vì mình đi học xa nên kô có thời gian đầu tư, mình có chăn gà và chăn vịt rồi toàn ăn bã bia
Nếu bạn muốn hợp tác thhì mình cũng làm, mình đang là công an ởphụ trách ở xã, vườn đã có nhà và phòng điều hòa điện nước fđầy đủ. Có 1 khe nước sạch quanh năm kô hết nước, cchỗ mình cách hà nội 130km

Mi

Nếu bạn muốn hợp tác thhì mình cũng làm, mình đang là công an ởphụ trách ở xã, vườn đã có nhà và phòng điều hòa điện nước fđầy đủ. Có 1 khe nước sạch quanh năm kô hết nước, cchỗ mình cách hà nội 130km
Bạn ở đâu? và cách thức tiến hành liên lạc với bạn thế nào?
Nếu ở miền bắc Vn thì hôm nào mọi người tổ chức gặp mặt cái đã...

Bạn gọi cho mình số 091.3349027 nhé. Cám ơn bạn
Xin lỗi các anh chi em vì mấy hôm bận đi công việc đột xuất, không liên lac thường xuyên trên diễn đàn dc. Có mấy cuộc hẹn vói một số anh em song chưa gặp trực tiếp được. Tôi thành tâm muốn giao lưu để có thêm mối quan hệ, không có ý gì khác cả.
Hôm nào anh rảnh, và gặp gỡ mọi người, em cũng muốn gặp anh chốc lát. Xem sao anh bỏ phí thế.
Trên em, Hưng Yên, (trước em ở Long Biên, gần cầu long biên, nhưng em cho thuê rồi), người ta cho làm sản, ở HBinh, không có ai làm sản hay sao?

Mình ở bắc giang. Hiện đang hoc ở học viện an ninh sđtv0989535244
OK, bạn... Để hôm nào ae gặp mặt, tìm hiểu kỹ càng, rồi bàn côn chuyện nhé. Cái vụ gặp mặt này, phải chờ các bác nhớn xem thế nào đã.

OK, bạn... Để hôm nào ae gặp mặt, tìm hiểu kỹ càng, rồi bàn côn chuyện nhé. Cái vụ gặp mặt này, phải chờ các bác nhớn xem thế nào đã.
Mình học ngoài hn đến tháng 6 về đi làm, đến tháng 9 đi học đến tháng 12, chỗ mình thịch hợp chăn gà. Vịt cá. Và lợn rừng, chỗ đi lại dễ dàng thuận lợi đầu ra có người đến đặt hàng xuất bán đi quảng ninh cách bãi cháy 50km cách hà nội 130km

Mình học ngoài hn đến tháng 6 về đi làm, đến tháng 9 đi học đến tháng 12, chỗ mình thịch hợp chăn gà. Vịt cá. Và lợn rừng, chỗ đi lại dễ dàng thuận lợi đầu ra có người đến đặt hàng xuất bán đi quảng ninh cách bãi cháy 50km cách hà nội 130km
Ok, mình thi thoảng cũng rảnh được vài ngày, nhân tiện đưa thằng cu 3 tuổi đi chơi, khi nào bạn về Bắc Giang, thì mình cho thằng cu đi Bg thăm nhà bạn và khu đất ấy. Hẹn tháng 6 vậy, được không?

Back