cho y kiến về con cá bống tượng

• Thread starter 312020304
  • Ngày gửi
cháo các bác trên diễn đàn nông nghiệp. em hiện đang ở tiền giang, con cá bống tượng thì em biết lâu rồi và cũng có kinh tế nên em định đầu tư vào nó, các bác ai đã từng đi qua con cá bống tượng vậy cho em xin ý kiến. em dự định là nuôi trên bể bạc các bác giúp giùm em, em cảm ơn nhiều

@randy : cá nuôi trên bể bạt có cho đẻ được không bác , cám ơn bác nhiều .
cũng được bạn à nhưng bạn phải lót sâu 1 chút và thay nước thường xuyên thì cá sẽ đẻ bt thôi , đặt gạch tàu xuống rồi lấy trứng đem ấp thôi

híc các bác nói cứ như đặt ấy, chỉ cần để gạch tàu vào là cá đẻ sao? chưa chắc đâu nha, con các này nó ở cố định 1 chỗ đó không đi xa chỗ ở đâu.

thức ăn sống của nó thì nhiều lắm như: tép, cá rô phi con, cá rô,sặc,... ai rảnh nữa thì nuôi cá 7 màu cho nó ăn cũng được, 7màu được cái sinh sản rất nhanh và nhanh lớn, nuôi có 1 cặp 2 tuần sau 1 bầy nheo nhóc nhỏ có to có dùng cho mấy con rắn bông súng nuôi cảnh của tôi ăn cũng dư.

híc các bác nói cứ như đặt ấy, chỉ cần để gạch tàu vào là cá đẻ sao? chưa chắc đâu nha, con các này nó ở cố định 1 chỗ đó không đi xa chỗ ở đâu.

.
bạn ko đặt gạch tàu lấy trứng thì bạn đặt thứ khác nó cũng đẻ thôi ,quan trọng là tại sao người ta lại chọn gạch tàu và nó lại đẻ trên gạch tàu?bạn nói con này nó ở 1 chỗ chắc bạn rình nó suốt ngày quá ,tới khi nó đẻ thì nó sẽ tìm chỗ đẻ thôi ,ý bạn là phải đặt gạch tàu ngay chỗ có cá thì nó mới đẻ???vậy xin hỏi bạn người ta đặt gạch xuống ao phải ...lặn xuống coi nó ở đâu? hỏi nó mày muốn đẻ bằng giá thể gì chắc?
bà con nống dân tụi tui tại sao lại chọn gạch tàu bạn bik ko ?

các bác ơi, cá bống tượng này e nuôi lâu lắm rồi từ lúc e còn học cấp 2 lận, mà chỉ nuôi bán thịt thôi, trước có lần cá về để trong bể bạc gần 3 tháng (bê đã thu cá rồi chỉ sót lại vài con thôi)không thay nước gì cả tới ngày vớt lá cây rơi trong bể, mới thấy hình như có cá con nên mới thay nước thử thì mới phát hiện là có cá con thật, trước chỉ nhận về cá cở ngón tay để nuôi lên thịt thôi,con cá này thì e hơi tâm huyết với nó lắm, nên theo nó rất xác, nhưng e không hiểu sau lần đó lại có cá con trong bể mà hâu như e không để gì làm giá thể đẻ cả, ai có thể giải thích không? theo e thì cái kiểu để gạch tàu chỉ là hêm sui thôi, mình không thể chủ động cho nó đẻ liền được, các bác cứ nuôi con gì thì phải tự cung tự cấp kiểu ấy thì còn gì để cho mấy người trại giống sống chứ, chưa kể các bác sinh sản nhiều đời dễ bị đồng huyết lắm.

các bác ơi, cá bống tượng này e nuôi lâu lắm rồi từ lúc e còn học cấp 2 lận, mà chỉ nuôi bán thịt thôi, trước có lần cá về để trong bể bạc gần 3 tháng (bê đã thu cá rồi chỉ sót lại vài con thôi)không thay nước gì cả tới ngày vớt lá cây rơi trong bể, mới thấy hình như có cá con nên mới thay nước thử thì mới phát hiện là có cá con thật, trước chỉ nhận về cá cở ngón tay để nuôi lên thịt thôi,con cá này thì e hơi tâm huyết với nó lắm, nên theo nó rất xác, nhưng e không hiểu sau lần đó lại có cá con trong bể mà hâu như e không để gì làm giá thể đẻ cả, ai có thể giải thích không? theo e thì cái kiểu để gạch tàu chỉ là hêm sui thôi, mình không thể chủ động cho nó đẻ liền được, các bác cứ nuôi con gì thì phải tự cung tự cấp kiểu ấy thì còn gì để cho mấy người trại giống sống chứ, chưa kể các bác sinh sản nhiều đời dễ bị đồng huyết lắm.
cá đồng huyết ko sao bạn à ,động vật có vú mới nguy hiểm ,cá bống chọn chỗ đẻ nó chỉ chọn chỗ láng mịn sau đó quậy ổ rồi mới đẻ nên có cá con là chuyện thường gặp bạn à,trong ao nó đẻ ở mé bờ đó bạn nếu ao nào nuôi cá thịt bạn hái tàu dừa để cặp mé nước thì nó cũng đẻ ,tôi bị cá bị phập vô tay mấy lần nên nhớ hoài ,nó là dạng đẻ trứng dính trên 1 loại giá thể giống như cá dĩa hay la hán

cá đồng huyết ko sao bạn à ,động vật có vú mới nguy hiểm ,cá bống chọn chỗ đẻ nó chỉ chọn chỗ láng mịn sau đó quậy ổ rồi mới đẻ nên có cá con là chuyện thường gặp bạn à,trong ao nó đẻ ở mé bờ đó bạn nếu ao nào nuôi cá thịt bạn hái tàu dừa để cặp mé nước thì nó cũng đẻ ,tôi bị cá bị phập vô tay mấy lần nên nhớ hoài ,nó là dạng đẻ trứng dính trên 1 loại giá thể giống như cá dĩa hay la hán
mình thấy ao của mình cá bống tượng cũng nhiều lắm đó nhưng không biết làm sao khai thác được cá con, nếu theo như cách nói của bác là lấy tàu lá dừa có hiệu quả không vậy? tại lâu lâu tối mình đi cặp bờ ao cũng thấy cá con cỡ chiếc đũa đó. nếu như mà nuôi cá bống tượng thì bắt dầu thả vào tháng mấy là được.

mình thấy ao của mình cá bống tượng cũng nhiều lắm đó nhưng không biết làm sao khai thác được cá con, nếu theo như cách nói của bác là lấy tàu lá dừa có hiệu quả không vậy? tại lâu lâu tối mình đi cặp bờ ao cũng thấy cá con cỡ chiếc đũa đó. nếu như mà nuôi cá bống tượng thì bắt dầu thả vào tháng mấy là được.
theo mình nếu bạn muốn khai thác các con theo kiểu tự nhiên thì bạn làm thế này nhe, mình làm thử thấy rất hiệu quả, bạn dùng các đóng trà nhỏ hoặc để lá dừa thành đống dưới nước, cứ mỗi ngày bạ dùng vượt lớn hớt cả đống trà lên nhớ là phải xát dưới đáy lun,như thế bạn trữ cá con lại, cá nhỏ thì bạn dùng trùn chỉ cho ăn là tốt nhất,còn mùa thả thì tuỳ thôi bạn muốn thu vào tháng nào thì thả cá vào 8-10tháng trước là ok, đặc biệt nha cá bóng này bạn cho ăn trùn lớn rất nhanh, nhanh hơn cho ăn mồi là cá, tép.

--------

cá bóng không quậy ổ đẻ đâu bạnm nó đẻ trứng dính vào các vật như đá, thân cây,... chỗ nó trú ẩn an toàn thôi, mà mình cũng chỉ biết thế thôi do nuôi trong ao đấy bùn bao quanh là tường xi măng thì chẳng thấy con cá con nào so với ao đất có thả chà cây.

Last edited by a moderator:
Sao bao dêm dầm mình soi cá mình đã thu hoạch được một số cá bống tượng con khoảng 30 con với kích thước khoảng 3-4 cm, nhưng mình không thấy cá ăn gì hết thức ăn vẫn còn nguyên. mình đang nuôi trong thao nhựa. các bác nào có cách gì mà cá có thể ăn mồi được mình xin cảm ơn.

Sao bao dêm dầm mình soi cá mình đã thu hoạch được một số cá bống tượng con khoảng 30 con với kích thước khoảng 3-4 cm, nhưng mình không thấy cá ăn gì hết thức ăn vẫn còn nguyên. mình đang nuôi trong thao nhựa. các bác nào có cách gì mà cá có thể ăn mồi được mình xin cảm ơn.

Bạn nuôi trong thao sao cá nó ăn được ? nến ăn thì nó quen môi trường nuôi nhốt mới nó ăn chứ.?
Bạn nuôi thì mua con giống hẳn hoi mà nuôi , ở Ca Mau , Bạc Liêu bán cá bống tượng giống nhiều lắm!
Thường 10-12/con/kg , hay loại cá giống bằng đầu đũa ăn.
Mới đầu nuôi ít lấy kinh nghiệm thôi , nếu bạn định nuôi nhiều thì phải nghiên cứu kỹ và thật kỹ kỹ thuật nuôi , rủi do nghề nuôi cá bống tượng cũng cao lắm . Thất bại => kinh nghiệm => thành công ( thường là vậy , không có ý nói nuôi lần đầu là không thành công nghe , tùy vào trình độ khả năng nuôi trồng mọi người.!!!).
Thân chào!!

Back