Chọn bơm nước rửa nền chuồng heo

• Thread starter ttg2911
  • Ngày gửi
chào các bác.
em mới bắt đầu học cách chăn nuôi, làm trang trại quy mô nhỏ,
hiện thì em có 1 dãy chuồng nuôi lợn với 6 ô, 12m2 1 ô.
em đang nuôi tập với 3 đàn 35 con và em gặp phải vấn đề là quá tốn nước cho mỗi lần rửa chuồng, mà mặt nền chuồng vẫn kg đc sạch.
em đã thử dùng bơm dân dụng loại 370w, và 750w của tàu, liên doanh các kiểu nhưng áp lực nước ra vẫn yếu, kg thể làm sạch mặt nền chuồng các bác ạ, bể nước của em gần 10m3 và ở ngay cạnh chuồng luôn ạ, bể chứa nước chỉ để rửa chuồng thôi
giờ em tính mua 1 cái máy rửa xe có áp lực lớn, loại này có khả năng xịt sạch nền chuồng và lại rất tiết kiệm nước.
nhưng vấn đề em gặp phải là hiện tại có quá nhiều loại máy xịt rửa xe khác nhau. em giờ đang phân vân giữa 2 loại máy như dưới hình,
kg biết nhà các bác chăn nuôi có bác nào hiện đang dùng 1 trong 2 loại máy trên để rửa nền chuồng chưa ạ.
nếu dùng rồi thì cho em hỏi là nên dùng loại nào trong 2 loại trên ạ

mấy cái này rửa xe thì ok chứ rửa chuồng heo thì không ổn tí nào.vì rất tốn thời gian . nước ra quá ít nên không thể trôi phân heo được.quan trọng nhất là nền chuồng phải có độ nghien phù hợp ,rửa chuồng làm 2 lần cách nhau 15p là sạch bóng (mình cũng có máy này và không dùng được)

Bạn cứ dùng máy dùng máy 750w rồi mua thêm cái máy rửa xe số 1 nữa, rửa kết hợp.

cảm ơn các bác đã cho ý kiến, em sẽ suy nghĩ lại việc này vì em thấy nó xịt mạnh nên nghĩ đem xịt sẽ nhanh sạch.

bạn dùng máy này xịt nền chuồng bảo đãm nền chuồng sẽ mau hỏng
nếu không may xịt nhầm heo nó nhảy ra khỏi chuồng ngay
không có lợi bạn sử dụng bơm 1.....1,5 hp là hợp lý nhất
bể nước như bạn mô tả gần chuồng lợn sữ dụng bơm 1 hp là vừa
chỉ cần biết xịt cho thế nào là hợp lý ít tốn nước là tốt thôi

bạn mua cái máy số 1 là okey rồi, mua máy có công suất 1.5 hp trở lên. bạn dùng vòi rửa xe khoan lổ lớn lên để giảm áp lực nước lên nền

Dùng cái số 1 đó. Đầu tư thêm cái vòi phun thuốc sâu 250k nữa. Loại này có thể điều chỉnh dc lượng nước và áp lực nên rất tiết kiệm. Quan trọng là phải biết cách tam heo.

mình đã mua rồi, phải dùng 2 béc, 1 cái để nguyên 1 cái khoan lỗ to ra 1 chút, nhưng cuối cũng vẫn phải dùng thêm bơm lưu lượng 1HP để có thể đẩy hết phân ra bể chứa,

Back