Chọn đất để thay cho cây Mai

• Thread starter MaiVang75
  • Ngày gửi
Chào tất cả các Bác, Huy là thành viên mới và cũng mới vừa đang nhập làm thành viên của AGRIVIET. Huy rất thích trồng Mai. ở nhà hiện H có 3 cây mai (2bonsai, 1 thường). H cũng trồng được mấy năm rồi mhưng chưa bao giờ thay đất. lý do là sợ thay đất cây sẽ chết. vì đã chết mấy cây rồi. Sau khi H đọc được những bài viết của anh Bình Mình thì được biết là phải thay đất vào khoảng tháng tư. Anh Bình Minh cho H hỏi nếu không TỰ chế đất được, vậy có thể sử dụng đất đã pha trộn bán ở ngoài chợ Thành Thái thay cho mấy cây mai có được không ? và cần phải trộn thêm phân gì ???

Theo kinh nghiệm trồng Mai, khi thay chậu Bác nên mua 'sơ Dừa' (2/3) trộn với cát (1/3). Chắc chắn tỷ lệ sống là 100%. Chúc Bác thành công

Riêng tôi: Khi thay đất cho Mai thì thường dùng: đất thịt + đất sạch + tro trấu mục, sơ dừa + ít phân chuồng oai mục hay bánh dầu để làm chất trồng, vì tôi nghĩ đơn giản là như vậy sẽ cung cấp đủ chất nuôi cây và đất thóang, xốp giúp thóat nước dễ dàng và rễ cám nhanh phát triển.

Mai không phải là cây kén đất. nhưng chăm sóc mai để mai để nở bông đẹp và khỏe mạnh sau tết..không phải là chuyện dễ dàng..
Mai Bình Định được trồng trên cát lấy từ đáy sông.
Mai Bến tre được trồng trên rơm trấu và xơ dừa mục
Mai Thủ Đức được trồng trên tro trấu hột bự và sơ dừa mục..
Tất cả đều tốt hết...và cho cho bông đẹp ..
Quan trọng nhất vẫn là cách thay và chăm sóc gồm :tưới tỉa đọt...sâu bịnh và bón phân
hỗn hợp gọi là đất trồng bán ở các vựa cây kiểng...dùng để thay cho mai không chắc ăn chút nào...do đó mình nên tự pha chế lấy
nếu không bạn có thể đến vườn kiểng năm Đông nhờ thay đất dùm hoăc mua đất chuyên dùng cho mai về thay lấy
Vườn kiểng năm Đông nằm sát đường rầy xe lửa,ở cạnh cầu gò dưa trên đường kha Vạn Cân Thủ Đức..

http://thodia.vn/vuon-kieng-nam-dong-ho-chi-minh.html
bạn nên DT hỏi trước xem năm nay ông ta còn dịch vụ chăm sóc khách hàng kiểu này không

Nếu bạn muốn tự mình pha trộn đất trồng bận phải chuẩn bị để ủ từ bây giờ thì sau tết sang năm mới dùng được..

sau tết thay đất mà mai chết..là do cây mai đã quá kiệt sức do chăm sóc trước đó không tốt..
thay đất tháng 4 chăc ăn hơn..

cây giảo lá gai này thay đất vặt lá hôm 1 tháng 5 al :

Cây bon sai này cũng thay đất vặt lá hôm 1 tháng 5 al

Cây mai trắng nhỏ xíu này thay đất 80% hôm rằm tháng giêng nên bây giờ chỉ còn tỉa cành thôi:

các cây trên chuẩn bị vào giai đoạn uốn
bạn nên search trong diễn dàn đã có nhiều bài thảo luận về cây mai

Last edited by a moderator:
Cám ơn ý của anh Lê Minh và Trung Kiên.
Bài viết của anh Bình Minh rất là rõ ràng. Cám ơn anh nhiều.
Huy đã đọc 1 số bài viết về chăm sóc cây mai sau tết. nhưng Huy không hề thấy đề cặp tới việc thay đất cho Mai sau tết.
Các Bác cho hỏi, vậy vào khoảng đầu tháng 4 mình thay đất cho Mai và đúng 1 tháng sau thì mình phải vặt bỏ hết lá của cây Mai và tỉa lại cành đúng không ?

. Các Bác cho hỏi, vậy vào khoảng đầu tháng 4 mình thay đất cho Mai và đúng 1 tháng sau thì mình phải vặt bỏ hết lá của cây Mai và tỉa lại cành đúng không ?

bồi dưỡng trước khi thay đất :tưới 1 lần phân bón gốc loãng tỉ lệ 2 phần ngàn, đồng thời phun lên lá 1 lần phân bón lá 30-10-10..
5 ngày sau đó luôn giữ cho đất ẩm và cây ngập nắng

ngày thứ 6 không tưới..ngày thứ 7 đất chậu đã khô lúc này ta thay đất:
.cắt bỏ bớt cành.tỉa tán lại cho cân đối..vặt bỏ hết lá..( nếu cẩn thận mỗi cành chỉ để lại 2 lá thôi gọi là để nuôi cành thở)
ngiêng chậu sau đó nâng chậu lên rồi giọng vành đáy chậu xuống đất vài cái, lần lượt xoay đều chậu..rồi tiếp tục giọng cho hết vòng...
đất trong chậu sẽ rung lên và nén lại do bị giọng ngiêng. nên toàn bộ khối đất và rễ sẽ tự tróc rời ra khỏi vành chậu.
bạn kéo cây lên..chậu sẽ tự rơi ra
tuyệt đối không dùng lực để cố nhổ cây lên
...vì như thế là rễ vẫn còn bám vào vành chậu và lực kéo sẽ làm đứt rất nhiều rễ
sau khi lấy cây ra khỏi chậu dùng tay giũ cho đất chung quanh bộ rễ rời ra.(khoảng 1 nửa tới 2/3)
tức là bộ rễ vẫn còn lại 1/3 đất cũ
sau khi thay đất..để chậu mai vào trong thau lớn hoặc bể ngập nước ngâm vài phút..xoay nhẹ chậu vài lần trong nước cho đất mới len vào lấp hết các khe bọng và ôm chặt bộ rễ..
cuối cùng để cây trong nắng nhẹ và có thể không cần tưới cả tuần
khoảng 10 ngày sau khi thấy lộc non mọc ra nhiều thì vặt bỏ luôn các lá để nuôi cành thở mà ta đã chừa lại lần trước

Cám ơn anh Bình Minh rất nhiều. Nhìn cây mai của anh sum sê quá, mê thật.

hì hì, chưa chác của Bác BM đâu, Bác chôm hình ở đâu đó ak,hi hi

Hình lấy ở đâu hay của ai không quan trọng, vấn đề anh Binh Minh đã post hình lên và hướng dẫn là cám ơn ảnh lắm rồi :lol:

Anh Bình Minh cho hỏi: Dùng phân bón gốc loãng tỉ lệ 2 phần ngàn là sao ? anh có thể nói rõ hơn không ví dụ: 1 muỗng cafe thì pha thêm bao nhiêu lít nước ??? Cám ơn.

Hình lấy ở đâu hay của ai không quan trọng, vấn đề anh Binh Minh đã post hình lên và hướng dẫn là cám ơn ảnh lắm rồi :lol:

Anh Bình Minh cho hỏi: Dùng phân bón gốc loãng tỉ lệ 2 phần ngàn là sao ? anh có thể nói rõ hơn không ví dụ: 1 muỗng cafe thì pha thêm bao nhiêu lít nước ??? Cám ơn.

mấy cái hình đó tôi chụp hôm qua bằng Máy CaNon EOS với ống kính Canon 50mm, F=1.2

tỉ lệ 2 phần ngàn là :
2kg NPK ngâm cho tan trong 1m3 nước ( 1.000 lít nước)
chia nhỏ ra là 200gram NPK trong 100 lít nước

1 muỗng cà phê trong bao nhiêu lít nước thì tôi không biết..!!
vì chưa bao giờ cân thử 1 muỗng cà phê NPK
nhớ kĩ là thiếu phân cây không tốt nhưng thừa phân cây chết không thể cứu

bác chỉ thật cặn kẽ, nhưng để làm được như bác nói thì phải cà 1 quá trình và biết bao nhiu cây thí nghiệm, đúng ko Bác, chơi cây đúng là rất cần chữ "cần" và chữ "nhẫn"

Cầm cây cọ rồi nhúng màu ai cũng làm được...nhưng để vẽ thành bức tranh..không phải ai "cầm cọ nhúng màu" là cũng vẽ được
Trồng cây, nhất là trồng cây trong chậu, ngoài cái kiến thức về sinh thái của cây...bạn phải có " nhạy cảm" và đồng cảm như người mẹ nuôi con thơ...thoáng 1 cái là hiểu liền, và biết tại sao nữa....lúc đó bạn trồng cây trong chậu được rồi đó nhất là mai vàng
Cây không biết nói..nhưng nếu bạn yêu thương và nhạy bén bạn sẽ hiểu được cây...vì ngôn ngữ của chúng là cái lá gồm màu sắc... hình dáng và độ bóng bảy.. tất cả đều có 1 ý ngĩa của 1 ...ngôn ngữ

uk, bác nói rất đúng. nhưng có lẽ h cháu chưa làm đc như bác gùi, h cháu lên tp hoc, vai tuần cháu mới về nhà 1 lần, nên chỉ có thể học hỏi thêm kinh nghiệm thôi, để khi nào rảnh cháu về mới có thể chăm sóc nó thôik hic hic,

Anh Bình Minh hướng dẫn cũng hay mà nói cũng hay. phục thật.

Anh cho hỏi trước khi thay đất mình bón "phân bón lá 30-10-10" hay là NPK ??? cám ơn.

Anh cho hỏi trước khi thay đất mình bón "phân bón lá 30-10-10" hay là NPK ??? cám ơn.

NPK loãng để tưới vào gốc
Phân bón lá 30-10-10 để phun vào lá
Phân bón lá để tưới vào gốc cũng được nhưng phải làm theo liều lượng hướng dẫn trên bao bì

anh Bình Minh cho hỏi NPK loãng mua hiệu gì? Huy ra chổ bán phân hỏi NPK loãng, ng ta đưa cho H mấy loại NPK, H không biết mua hiệu gì cho đúng. có loại không có nhãn hiệu gì hết. H thấy phân bón lá cũng có thành phần (Nitrogen, P2O5, K2O) vậy phân bón lá với NPK loãng có giống nhau không ??? cám ơn anh nhiều.

anh Bình Minh cho hỏi NPK loãng mua hiệu gì? Huy ra chổ bán phân hỏi NPK loãng, ng ta đưa cho H mấy loại NPK, H không biết mua hiệu gì cho đúng. có loại không có nhãn hiệu gì hết. H thấy phân bón lá cũng có thành phần (Nitrogen, P2O5, K2O) vậy phân bón lá với NPK loãng có giống nhau không ??? cám ơn anh nhiều.
Bạn đã đọc bài viết trước không kĩ !!!
Phân NPK để bón gốc là phân viên đặc muốn loãng bạn phải hòa tan trong nước theo tỉ lệ đã hướng dẫn ở trên
dùng NPK cho có hiệu quả...phải tùy theo giai đoạn của cây mà lựa chọn hàm lượng..Nitrogen, P2O5, K2O
Phân bón gốc chế tạo đơn giản và nhiều tạp chất nên rẻ
phân bón lá chế tạo đặc biệt để lá có thể hấp thụ được nên mắc tiền
bạn chỉ có ít cây... bạn dùng phân bón lá pha loãng theo liều hướng dẫn rồi tưới vào gốc cũng rất tốt...nhưng hơi mắc tiền..
tháng này mai sắp sửa kết nụ...bạn dùng phân bón lá 10.30.10 phun trên lá và tưới vào gốc...cho đến tháng 8 al thì ngưng...thay bằng phân khác...tới đó sẽ hướng dẫn tiếp
Bạn nên mua nhãn hiệu HPV rất tốt

http://agriviet.com/home/forumdisplay.php?f=44

Cám ơn anh nhiều. Anh cho hỏi thêm khoảng mấy ngày mới tưới và phun trên lá phân bón lá 10.30.10 ???

Back