• Dismiss Notice

chọn đối tượng nuôi ?

Thảo luận trong 'MuaBán: ngành Thủy Sản' , 16/10/09

1. freeid Nhà nông nghiệp dư

Các bác cho em hỏi nếu chọn giữa cá măng biển và cá mú thì em nên chọn đối tựong nào ? các bác phân tích rõ cho em nhé. Em cảm ơn nhiều

Đang tải...
    2. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      Cá măng biển kích thước to hơn cá Mú .
      Cá mú là cá khá quen thuộc vì kích thước vừa phải thịt ngon phù hợp với nhu cầu tiêu thụ gia đình và nhà hàng
      Cá măng biển kích thước lớn . Nếu bán cho người dân phải bán dưới dạng cắt khúc . Tiêu thụ trong dân cũng ít hơn so với cá mú . Nếu có doanh nghiệp thu mua bao tiêu xuất khẩu bạn mới chọn con này . Còn ko thì cứ Mú cho dễ tiêu thụ .

Canh riêu cá mú là món rất nhiều người thích
      Còn trẻ nhỏ . Bột nấu cá mú biển vừa ngọt vừa lành

Last edited: 16/10/09
    3. Xuan Vu

Xuan Vu Đại gia nông nghiệp VIP

Về con cá nhất là cá biển mình potay luôn ,nếu nói về con vật khác thì mình xía vô liền ,nhất là con rắn ... he he

4. freeid

freeid Nhà nông nghiệp dư

Nhưng con nào dễ nuôi hơn, thu hoạch sớm hơn, chi phí nuôi mỗi loại ntn ? bác giúp em với.

5. nuoide

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      THật ra thì em chưa bao giờ nuôi Hai con này . Nhận xét trên của em dưới góc nhìn của một người tiêu dùng . Em cũng đã đọc báo nông nghiệp và biết con cá măng là loai mới kĩ thuật nhân giống và quy trình nuôi thương phẩm đến nay vẫn chưa hoàn thiện. Và thường thì loài mới cần một thời gian để thị trường tiêu thụ chấp nhận . .

Nuôi cá mú kết hợp nuôi ốc hương được rất nhiều người ở Vân đồn - Quảng ninh nuôi . Cá mú là cá nhỏ bán ở chợ tầm trên dưới 2 lạng và được rất nhiều bà mẹ trẻ dùng thường xuyên để nấu bột cho trẻ vì thế bán chạy lắm . Còn con cá măng thì em chịu vì nhà chẳng bao giờ ăn cá đó cả .

6. binh minh

binh minh Guest

bạn phải gởi kèm hình thì mới rõ ràng được..vì tên gọi khác nhau theo địa phương
      có phải con cá măng theo ý bạn là con cá hơi giống con cá đối..nhưng to hơn nhiều?
      ở Vũng tàu tôi đã từng thấy có người nuôi cá măng rất thành công trong hồ lớn chứa đầy nước biển

7. freeid

freeid Nhà nông nghiệp dư

phải đó, đúng rồi bạn. Còn cá mú là chung tất cả các loại cá mú. Giữa hai loại bạn xem loại nào dễ nuôi hơn bạn chỉ cho mình với

8. nuoide

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      Ở các nơi khác ko biết thế nào ở qn mình toàn nuôi Mú Đen . ăn thịt nó rất dai . Nấu bột trẻ em ngọt . luộc chấm mắm chanh hoặc nấu canh chua rất ngon . Mà bạn ở đâu thế . Có phải ở Nha trang ko ?

9. binh minh

binh minh Guest

Ở Vũng tàu tôi thấy người ta nuôi cá măng chung với các loại cá khác... nó vẫn lớn..tôi kết luận cá măng dễ nuôi...
      Cá bống mú tôi chưa được quan sát khi nuôi trong ao hồ nên không có kết luận gì

10. QuitMit

QuitMit Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Tự do
      Hình như cá măng còn có loại sống ở sông hay sao ấy ?

11. trangtraiheoconlonton

trangtraiheoconlonton Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      có cả loại cá măng nước ngọt đấy bạn ạ!