Chọn heo hay chọn gà để chăn nuôi?

• Thread starter ruakame
  • Ngày gửi
Mình định nghỉ việc để về khởi nghiệp làm nông dân, nhưng không biết với số vốn ít thì đầu tư vào con gì cho hiệu quả cao.
Mình phân vân giữ nuôi heo và gà.
Theo mình thì heo ổn định, dễ nuôi, nhưng lời ít, chi phí chuồng trại lại cao, công chăm sóc thấp
Còn gà thì ngược lại, khó nuôi và đòi hỏi kỹ thuật cao, nhạy cảm với thời tiết, nặng công chăm sóc, nhưng chi phí chuồng trại thấp và lợi nhuận cao hơn.
Xin các bác có kinh nghiệm cho em ý kiến ạ!
Em xin cám ơn các bác!

Mình thì mình sẽ nuôi bò vì con bò có lẽ ít rủi ro nhất tuy vốn hơi lớn và lâu hồi vốn.^_^

Nuôi gà và heo về công CSóc rủi ro, và kĩ thuật nuôi của 2 loại này là như nhau quan trọng là nuôi nhiều hay ít thôi. Theo mình vốn ít nên nuôi gà vì đầu tư ít tiết kiệm công lao động ,tiết kiệm đc các phụ phẩm trong gia đình và đầu ra vẫn khả quan hơn nuôi lợn.

Mình định nghỉ việc để về khởi nghiệp làm nông dân, nhưng không biết với số vốn ít thì đầu tư vào con gì cho hiệu quả cao.
Mình phân vân giữ nuôi heo và gà.
Theo mình thì heo ổn định, dễ nuôi, nhưng lời ít, chi phí chuồng trại lại cao, công chăm sóc thấp
Còn gà thì ngược lại, khó nuôi và đòi hỏi kỹ thuật cao, nhạy cảm với thời tiết, nặng công chăm sóc, nhưng chi phí chuồng trại thấp và lợi nhuận cao hơn.
Xin các bác có kinh nghiệm cho em ý kiến ạ!
Em xin cám ơn các bác!
Về dữ kiện của bạn cung cấp thì mọi thứ nó hơi chung chung qúa. bạn có thể nói rõ hơn về vốn đầu tư, cơ sở vật chất hiện có, diện tích đất, điều kiện thổ nhưỡng, lao động trong gia đình có thể giúp và làm cùng bạn. và cái tự đánh giá ưu và khuyết điểm của mình cũng như điều kiện tự nhiên xung quanh được không a

tự mua sách về 2 con này về đọc bác ơi. Sau đó tự chọn thôi
Tham khảo mọi người thì cũng như treo biển "Ở đây có bán cá tươi" ấy. Mỗi người 1 ý, mà đa số chưa chắc đã đúng

Bạn thích con nào hơn? Heo hay gà cũng như nhau thôi.
Gà lợi thế hơn ở chỗ nuôi nhanh bán nhanh. mau thấy tiền (tiền về :120: hoặc tiền ra đi :022:)

chào bạn. hiện tại nhà mình vừa nuoi ga và heo. mình đang tính chỉ nuôi gà thôi. vì lợi nhuận gà vân hơn heo và chi phi thấp hơn công sức cũng đỡ hơn.

Back