Chọn loại rong nào cho bể cá la hán

• Thread starter boyvuitinh
  • Ngày gửi
Chào các bạn!:D
Mình có nuôi cá La hán, xin các bạn chỉ cho tui chọn loại rong nào cho bể cá của tui.
Cám ơn nhiều:lol:

Chào các bạn!:D
Mình có nuôi cá La hán, xin các bạn chỉ cho tui chọn loại rong nào cho bể cá của tui.
Cám ơn nhiều:lol:
Trả lời:
Hoa La Hán” là cái giống phàm ăn( nhưng ko phải cho cái gì là nó cũng ăn). Nó có thể ăn các lọai thực phẩm khác nhau từ mồi sống như lăng quăng, trùn chỉ, cá con, tôm tép…… đến cả thức ăn khô đóng hộp sẵn.Theo cách nuôi của mỗi người thì việc cho ăn có khác. Có người cho ăn tôm bốc vỏ đông lạnh, thịt bò nhưng cái nào cũng có cái hại của nó cả.
Sau đây NHBĐ xin liệt kê 1 số thức ăn mà bạn có thể lựa chọn cho “Hoa La Hán” của mình:
1. Trùn chỉ hay ấu trùng đỏ: nguồn dinh dưỡng rất cao, đa số các lòai cá điều thích nhất, nhưng cá La Hán chê(nên chỉ cho cá con mới lớn ăn thôi, chứ cỡ bằng 1 ngón cái thì ko nên)
2. Lăng quăng: là ấu trùng của muỗi, các lòai cá thích ăn,nó có nguồn sinh dưỡng lớn, khi cá sắp đẻ thì nên cho ăn nhiều vào, vì theo các chuyên gia nó có hoocmon kích thích sinh sản…
3. Cá con: gồm cá trâm, cá chép con….. tiện lợi hợp vệ sinh, mau ăn chóng lớn

4. Tôm tép: mấy thứ này mua về bốc vỏ, bẻ đầu, hoặc mua tôm đông lạnh, nhớ tan đá rồi cho ăn.
5. Thịt bò:thái nhỏ ra hay xay nhuyễn,nhưng cho ăn cũng có chừng, tùy con “Hoa La Hán” thích nghi, nếu ko thì ăn vào sình bụng( thịt bò có cholectoron ko tốt cho cơ thể, cả người cũng ko tốt chứ dừng nói là cá).
6. Thức ăn dạng hạt: trên thi trường có nhiều loại nh ưng kinh nghi ệm c ủa các bạn cho thấy chỉ có tác dụng lên màu,không có tác dụng làm to đầu
8. Người nuôi nên thử để tìm ra loại thức ăn tốt cho cá của mình, mồi sống tốt nhất vẫn là cá con, tôm tép.

Rong đuôi chó, đuôi chồn. Gọi vậy vì ngọn nó búp tròn như đuôi chó.
Rong hẹ, vì nó như lá hẹ, nhưng to bản cỡ gần 1 centimet và dài cả
mét.
*
Cả 2 loại này đều đẹp, thải ra Oxy, ăn chất thải của cá, và cá ăn
nó được, nhưng cần đáy bùn để mọc rễ, và cần nắng để quang hợp.
*
Ngày xưa ao nhà tôi thỉnh thoảng phải vớt rong đuôi chó đi cho khỏi
chiếm chỗ của Cá thả. Mùa thu đông, phải đi vớt rong Hẹ nuôi Lợn,
vì lúc đó Bèo Cái và Khoai Nước mọc chậm, không đủ thức ăn chăn nuôi.
Đi vớt rong Hẹ, cần có liềm để cắt, rồi bỏ vào quang gánh về, vì nó
mọc hoang ở đầm hồ hoang. Nơi nước sâu, có người buộc lưỡi thép dài
hình chữ A vào sào, rồi ngồi trên thuyền nan mà sọc sát mặt bùn. Rong
Hẹ bị cắt đứt thì từ từ nổi lên mà vớt cho đầy thuyền. Rong đuôi chó
không có bọt khí bên trong như Rong Hẹ, nên không nổi bồng lên, mà
chỉ lơ lửng trong nước thôi. Mùa Đông, thì rong Hẹ cũng không còn, phải
đợi chúng mọc suốt mùa Hè mới cắt được vào mùa Thu.
*
Rong đuôi chó bán ở Mỹ rất đắt tiền, vì bể cá ở Mỹ không có bùn,
cũng không có nắng, nên mua vào được một thời gian thì chết. Nhà
nghèo phải thả rong đuôi chó nhân tạo bằng nhựa cho đẹp cảnh.
*

Back