[*,*] Chủ đề tháng 03 - HỘI NUÔI GÀ - Úm Gà

Trong chủ đề tháng 03 này chúng ta sẽ đề cập về việc Úm Gà Con trong giai đoạn đầu.
Bà con có những cách nào hay như: cách cho gà ăn nhiều, thuốc úm hiệu quả ...thì cứ up hình hay trả lời lên để mọi người cùng thảo luận.:9^:

Chuyên mục đơn thuần là viết trên những gì đã làm, không khuyến khích đưa tài liệu khuyến nông mà chưa được kiểm chứng.:bash:

Bài viết được thực hiện với sự đóng góp tài liệu cá nhân của những thành viên khác trong Hội Chăn nuôi gà.

Mục tiêu
:6^:" Viết để người không biết gì về con gà có thể làm được":6^:
. Chúc bà con tìm được những gì mình muốn biết trên topic này.!

(tài liệu được viết bởi những thành viên Hội Nuôi Gà gởi tặng Bà Con mới chăn nuôi. Nếu có sử dụng để chia sẽ trên diễn đàn khác xin vui lòng ghi nguồn argiviet.com nha...B)) Cám ơn các bạn đã đọc.

CÁC BƯỚC CHUẨN BỊ

Chuẩn bị chuồng trại:

- Máng ăn, máng uống: 100 con 1 máng ăn, 1 máng uống.

- Đèn úm: Cứ 100 con dùng 1 bóng đèn 75W (phải có chụp phía trên tránh thoát nhiệt).

- Chất độn chuồng: Trấu mới dầy khoảng 10cm.

- Bạc che: Cho xung quanh toàn bộ khu vực úm, phía trên (dùng 1 tấm bạc dài kéo dài chừa 2 ra hai bên để cho thông thoáng.

- Nếu dùng nguồn nhiệt là bếp than hay chụp sưởi rất dễ gây thiếu Oxy -> gà dễ bị bệnh đường hô hấp, báng nước.

- Nếu dùng bạt, nilon che đậy kín trên đỉnh quây úm thì gà rất dễ bị thiếu Oxy, thừa khí thải (CO2, NH3, H2S) và ẩm độ.

Yêu cầu giai đoạn này: Đủ nhiệt, ấm nhưng phải thông thoáng

1. Bóng đèn có chụp phía trên.
2. Máng nước.
3. Bạc che xung quanh.

Đặc biệt: Khi nhập gà bằng những hộp giấy người ta chủ động dùng làm máng ăn ban đầu cho gà.

Luôn
kiểm tra nhiệt độ để đảm bảo đủ nhiệt cho gà con...một số cách nhận biết!

- Nguồn nhiệt: Điện Hồng Ngoại (tốt nhất), Bếp than có dẫn khí thải ra ngoài, Chụp sưởi ga.

- Sưởi quây úm trước khi thả gà khoảng 12h về mùa đông, mùa hè chỉ cần khảng 2h. Mục đích: sấy ấm không khí, chất độn chuồng và cả bề mặt nền chuồng. Nếu không sấy ấm nền chuồng gà sẽ bị lạnh chân, dễ bị các bệnh tiêu chảy, thương hàn.

- Nhiệt độ qua các giai đoạn: ngày 1-3: 32 độ, ngày 4-6: 31 độ, ngày 7-10: 29 độ, ngày 11-14: 28 độ, >14 ngày: 28 độ

- Cách kiểm tra: dùng nhiệt kế

hoặc kinh nghiệm

* Gà nóng: Nằm tản ra xung quanh đèn.

* Gà lạnh: Nằm chồng lên nhau hay tụ dưới đèn.

* Gió lùa: Gà nằm tụ về một phía.

* Tốt nhất! Gà nằm đều toàn bộ chuồng.

Chuẩn bị thuốc úm:

Định nghĩa: Quan trọng nhất là kháng sinh, đó không phải là thuốc bổ hay thuốc có ghi nhãn "Úm gà mà toàn thuốc bổ ADE,B,C" của một số công ty.

Trước khi nhập gà: Pha Vitamine C + điện giải --> chống mất nước trong thời gian vận chuyển --> Chú ý gà mới về có thể chưa biết uống nước nên bước đầu có thể tập bằng một số cách:

- Bắt một số con đưa miệng vào máng nước cho biết vị trí, gà sẽ uống những ngụm nước đầu tiên.
- Dùng máng ăn (màu vàng)
, pha nước âm ấm để giữa chuồng...gà sẽ tự động lên máng nước và uống...sẽ nhanh biết nhất! --> Tại sao nước ấm --> Để gà khi bước chân lên không quá lạnh --> "gà sẽ nhát" và không muốn lên và uống nước.

Chọn thành phần kháng sinh như sau:

Thành phần có nghĩa: Trên bao bì ghi chữ thành phần hay trên thuốc ngoại có ghi chữ "Composition"

ví dụ: COFAMOX (tên thương mại)
Composition/100gram (thành phần trên 100gram)

Amoxiciline.......20g (liều lượng và thành phần chính là Amoxiciline)

Chọn một trong số thành phần này, một số công ty có thể kết hợp chung 2 hoặc 3 loại ...--> ưu tiên sử dụng đơn (1 thành phần).

Colistine, Ampicilline, Amoxcilline, Enrofloxacine, Gentamycine, Sulfamethoxazole + Trimethoprim…

Cách pha thuốc cho gà:

Theo hướng dẫn của nhà sản xuất, đôi khi nông dân ta tăng liều...điều mai mắn tăng kháng sinh lên 4-5 lần vẫn không sao !! Tuy nhiên cần hạn chế đều này tránh lờn thuốc.

Khuyến cáo trên bao bì: 1g /1 lít nước

Có nghĩa: 1gram thuốc pha trên 1 lít nước/toàn bộ số lượng nước uống trong 1 ngày.
Làm sao chúng ta xác định lượng nước trong 1 ngày?

- Thì cho uống để ý --> việc này khỏi chỉ...hi hi

- Dựa vào lượng thức ăn --> có thể gà ăn 1 uống 2 ( ngày ăn 25kg thức ăn thì khả năng uống 50 lít nước --> tính tương đối).

Vậy thì, biết được lượng nước trong 1 ngày ta dựa vào liều lượng trên bao bì khuyến cáo và pha cho uống với lượng nước trong vòng 4-6 tiếng.

ví dụ: Ngày uống 50 lít nước.
Lượng thuốc yêu cầu: 1g/1 lít nước = 50 gram
Lượng nước trong 4-6 giờ khoảng 10-15 lít nước.
Vậy: Pha 50 gram thuốc với 10-15 lít nước cho gà uống trong vòng 4-6 giờ.
Ngày uống 1 lần...liên tục 3-5 ngày với kháng sinh, cầu trùng 3 ngày nghĩ 2 uống tiếp 2 ngày.

Tập ăn cho gà con:

Trong chăn nuôi gà thương phẩm, quá trình nở của gà thường kéo dài 2 ngày và gà con chỉ được chuyển khỏi máy ấp khi đại đa số chúng đã sạch vỏ.

Sau khi đưa ra khỏi máy ấp một số công việc khác còn tiếp tục như chọn đực cái, vaccine, đóng hộp trước khi vận chuyển đi các nơi.

Trong thực tế, một số gà con nở ra phải sau 36-48 giờ mới được tiếp xúc với thức ăn và nước uống. Đây là nguyên nhân làm cho gà yếu và chậm tăng trưởng. Như vậy từ khi nở tới khi bắt đầu nhận các chất dinh dưỡng của thức ăn là một thời kỳ khủng hoảng trong quá trình phát triển của gà.

Thông thường gà mới nhập về cho uống nước có pha vitamin C và điện giải trước...Có thể tập ăn cho gà sau 6 giờ bằng những cách sau đây:

- Rải trực tiếp lên hộp giấy (như hình minh hoạ).

- Rải trên một bao cám (được rữa sạch) --> tiếng "tí tách " của thức ăn sẽ kích thích gà tập trung và ăn nhiều hơn.

Lưu ý: Nếu để trên máng ăn thì gà con sẽ tự tìm để ăn nhưng biết và ăn không nhiều bằng cách trên...

- Cho gà ăn thành nhiều lần trong ngày, không được đổ cám quá nhiều làm thức ăn thừa, tích lại rồi lại đổ thức ăn mới lên -> dễ bị ô nhiễm, mầm bệnh phát triển gây tiêu chảy, ngộ độc.

- Chất lượng: phù hợp dinh dưỡng cho từng lứa tuổi, luôn bổ sung men tiêu hoá giúp gà dễ tiêu hoá và tăng tỷ lệ hấp thu

Thời gian pha thuốc có thể áp dụng như sau:

Khi nhập gà tính là ngày thứ 1

Từ nhập đến 6-12 giờ đầu: Vitamin C + điện giải + Đường.

Ngày 2 - 3 -4 -5: Sáng: kháng sinh (6h -12h)

Chiều + Tối: Nước có pha thuốc bổ (ADE, Vitamin B Complex, C..)

Lưu ý: Nên thay nước có thuốc sau 6 giờ để nước luôn mới.

Đang viết tiếp..............

Tài liệu tham khảo:
1.
http://agriviet.com/home/threads/80057-Trao-doi-ve-nuoi-ga#axzz1pRV4cjnb
2.http://agriviet.com/home/threads/51...-tang-kha-nang-mien-dich-cua-ga#axzz1pRV4cjnb

Một số câu hỏi trong giai đoạn này:

1. Làm sao để gà ăn nhiều?
2. Kháng sinh nào hiệu quả, làm cho gà không bị "phân dính hậu môn"?
3. Tỷ lệ chết trong thời gian úm bao nhiêu là hợp lý?
4. Gà con mới về cho uống thuốc tây (Tetracyline) pha nước hiệu quả ra sao?
5. Cách chọn con giống như thế nào để tăng tỷ lệ sống cho gà con?
6. Có phải lòng đỏ sẽ "nuôi" gà con trong 2-3 ngày đầu đúng không? Vậy mình cho uống nước giai đoạn này được không?
7. Loại thức ăn nào tốt nhất trong giai đoạn này?
8. Tôi nấu tấm hay cơm ngụi cho ăn giai đoạn này được không?
.........

Last edited:
em rất xin lỗi bà con vì mấy hôm nay ít online thật tình em có mấy chuyện xảy ra lên không thể online được

Chắc chú Thuỷ bận đỡ đẻ cho gà rồi. Hihihi..

Nếu tôi gần nhà bạn thì ủng hộ cách dùng sun phát rờ dao.
Cái gì mà gà đẻ bình thường, phân bình thường....vậy thì...dùng thuốc bình thường nhé...:lol:
tôi ủng hộ vấn đề này ý chứ.
Cảm ơn bạn tư vấn cho mình nha. Sau khi kiểm tra gà, gà bị hóc vỏ trứng nên cũng ổn, sau đó mình có dùng thêm kháng sinh. Hiện nay gà cũng đã ổn rồi.

e thì mới nuôi nên ko rành nhưng e đã có thử dùng têra cho gà mình rùi kết quả: chỉ chết có 2 con chắc tại e cho uống quá liều hay tại nó quá yếu tất cả còn lại đều khỏe mạnh ăn nhiều.theo e đc chỉ thì cách pha của e là:
5 vien

10vien

pha vơi 1 cốc nước nóng để hơi nguội ( 1 cốc uống trà của mình ak hay con gọi là chun con rồng)
e chỉ bit như thế tại mới nuôi nên chưa có kinh nghiệm j :D mong ae giúp đỡ

Tại sao là 4, tại sao là 5!!?

Các bác phải cho uống theo liều chỉ định chứ.
Đối với nhóm ks Tetracycline

1. Oxytracycline/Tetracline HCl liều 50mg/kg P ngày
2. Doxcycline liều 20mg/kg P ngày.

Nếu viên nhộng ghi 500mg thì 1 viên nhộng này sử dụng được cho 10 kg gà 1 ngày.
Đôi lời!

Đôi lời!
e cũng ko bit nữa tại ông chú kêu mua về như vậy nhưng ma e thấy hiệu quả cũng tốt lắm gà khỏe mạnh và ỉa ko dính đít,khi bắt gà về ổng kêu ra tiệm thuốc tây mua về rùi pha như vậy e nhắm mắt làm đại tại vì ổng cũng có kinh nghiệm nuôi lâu năm.kết quả như trên.ae tiếp tục đóng góp ý kiến nao

ngocphuit đã viết:

Đôi lời!

Hi..Cám ơn Anh nhé! Nghe cái vụ thuốc tây cũng lâu mà liều thì chưa có thời gian tính thử sang cho gà thế nào...
Hôm nào em thử theo liều của anh xem sao..

phattheoct đã viết:
e thấy hiệu quả
cũng tốt lắm gà khỏe mạnh và ỉa ko dính đít

Có thể đây sẽ là kinh nghiệm hay...Mọi người có điều kiện cần kiểm tra và kiểm chứng lại..
Cám ơn phatheoct..
:9^:

Last edited:
e cũng ko bit nữa tại ông chú kêu mua về như vậy nhưng ma e thấy hiệu quả cũng tốt lắm gà khỏe mạnh và ỉa ko dính đít,khi bắt gà về ổng kêu ra tiệm thuốc tây mua về rùi pha như vậy e nhắm mắt làm đại tại vì ổng cũng có kinh nghiệm nuôi lâu năm.kết quả như trên.ae tiếp tục đóng góp ý kiến nao

Thuốc tây mà dùng cho thú ý thì dĩ nhiên sẽ hiệu quả chứ sao.
Cơ thể gia cầm chỉ cần dùng theo thuốc thú y là đủ, tuy nhiên do hiện nay việc bào chế thuốc có thể chưa đảm bảo, liều lượng thuốc không đúng theo như trong hướng dẫn nên khi dùng ít hoặc không đạt hiệu quả cao.

Theo mình thì không nên dùng thuốc tây mà nếu có dùng thì chỉ sử dụng loại hết date, vì lâu lâu có xử một con cũng ko sao :lol:

thực sự bài của bác quá hay nói trung rất tuyệt chỉ tiếc là em không thể nói được nhiều lên không thể chia sẻ được gì em rất xin nỗi bác và mọi người

;; lếu có thể em sẽ click 100 lần cảm ơn bài của thì tốt biết mấy
chúc bác vui,,

đọc bài của các bác em được mở mang rất nhiều khinh nghiệm .
cho em hỏi : gà nhà em nuôi rất lâu lớn , thức ăn thi em cho cám bắp trộn với cám viên . ngay 2 lần
em nuôi 4 tháng rồi mà dc có 1kg2 nhieu con còn chưa dc 1kg , em buồn quá mong các bác có KN giúp em .
em cảm ơn các bác trước

cho em hỏi : gà nhà em nuôi rất lâu lớn , thức ăn thi em cho cám bắp trộn với cám viên . ngay 2 lần
em nuôi 4 tháng rồi mà dc có 1kg2 nhieu con còn chưa dc 1kg , em buồn quá mong các bác có KN giúp em .
em cảm ơn các bác trước

Số lượng gà bạn được bao nhiêu, bạn cho ăn bao nhiêu cám hổn hợp rồi? Bao nhiêu cám bắp?
Trong quá trình nuôi quản lý dịch bệnh trại của bạn tốt chứ.
Nhìn chung thời gian nuôi là quá dài bạn ạ.

em cảm ơn các bác trước
TAHH là loại thứu ăn đã được cân đối các chất dinh dưỡng cho phù hợp với khẩu phần ăn của từng loại gà và từng giai đoạn. Cám bắp chủ yếu cung cấp về năng lượng (glucid) và thấp về protein (không nhầm chỉ có 8,8-8,9%Pr) nên gà của bạn chậm lớn là phải. Cám bắp chỉ nên trộn với cám đậm đặc, cám viên không nên trộn với cám gì khác. Trường hợp bạn muốn nuôi kéo dài thời gian thì mình phải tính toán tỷ lệ trộn sao cho phù hợp.
Một vấn đề nữa là bạn nên quan tâm đến việc tẩy giun sán (sổ lãi) cho đàn gà và bổ sung thêm các loại vitamin, acidamin nữa nhé.
Chúc bạn thành công!

các bác cho em hỏi 1 câu hỏi như thế này ạ:
về cách pha thuốc trong bài viết úm gà của anh hoangtucantho như sau:
"
Cách pha thuốc cho gà:

Theo hướng dẫn của nhà sản xuất, đôi khi nông dân ta tăng liều...điều mai mắn tăng kháng sinh lên 4-5 lần vẫn không sao !! Tuy nhiên cần hạn chế đều này tránh lờn thuốc.

Khuyến cáo trên bao bì: 1g /1 lít nước

Có nghĩa: 1gram thuốc pha trên 1 lít nước/toàn bộ số lượng nước uống trong 1 ngày.
Làm sao chúng ta xác định lượng nước trong 1 ngày?

- Thì cho uống để ý --> việc này khỏi chỉ...hi hi

- Dựa vào lượng thức ăn --> có thể gà ăn 1 uống 2 ( ngày ăn 25kg thức ăn thì khả năng uống 50 lít nước --> tính tương đối).

Vậy thì, biết được lượng nước trong 1 ngày ta dựa vào liều lượng trên bao bì khuyến cáo và pha cho uống với lượng nước trong vòng 4-6 tiếng.

ví dụ: Ngày uống 50 lít nước.
Lượng thuốc yêu cầu: 1g/1 lít nước = 50 gram
Lượng nước trong 4-6 giờ khoảng 10-15 lít nước.
Vậy: Pha 50 gram thuốc với 10-15 lít nước cho gà uống trong vòng 4-6 giờ.
Ngày uống 1 lần...liên tục 3-5 ngày với kháng sinh, cầu trùng 3 ngày nghĩ 2 uống tiếp 2 ngày."

pha thuốc như vậy thì có quá liều hay không? và có ảnh hưởng tới đường tiêu hóa của gà con hay không?

Pha như vậy là đúng, tuy nhiên nên rút ngắn thời gian uống kháng sinh xuống, tối đa chỉ 3h/ngày thôi.
Việc xác định lượng nước cho uống trong 1h không phải cứ lấy tổng nước trong ngày/24h hay 12h mà phụ thuộc vào số giờ chiếu sáng trong ngày.

Chào mấy bác ,
E vừa bắt đầu thấy thích chăn nuôi thôi nên đang tìm hiểu . Nếu a có trại gần TP HCM hoặc xa hơn cung dc , xin cho e ghé thăm học hỏi kinh nghiệm thực tế . E mong đựoc mấy bác giúp đỡ ! Cảm ơn ^_^
Nhã
0905 276637
nhaphamvn@gmail.com

Minh moi tap tanh nuoi ga nen cho nay chua hieu. Ai giup minh voi, minh cam on rat nhieu.May tinh cua minh bi loi khong viet duoc tieng viet co dau monh moi nguoi thong cam nhe.

Nhung
- Không cho gà uống thuốc vào ban đêm, kể cả thuốc bổ.

Link: http://agriviet.com/home/threads/80057-Trao-doi-ve-nuoi-ga#ixzz1x4wakRbX
http://agriviet.com/home/threads/80057-Trao-doi-ve-nuoi-ga#axzz1pRV4cjnb
Vay buoi toi nen hay khong nen cho uong thuoc?

Cám ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm.

Chào các bậc tiền bối chăn nuôi gà, em cảm ơn các bác đã chia sẻ những kinh nghiệm quý báu về việc chăn nuôi gà, em cũng mới úm 100 gà cách đây được 5 ngày rồi, kinh nghiệm chỉ giáo của các bác giúp em rất nhiều, hi vọng các bác tiếp tục chia sẻ những kih nghiệm của mình cho các anh em mới nuôi như em được học hỏi kinh nghiệm..

Chào các bậc tiền bối chăn nuôi gà, em cảm ơn các bác đã chia sẻ những kinh nghiệm quý báu về việc chăn nuôi gà, em cũng mới úm 100 gà cách đây được 5 ngày rồi, kinh nghiệm chỉ giáo của các bác giúp em rất nhiều, hi vọng các bác tiếp tục chia sẻ những kih nghiệm của mình cho các anh em mới nuôi như em được học hỏi kinh nghiệm..
Trong quá trình úm gà chắc còn nhiều điều khác lắm Bạn nhỉ.? Có thể chia sẽ cho bà con mới chăn nuôi thêm thông tin không?..Chờ bạn ...Thân ái...:6^:
Minh moi tap tanh nuoi ga nen cho nay chua hieu. Ai giup minh voi, minh cam on rat nhieu.May tinh cua minh bi loi khong viet duoc tieng viet co dau monh moi nguoi thong cam nhe.

Nhung
- Không cho gà uống thuốc vào ban đêm, kể cả thuốc bổ.

Link:
http://agriviet.com/home/threads/800...#ixzz1x4wakRbX
http://agriviet.com/home/threads/800...#axzz1pRV4cjnb
Vay buoi toi nen hay khong nen cho uong thuoc?
Hai ý này chắc bạn nghĩ trái ngược nhau đúng không?..Xin đính chính.
Bài viết trên thông tin kỹ thuật là những thông tin bạn cần làm để đạt được hiệu quả tốt nhất. Trên thực tế, một số bà con vẫn thường xuyên cho thuốc bổ hoặc men vào ban đêm do việc thả vườn vào buổi sáng không thể đàn gà uống đồng đều và hiệu quả.
Cân nhắc nên can thiệp buổi tối sử dụng với mục đích hổ trợ điều trị sẽ tốt hơn, bình thường thiết nghĩ không cần!. Chúc bạn thành công trong công việc.

Trong quá trình úm gà chắc còn nhiều điều khác lắm Bạn nhỉ.? Có thể chia sẽ cho bà con mới chăn nuôi thêm thông tin không?..Chờ bạn ...Thân ái...:6^:

Hôm bắt đầu úm gà con em đâu có biết là phải cho uống kháng sinh đâu, em cứ cho uống thuốc bổ, thuốc úm gà của công ty Nanovet...hôm nay đọc thấy các bác nói cho uống kháng sinh ngay thì xuống đàn gà phát hiện thấy có 2 con bị phân dính đít thế là vội vàng đi mua Tetracyline về pha 1 viên cho đàn gà uống, riêng 2 con bị ốm em đánh dấu và nhỏ miệng cho uống luôn, không biết em cho uống như vậy có hết không nữa...

Last edited by a moderator:

Back