Chú trĩ con đầu tiên ? - Chào mừng 2/9

• Thread starter QuitMit
  • Ngày gửi
Chào các bạn,

Sáng sớm nay tôi thấy mấy quả trứng trĩ (ấp từ 10/08) có vẻ sắp nở. Không biết có đầu xuôi đuôi lọt không ? Hy vọng chú trĩ con đầu tiên của mình sẽ ra đời chào mừng ngày 2-9. Vui quá ! Post lên chia sẻ với AE.

Có bạn nào đã từng nuôi trĩ con cho mình hỏi kinh nghiệm nhé ! Xin cảm ơn.

Chúc các bạn một ngày nghỉ zui ze !

Thiếu caxi anh ơi. Sau một thời gian dài đẻ Trĩ của anh thiếu caxi vì thế những con cuối cùng thường yếu chân . Em đoán là anh quên ko bổ xung canxi cho nó đúng ko ạ. Lứa đẻ sau anh cho trĩ ăn bột vỏ Ghẹ giã nát " Đây là cách dân chơi chim vẫn thường làm để cung cấp canxi và sỏi nhỏ để chim dễ tiêu hóa " Anh ở HN cứ ra Nhà hàng hải sản Sầm sơn ở Bác cổ hay oasiss đánh chén vài bữa sau đó lấy cái vỏ ghẹ về phơi khô 1 tuần . Khi đó vỏ ghẹ sẽ rất là giòn chỉ cần bỏ hai chiếc càng đi rồi cho tất cả vào cối đá dùng chày đạp cho nhuyễn để chim ăn dần . Cách làm này mấy ông chơi gà chọi thường dùng để giúp gà dễ tiêu hóa và cứng cáp khi chiến .

Bác nuoide có những kinh nghiệm thật đáng nể ! Rất cảm ơn đã chỉ giáo. He he ... không biết dùng cốm can xi có được không nhỉ ?

Tiện đây mình post ảnh 2 em mới nở tối qua và ảnh các em nở từ 2/09 (em to nhất), 7/9 (em to nhì) và 2 em nở 12/9. 4 em ra thùng carton rất khoẻ, nhảy như vận động viên.

Bác nuoide có những kinh nghiệm thật đáng nể ! Rất cảm ơn đã chỉ giáo. He he ... không biết dùng cốm can xi có được không nhỉ ?

Tiện đây mình post ảnh 2 em mới nở tối qua và ảnh các em nở từ 2/09 (em to nhất), 7/9 (em to nhì) và 2 em nở 12/9. 4 em ra thùng carton rất khoẻ, nhảy như vận động viên.
chúc mừng anh QuitMit nhé. nhìn hình mấy em nó đã thật. mấy em nó mau lớn quá nhỉ!

Cảm ơn PKTuan nhé !

Hy vọng bạn cũng sẽ sớm có những niềm vui như vậy ! Mấy cặp trĩ 7 màu xanh của bạn thế nào rồi ?

hà chà, liệu thế là ổn rồi ha bác Qitmit ui, hi hi hi, chúc mừng bác nha!

hi hi, hiện giwof em nuôi tùm lum bác àh, Cu Gáy, Sơn ca, Vành Khuyên & Chào mào. Chủ yếu là Sơn ca & cu Gáy bác Quitmit àh!

Con trống tệ quá !

AE ơi, đúng là cuối mùa nên đợt 3 trứng cho ấp ngày 28/8 của mình đều không có phôi ! Tệ thật, con trống giữ ờ nhà với con mái suốt cả ngày mà vẫn không chịu đóng thuế đầy đủ !!! Có khi thả cho nó đi KARAOKE thì về lại hăng hái hơn chăng ?

Cảm ơn PKTuan nhé !

Hy vọng bạn cũng sẽ sớm có những niềm vui như vậy ! Mấy cặp trĩ 7 màu xanh của bạn thế nào rồi ?

dạ cũng bình thường, chắc mùa tới sẽ đẻ, mình đang định mua tiếp nhưng sao giá Trĩ 7 màu xanh tự dưng lên cao quá, họ nói đang hút hàng, phải tháng 5 -6 năm sau giá mới hạ. :-? Trĩ 7 màu vàng và đỏ thì vẫn ổn định, nhưng khổ cái là mình cũng chưa thích lắm!

AE ơi, đúng là cuối mùa nên đợt 3 trứng cho ấp ngày 28/8 của mình đều không có phôi ! Tệ thật, con trống giữ ờ nhà với con mái suốt cả ngày mà vẫn không chịu đóng thuế đầy đủ !!! Có khi thả cho nó đi KARAOKE thì về lại hăng hái hơn chăng ?
vậy coi như là kết thúc đợt đẻ của chim Trĩ đỏ năm 2009 rồi hả anh. chúc mừng anh có thêm 6 chú chim con nhé.

Last edited by a moderator:
Thanks Tuan nhé !

Vẫn còn 6 trứng nữa nhưng nhiều khả năng không có trống - đành luộc thôi ! Đây sẽ là tin vui cho bà giúp việc nhà mình ! He he !

Gửi AE hình ảnh cập nhật em trĩ đầu tiên "đầy" tháng tuổi (2/9-2/10) và các em khác.

Last edited by a moderator:

Back