• Dismiss Notice

Chuồng gà trên hồ nước

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 6/12/11

1. mr_dangnguyen Danh Dự và Trách Nhiệm

Xin chào các Bác lão thành
      Hiện nay em tính làm chuồn sàn trên hồ nước để nuôi gà ,để tận dụng nguồn phân nuôi cá. Xin các bác lão thành tư vấn cho em xem điều đó có lợi không, và những lời khuyên.Chân thành cám ơn

3 thành viên thích bài này.
      Đang tải...
    2. LyHien

LyHien Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Thương Nhân
      Thấy cũng ok mà anh tận dụng phân cho cá ăn cũng thấy có người làm rồi .............

3. di len lam giau

di len lam giau trần văn thủy VIP

Nghề nghiệp:
      nuôi gà và thả cá
      cách này cũng rất hay , cách này sẽ phòng được bệnh cầu trùng rất hiệu quả , em cũng nuôi cá và đang tận dụng phân gà làm ngồn thức ăn cho cá nhưng bác làm chuồng sàn lên chú ý phải che chắn chung quanh sàn để chống gió lùa qua gậm sàn lên bụng gà làm gà bị lạnh và rât hay mắc bệnh
      em rất tán thành cách của bác , chúc bác thành công

1 person likes this.
    4. phuong_huy

phuong_huy Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      student
      Với mô hình này, bản thân người chăn nuôi sẽ rất tiện lợi trong việc tận dụng thức ăn cũng như công dọn.
      Nhưng theo mình thấy có quá nhiều cái bất lợi :

- Hơi nước bốc lên chuồng nuôi.
      - Phân + nước tiểu có nhiều urat khi thải xuống nước thì ko tốt, kết hợp khi nó bốc hơi ngược lại chuồng nuôi thì rất dễ dính các bệnh trên đường hô hấp
      - Nếu đàn gà bạn có bệnh thì tốc độ lây lan trong không khí, trong nước càng có nhiều nguy hại hơn. Nguồn nước dùng cho tưới, nguồn nước dùng cho sinh hoạt; thủy cầm, chim, ... phát tán mầm bệnh ra bên ngoài.

Qua đó mới thấy việc kiểm soát cũng như vệ sinh sát trùng không hiệu quả so với việc chuồng nuôi dùng đệm lót hoặc chuồng nuôi thu gom phân xử lí mỗi ngày.

Có gì không hợp lý mấy bác góp ý giúp mình hen.

2 thành viên thích bài này.
    5. nguyenbieu1984

nguyenbieu1984 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      buôn bán
      nếu nuôi theo phương thức đó gà rất dễ nhiễm CRD ở mình có nhìu người nuôi và hầu như điều mắc chung 1 bệnh đó nếu bạn muốn nuôi thì cần chú ý phần giữ ấm cho chuồng nuôi thật tốt mới dc

2 thành viên thích bài này.
    6. davidtvt

davidtvt Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      làm nông
      Nếu có điều kiện về không gian thì nên tách biệt, phân gà thì nên làm máng dẫn ra ao cá, chỉ việc xịt nước cho trôi xuống ao là xong...

anh xitrum thích bài này.
    7. anhmytran

anhmytran Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Cứt gà rất độc. Làm như bạn thì kết quả cá không lớn được
      hay gầy và chết chứ không béo lên đâu. Cứ đợi coi.
      *
      Các loại cứt trên đời đều không nuôi cá tốt, trừ cứt người.
      *

1 person likes this.
    8. mr_dangnguyen

mr_dangnguyen Danh Dự và Trách Nhiệm

Nghề nghiệp:
      chăn nuôi
      Em cám ơn các bác đã có những ý kiến đóng góp,em sẽ tiếp thu tất cả.Mong các bác ai có ý gì thì cứ nói lên.Vì VD 5 người có 5 quả cam góp lại cũng chỉ được 5 quả cam.Nhưng 5 người có 5 ý tưởng góp lại ra vô vàng ý tưởng mới

Em tính làm với độ cao cách mặt nước 1m, về đêm phủ bạt xuống tới chân ( chỉ phủ hướng gió ), bên trong làm dàn cây cho gà ngủ, với ý nầy không biết gà có bị lạnh không mấy bác ha. Cá thì em tính nuôi cá trê, cá này ăn tạp kinh,và khỏe ,nên theo em nghĩ sẽ không có lượng phân thừa gây ô nhiểm.

Mong nhận được nhiều ý kiến đóng góp cảu các bác

1 person likes this.
    9. hungnvco

hungnvco Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Công nhân
      Đêm phủ bạt dưới chân thì ság ra bạn phải mất công dọn phân trong bạt sao/. theo mình thi cách của davidtvt hay đó.

10. nguyenbieu1984

nguyenbieu1984 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      buôn bán
      nếu tận dụng phân gà vịt thì bạn nên nuôi các loài cá ăn tảo như mè và phi kết hợp cá trê như vậy nước đỡ dơ hơn nhưng cá trê ăn phân lâu lớn lắm nha bạn cần thêm nguồn đạm động vật nữa nó mới lớn dc.
      còn về chuồng gà ko chỉ lo phần gió lùa mà còn hơi nước bốc lên nữa chứ về đêm lạnh lắm đó nếu bạn chưa cảm nhận dc lạnh như thế nào có thể tìm chiếc xuồng ngủ 1 đêm là hiểu hà:lol: suy nghĩ kỹ nha bạn

11. ngocphucit

ngocphucit Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      IT
      Phuong-huy nói đúng 100%, nuôi sàn thì ok nhưng nuôi sàn trên mặt ao thì nguy hiểm lắm, không thể kiểm soát được gió lùa và đặc biệt là hơi độc từ đáy ao bốc lên đâu!