Chuồng trại nuôi dê

• Thread starter pukanongtrai
  • Ngày gửi
e dự địh sẽ xây dựg một trag trại nuôi dê như video.Mng co thể tư vấn cho mìh với mảh đất 1-2 hay 3 ha mìh có thể làm đc ko và xây dựg mô hìh như thế có tốn nhiều tiền ko?

Sắp có 1 đại gia trong ngành nuôi dê....rồi....
Nếu bác có 3ha và số tiền đủ để làm chuồng như vậy thì tốt nhất đừng làm, gữi hết vào ngân hàng mổi tháng rút tiền lãi sài suốt đời củng ko hết rùi

Sắp có 1 đại gia trong ngành nuôi dê....rồi....
Nếu bác có 3ha và số tiền đủ để làm chuồng như vậy thì tốt nhất đừng làm, gữi hết vào ngân hàng mổi tháng rút tiền lãi sài suốt đời củng ko hết rùi
3 ha là mìh nhắm thôi tại mìh ko biết cái chuồg nv chiếm diện tích bao nhiêu.chắc mìh rág củg đc khoảg 1 ha.bác nhăm cái chuồg đó dt nó bnhieu nếu đc mìh chỉ xây đc từ từ thôi chứ 1 cái ào ko xây xog hết đc :)

không biết nghề nuôi hươu có gái cao bây giờ , thì tương lai không biết nó có giống như nghề nuôi nhím không nhỉ .. nhím bây giờ rớt giá .. mong các anh chị tư vấn .

ý tưởng hay đó. mà đã làm như vậy thì kiêm luôn khâu chế biến thịt và sữa dê luôn cho ra thành phẩm chứ đừng chăn nuôi đơn thuần.:D

ý tưởng hay đó. mà đã làm như vậy thì kiêm luôn khâu chế biến thịt và sữa dê luôn cho ra thành phẩm chứ đừng chăn nuôi đơn thuần.:D
tks bác mìh chỉ có dự đih nuôi dê lấy sữa thôi mìh sẽ thực hiện luôn khâu chế biến sữa thàh phẩm.

tks bác mìh chỉ có dự đih nuôi dê lấy sữa thôi mìh sẽ thực hiện luôn khâu chế biến sữa thàh phẩm.
vậy cũng ok nuôi theo hướng sữa bây giờ rất có triển vọng. chuông trại chẳng cần xây kiên cố như bọn nước ngoài lâu thời gian và chi phí rất cao lâu lấy lại vốn. cứ làm cột gỗ, sàn gỗ, vách lưới b40, mái tôn sử dụng những vật liệu rẻ tại địa phương làm rất nhanh chỉ khoảng >=1tr/1m2/1con

chuồg ntn thì có vẻ khả thi hơn các bác nhỉ? bác nào đag nuôi dê thì cho mìh hỏi chi phí xây dựng và diện tích chuồg nhé.nếu phát triển tốt thì chuồg trại như kia sẽ tíh sau :)

File đính kèm

86.8 KB · Lượt xem: 64
chuồg ntn thì có vẻ khả thi hơn các bác nhỉ? bác nào đag nuôi dê thì cho mìh hỏi chi phí xây dựng và diện tích chuồg nhé.nếu phát triển tốt thì chuồg trại như kia sẽ tíh sau :)
Chuồng càng rẽ, càng tận dụng, càng đơn giản, càng thích hợp, thì càng tốt...
Thay vì bỏ số tiền lớn ra làm chuồng hoành tráng, thì lấy số tiền đó bỏ vào ngân hàng hoặc đầu tư thêm con giống tốt thì hay hơn...

Chuồng càng rẽ, càng tận dụng, càng đơn giản, càng thích hợp, thì càng tốt...
Thay vì bỏ số tiền lớn ra làm chuồng hoành tráng, thì lấy số tiền đó bỏ vào ngân hàng hoặc đầu tư thêm con giống tốt thì hay hơn...
tks bác mìh sẽ tận dụng nhg gì có thể đe giảm chi phí và làm chuồg bằg gỗ :)
Nhin qua chuong do chac fai mat ca ti chu it j :eek: chac chac bao jo moi thu lai von ban oi....
:d mìh chuyển hướg sag chuồg gỗ tiết kiệm r :) càg đơn giản càg tốt chư nhỉ
vậy cũng ok nuôi theo hướng sữa bây giờ rất có triển vọng. chuông trại chẳng cần xây kiên cố như bọn nước ngoài lâu thời gian và chi phí rất cao lâu lấy lại vốn. cứ làm cột gỗ, sàn gỗ, vách lưới b40, mái tôn sử dụng những vật liệu rẻ tại địa phương làm rất nhanh chỉ khoảng >=1tr/1m2/1con
tks bác nhé mìh sẽ làm chuồg bằng gỗ xây chuồg khó ko bác và mất khoảg bao lâu va dien tich bao bhieu cho 30 con dê( mìh xây chuồng rộng để mai mốt khỏi sửa sag :) ). Gỗ nào thì tốt bền rẻ ko mục bác nhỉ ?

Khóa học "Kỹ năng Thuyết Trình và nói turớc công chúng" bắng cách xây dựng phong cách thuyết trình ấn tượng của thầy giáo hotboy Nguyễn Hoàng Khác Hiếu đang giảm giá 60% kìa !!!

Đặc biệt bạn có thể thanh toán khóa học bằng thẻ cào 1 cách tiện lợi mà ko mất phí 20% như những nơi khác ( thẻ cào 100k ngoài đại lý bán có 96k-97k. Mình hay dùng kiểu thanh toán này để thanh toán khóa học để đạt được lợi nhuận cao nhất ). Bạn có thể yêu cầu hoàn học phí trong vòng 30 ngày mà cảm thấy khóa học ko đạt hiệu quả với mình

Link đăng ký khóa học : http://hanhtrinhdelta.edu.vn/khoa-hoc/ky-nang-thuyet-trinh-va-noi-truoc-cong-chung/32994

Bên cạnh đó khóa học "Kỹ năng quản lý cảm xúc" và khóa học "Sống có ý nghĩa" của thầy cũng đang giảm giá lần lượt là 60% và 64%
Link đăng ký khóa học " Kỹ năng quản lý cảm xúc" : http://hanhtrinhdelta.edu.vn/khoa-hoc/ky-nang-quan-ly-cam-xuc/32994
Link đăng ký khóa học "Sống có ý nghĩa" : http://hanhtrinhdelta.edu.vn/khoa-hoc/song-co-y-nghia/32994

P/s: 2 khóa học ở dưới là mình giới thiệu thêm cho ai có nhu cầu thôi nhưng thật sự ở VN mình nhu cầu nhiều nhất là dám thuyết trình trước công chúng vì nền giáo dục ở nước ta khiến ta ít có cơ hôi được thuyết trình trước đám đông làm mô hình chung tạo nên nỗi sợ khi ta đúng trước 1 đám đông và mình là người đã từng như thế . Lên đứng nhìn xuống mà miệng đơ cả ra cứ nói cà lăm cà lăm, tim thì đập loạn xạ . Sau đó mình đăng ký khóa học này vì cái cam kết chất lượng hoàn tiền 100% nên đăng ký thử và bây giờ mình cảm thấy không hối hận khi biết đến khóa học này ^^

tks bác mìh sẽ tận dụng nhg gì có thể đe giảm chi phí và làm chuồg bằg gỗ :)
:d mìh chuyển hướg sag chuồg gỗ tiết kiệm r :) càg đơn giản càg tốt chư nhỉ
tks bác nhé mìh sẽ làm chuồg bằng gỗ xây chuồg khó ko bác và mất khoảg bao lâu va dien tich bao bhieu cho 30 con dê( mìh xây chuồng rộng để mai mốt khỏi sửa sag :) ). Gỗ nào thì tốt bền rẻ ko mục bác nhỉ ?
bác cứ tính bình quân 1m2/1con khi nào nuôi con hay lấy sữa thì chuân bị ô chuồng 2m2/1 mẹ nuôi con, bình thường cho chúng ở tập thể. gỗ thì làm gỗ bạch đàn hay gỗ rừng xẻ thanh làm sàn đều được. gổ bạch đàn cây 5m, 6m làm đà, kèo cột, đòn tay, 20 năm chưa hư cứ đẽo sạch vỏ hòa hắc ín với nhớt thải quét vô. cây 5m khoang 50k/cây. loại lớn xẻ thanh tinh theo m3. bạn tới xưởng cưa hỏi giá cả rồi chọn gỗ làm.

bác cứ tính bình quân 1m2/1con khi nào nuôi con hay lấy sữa thì chuân bị ô chuồng 2m2/1 mẹ nuôi con, bình thường cho chúng ở tập thể. gỗ thì làm gỗ bạch đàn hay gỗ rừng xẻ thanh làm sàn đều được. gổ bạch đàn cây 5m, 6m làm đà, kèo cột, đòn tay, 20 năm chưa hư cứ đẽo sạch vỏ hòa hắc ín với nhớt thải quét vô. cây 5m khoang 50k/cây. loại lớn xẻ thanh tinh theo m3. bạn tới xưởng cưa hỏi giá cả rồi chọn gỗ làm.
chuồng trại càng tiết kiệm chi phí càng tốt . đặc thù nuôi dê sữa khác với nuôi dê thịt nên thiết kế chuồng trại cũng khác nhau . mình chỉ khuyên thế này . nếu bạn nuôi dê thịt thành công và hiệu quả thì bạn nuôi dê lấy sữa để gọi là thành công thì nó chỉ quyết định thành bại 30 % thôi nhé.... nếu nuôi thịt là nuôi 1 người bình thường thì nuôi dê sữa là nuôi 1 vận động viên thể thao ... nó là 1 quy trình chuẩn và công nghê áp dụng triệt để mới thành công được bạn nhé .. nuôi dê sữa có nhiều người nuôi rồi và chỉ 1 thời gian ngắn là dự án chết yểu rồi nhé ..BẠN NÊN TÌM HIỂU KĨ THẬT KĨ NHÉ ... mình nói vậy chắc bạn hiểu...

chuồng trại càng tiết kiệm chi phí càng tốt . đặc thù nuôi dê sữa khác với nuôi dê thịt nên thiết kế chuồng trại cũng khác nhau . mình chỉ khuyên thế này . nếu bạn nuôi dê thịt thành công và hiệu quả thì bạn nuôi dê lấy sữa để gọi là thành công thì nó chỉ quyết định thành bại 30 % thôi nhé.... nếu nuôi thịt là nuôi 1 người bình thường thì nuôi dê sữa là nuôi 1 vận động viên thể thao ... nó là 1 quy trình chuẩn và công nghê áp dụng triệt để mới thành công được bạn nhé .. nuôi dê sữa có nhiều người nuôi rồi và chỉ 1 thời gian ngắn là dự án chết yểu rồi nhé ..BẠN NÊN TÌM HIỂU KĨ THẬT KĨ NHÉ ... mình nói vậy chắc bạn hiểu...
tks bn mìh sẽ tìm hiểu thật kỹ lưỡng trước khi làm :)
tks bác mìh sẽ đen xưởng hỏi.bjo mìh phải học hỏi thêm nhiều mới bắt đầu đc chừg nào xây đc chuồg mìh sẽ up hìh cho mng xem :)

ý kiến của mọi người nghe tham khảo thêm thôi không nên thấy khó mà lui nghe dễ làm liền. nếu còn giữ ý tưởng đó bạn có thể dành chút thời gian đi tham quan thực tế một số nơi nuôi dê thịt và sữa để có cái nhìn trực quan nhất rôi quyết định làm cũng chưa muộn. làm ít 1,2 năm thêm kinh nghiệm mở rộng quy mô từ từ. làm lớn liền mà trong tay chưa chắc cú điều gì dễ thất bại lắm. chúc bạn mau thành công

Back