Chuồng úm em chuan bị nhập gà

• Thread starter TienChip
  • Ngày gửi
Còn vài giờ nữa là mấy em nó về nhà mới hihi

Last edited by a moderator:
Chuồng này úm 200 được mà, năm rồi mình úm chuồng lưới 2,8m2 úm 350 con rất là chật, mà tới 400g mới thả vườn. Bạn úm trên nền trấu thì chjều cao thấp là vừa rồi, cao quá thất thoát nhjệt chứ làm gì, có người còn căn bạt ở trên để gjữ nhjệt nữa kìa. Vả lại đây là đợt gà tết mà sao nhập ít thế, mình thấy 1 năm có 1 lần nới rộng ra nhập 1000 con mà nuôi.

200 con khoẻ tiến ah. nhưng e nên rửa hết vôi đi. xịt lại thuốc sát trùng để khô rồi lót trấu là ok rồi.

Chuồng này úm 200 được mà, năm rồi mình úm chuồng lưới 2,8m2 úm 350 con rất là chật, mà tới 400g mới thả vườn. Bạn úm trên nền trấu thì chjều cao thấp là vừa rồi, cao quá thất thoát nhjệt chứ làm gì, có người còn căn bạt ở trên để gjữ nhjệt nữa kìa. Vả lại đây là đợt gà tết mà sao nhập ít thế, mình thấy 1 năm có 1 lần nới rộng ra nhập 1000 con mà nuôi.
Cám ơn ý kiến của anh. em sợ 200 nó nghẹt thở. và em chưa có nhiều kinh nghiệm lắm. lứa trước 100 con là do may mắn lắm mới còn 65 con , Do 40 ngày thả ra nó cởi chuồng tắm mưa với nhau nên Rù hết vật vã cả tuần mới cứu được 65 em nên em vẫn lo lo ko dám nuôi nhiều. còn 1 chuồng y hệt như vậy đó. em chui vào chuồng 2 để chụp bện hông chuồng 1. để sau này 45 ngày nới qua chuồng 2. còn 1 chuồng 3m2 cách đó 15m nữa

--------

200 con khoẻ tiến ah. nhưng e nên rửa hết vôi đi. xịt lại thuốc sát trùng để khô rồi lót trấu là ok rồi.

hihi. em cũng thích nuôi 200 hơn nhưng ko xoay được vốn . mua cám đuối tiền luôn . Sinh viên nghèo :wacko:
Vôi em ngâm trong đây 2 tuần rồi mai em sẽ quét sạch sẽ , mà em tính không sát trùng luôn. trừ sát trùng ra là công tác chuẩn bị đã đầy đủ. Thiếu mỗi cái rá cho ăn giống anh thôi :7^:
Em mới mua Trấu về . nguoi ta vưa xát thóc ra. e thấy sạch nên chắc ko cần sát trùng.

Chuồng úm này, bạn dùng đèn hồng ngoại thay cho bóng đèn tròn sẽ hiễu quả hơn, dùng dimmer để điều chỉnh cường độ chiếu sáng cho phù hợp với gà con ở từng ngày tuổi sẽ giúp tiết kiệm điện năng và giúp gà con mau lớn.

Chuồng này em dự định úm 200 con. nhưng sợ trật nên giảm xuồng còn 100 con, ko biết có bị trật ko nữa

Đây là Cửa Chuồng

[/URL] Uploaded with ImageShack.us[/IMG]

Đây là bên hông chuồng. chiều này em sẽ che bạt kín hết :approve:

[/URL] Uploaded with ImageShack.us[/IMG]

Đây là toàn cảnh bên trong. từ nền lên mái 1m20. hơi thấp -_-

Uploaded with ImageShack.us

Cám ơn bác Catphusa nhé. e ko biet bóng hồng ngoại là gì . nhưng em xài bóng tròn vẫn OK mà bác. em sẽ ra hiệu thuốc tây mua 1 cái Nhiệt kế để điều chỉnh. đồng thời em sẽ túc trực 1 2 ngày đầu theo dõi phản ứng của gà với nhiệt độ úm.

Cám ơn bác Catphusa nhé. e ko biet bóng hồng ngoại là gì . nhưng em xài bóng tròn vẫn OK mà bác. em sẽ ra hiệu thuốc tây mua 1 cái Nhiệt kế để điều chỉnh. đồng thời em sẽ túc trực 1 2 ngày đầu theo dõi phản ứng của gà với nhiệt độ úm.
a sẽ cho e tài liệu để e tham khảo cách úm gà con cho hiệu wa. cần mua 1 cái thuỷ đo nhiệt nữa là ok.

dạ. anh Hoàng. em sẽ mua nhiệt kế. còn tài liệu anh send cho em nhé.anh co quen ai nuôi gà nhỏ lẻ 100 200 con gần chỗ em ko. anh chỉ cho em với. em tính mua về bán cho hàng xóm láng giềng 50 30 con

chuồng này ẩm thấp nên phải trải trấu thật dầy, cỡ 15cm.
mái tôn mà chỉ cao 1,4m thì phải phủ thật nhiều thứ lên mái để hạn chế ánh nắng mặt trời, chứ nếu ko thì ngày nắng nóng gà con chỉ uống nước thôi.
Phần bên hông và cửa chuồng bạn thiết kế một lớp bạt có thể kéo lên hạ suống: tối thì hạ suống giữ ấm cho chuồng, ngày kéo lên tạo thông thoáng.
Không cần nhiệt kế bạn à, phản ứng của gà con là cái nhiệt kế tốt nhất: đủ nhiệt thì nó nằm dài cổ, lạnh thì nó tụm đống lại đè lên nhau dưới bóng đèn; cứ nhìn phản ứng của nó mà thay đổi nhiệt úm.
Còn về tuổi úm: thường hết tuổi úm ( khoảng 15 ngày) là người ta đổi chuồng, nhưng nếu chuồng úm rộng thì có thể vẫn cứ nuôi tiếp tại đó luôn. Gà con dưới 10 ngày tuổi thì còn đỡ, chứ trên 10 ngày tuổi mà nuôi trên nền trấu trật trội, nó hay bị các bệnh về đường hô hấp lắm mà những bệnh này đều vô phương cứu chữa.

Bóng đèn hồng ngoại ngoài chức năng sưởi ấm hiệu quả hơn bóng đèn thường nó còn có chức năng có lợi rất nhiều cho sức khỏe gà. Nếu bạn có điều kiện hay có dịp, bạn có thể thử dùng để có sự so sánh. Kết hợp với kiểm soát nhiệt độ và quan sát phản ứng của gà theo cách của bạn là 1 điều rất tốt. Chúc bạn thành công.

Gửi anh Danggiatrang. gà giống em nhập của anh Hoàng. cungcapgagiong anh à.

Gửi anh Catphusa. em rất cám ơn lời khuyên của anh.

Gửi anh Nôngdan_Phutho. Em rất cám ơn lời góp ý của anh.
Về nên chuồng em đổ Xi măng dày 3cm rồi , cao hơn đất vườn 5cm nữa. nên anh nói ẩm thấp em thấy chắc ko đâu ạ.
Về mái tôn thì đúng là Rất nóng. em ngồi trong đó úp Bạt chừng 15' mà toát hết mồ hôi. nên khoảng 10h - 16h thì rất nóng ko biết buổi tối thế nào nên em định mua nhiệt kế để TEST thử .
Em chuẩn bị làm tường bao xung quanh = thùng Sữa thay cho quây cót cao khoảng 40cm.
Bạt lên xuống như vậy có sợ gió lùa ko anh .Còn cái bạt cửa với bạt bên hông em để hở 10cm trên cùng để cho thoáng vì 2 mặt là tường rồi. Bạt em làm cố định vậy vì sợ nó mất nhiệt của đèn. ráng qua 1 tuần đầu, tuần thứ 2 em sẽ cho kéo bạt lên xuồng.
Vấn đề trấu em cũng dự định 10 ngày thả cát khô xuống nền thay cho trấu. trấu chỉ xài 7 - 10 ngày đầu cho ấm.

em xin chúc các anh sức khỏe, thành công nhiều hơn nữa trong cuộc sống

Bạt thì bạn quây thật khéo vào nếu ko sẽ bị gió lùa. thường dùng một tấm bạt liền quây ít nhất 2 phía và chỗ giao nhao thì hai mép bạt phải chồng lên nhau thì khi hạ suống ko bị gió lùa.
Nền cát rất hay trong chăn nuôi: khi nắng nóng khoảng 30 độ thì nhiệt độ trên bề mặt nó khoảng 60 đến 70độ nên chẳng có con vi rút hay vi khuẩn nào sống được. Nhưng Nền cát chỉ sử dụng được khi ban ngày nó được ánh mặt trời chiếu vào làm cho khô ráo và nóng, còn ko thì ko nên sử dụng cát nếu là chuồng kín. Bạn cứ dùng trấu cho kinh tế và tiện lợi, úm lâu ngày trấu ướt thì thay trấu mới.
Mặt nền chỉ cách mặt đất 8cm thì nếu mưa to nước ko thoát kịp thì gà con chết đuối hết à?

Bạt thì bạn quây thật khéo vào nếu ko sẽ bị gió lùa. thường dùng một tấm bạt liền quây ít nhất 2 phía và chỗ giao nhao thì hai mép bạt phải chồng lên nhau thì khi hạ suống ko bị gió lùa.
Nền cát rất hay trong chăn nuôi: khi nắng nóng khoảng 30 độ thì nhiệt độ trên bề mặt nó khoảng 60 đến 70độ nên chẳng có con vi rút hay vi khuẩn nào sống được. Nhưng Nền cát chỉ sử dụng được khi ban ngày nó được ánh mặt trời chiếu vào làm cho khô ráo và nóng, còn ko thì ko nên sử dụng cát nếu là chuồng kín. Bạn cứ dùng trấu cho kinh tế và tiện lợi, úm lâu ngày trấu ướt thì thay trấu mới.
Mặt nền chỉ cách mặt đất 8cm thì nếu mưa to nước ko thoát kịp thì gà con chết đuối hết à?

Hihi. mặt nền em làm cách 8cm nên hơi bị ngu. nên lúc sau em xây 1 hàng gạch chắn trước cửa tức là 18cm đó anh. mưa thì em TEST thử thấy nó ko ngập lên được và nước nhà em tháot rất nhanh. ( em làm 1 hệ thống ống cho thoat mà anh )
Nếu vậy là ko nên dùng cát. còn giá thì 1 bao cát 8.000 1 bao trấu 10.000 ^_^ . ko hơn nhau nhiều. còn cái vụ đệm lót sinh thái gì đó thì chắc em ko xài đươc rồi. thi thoảng gà con nó uống nước nó vẫn hất tung tóe dẫm đạp làm cho nước rớt xuống nên Trấu gây ẩm thấp . Chỉ còn cách chịu khó thay trấu thôi.
Cái vấn đề quây bạt thì có nên kéo lên lúc trưa ko anh. em lo là ko đủ nhiệt + gió lùa . Em quây kín trong 1 tuần đầu rồi sang tuần 2 mới chuyển sang kéo bạt Linh động lên xuống

Tuần đầu cứ để bạt,tuần sau hả vén lên. Xài đẹm lót sinh học đi, không đổ nước như pạn nghỉ đâu. Bạn mua cục gạch tàu để lên nền trấu rồj quăng máng nước lên, con nào bươj trấu vào máng thì đem máng ra ngoài gạt phần trấu đó ra, rảnh đâu mà thay trấu hoài, pẩn lắm. Mình củng xài đệm lót phà phà nè, lúc đâu xài sợ teo buri nhưng thấy gà phat trjển bình thường. Khoẻ re

Tuần đầu cứ để bạt,tuần sau hả vén lên. Xài đẹm lót sinh học đi, không đổ nước như pạn nghỉ đâu. Bạn mua cục gạch tàu để lên nền trấu rồj quăng máng nước lên, con nào bươj trấu vào máng thì đem máng ra ngoài gạt phần trấu đó ra, rảnh đâu mà thay trấu hoài, pẩn lắm. Mình củng xài đệm lót phà phà nè, lúc đâu xài sợ teo buri nhưng thấy gà phat trjển bình thường. Khoẻ re

quá tiện ích. à anh cho hỏi làm cái đệm lót đó thì bao nhiêu ngày mới phải thay trấu 1 lần vậy.
nghe nói muốn xài dệm lót thì Nền trấu phải dày ít nhất là 10cm phải ko.
cho gà vào ỉa 1 ngày . ngày 2 mới rắc . vì con vi sinh ăn phân gà
mà cái men đó nghe nói ủ ở ngoài trước 3 4 ngày. khi ủ trộn với vài kg bắp xay . vì ở day ko có cám gạo xay :wacko:

Người khác thì xài đệm lót như thế nào mình không biết. Nhưng mình đã thử 2 cách: cách đầu mình úm trên nền lưới gà khoản 300g đến 400g mình đưa xuống nền trấu dầy 10cm sau 3 ngày mới rắc men. Cách hai mình úm trực tiếp trên nền trấu từ 1ngày đến xuất chuồng, trấu củng dầy 10cm, sau 5 ngày rắc men. Diện tích 2 chuồng nuôi thịt mỗi chuồng là 30m2. Bạn nuôi ít thì khỏi ủ men rắc trực tiếp lun. Úm thử 2 cách đó củng như nhau, nuôi gà dễ thiệt :))))

Back