Có ai biết gì về về cây trúc đào ko ?

• Thread starter tamgatre_vn
  • Ngày gửi
T

tamgatre_vn

Guest
Có ai biết gi về cây trúc đao ko vậy , mình đang muốn trồng vài cây làm cảnh nhưng ko có thông tin về loại cây này !

Trúc đào là 1 cây cảnh cho hoa đẹp. thân bụi, không cao ,trồng bằng cách gim cành , nhưng mủ rất độc, người ta bảo rằng nếu bạn để 1 cáy ly dưới gốc trúc đào sương đêm từ cành trúc đào nhỏ xuống.bạn dùng ly đó uống nước, bạn sẽ trúng độc

http://www.google.com.vn/search?q=c...s=org.mozilla:en-US:official&client=firefox-a

Theo quy định bên ngành công viên cây xanh (UBND TPHCM ban hành) thì cây này thuộc danh mục cây cấm trồng trên đường phố và nơi công cộng.
Bác làm bên lãnh vực nào mà rành quá vậy ta?
Đúng là cây trúc đào đã đưa vào danh mục cấm nhưng hiện vẫn phổ biến ở 1 vài nơi như công viên, trường học...
Cây này trổng rất dễ, cho hoa đẹp nhưng đúng như Lão BM nói nhựa của nó rất độc.
Nếu vô tình để nhựa rơi vô mắt có thể làm mù mắt!

<table id="vivamain45" class="vivamain45" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr><td style="padding-right: 5px;">@leVuong 79 : Mình làm ở Công ty công viên cây xanh TPHCM.
Những cây đó chỉ còn tồn tại ở các dãy phân cách do trồng trước lúc ban hành quyết định

UBND TP.HCM vừa mới ban hành về danh mục cây cấm trồng và hạn chế trồng trên đường phố thuộc địa bàn TP.HCM. Các loài cây bị cấm trồng gồm: bả đậu, bàng, bàng nước, bồ kết, bồ hòn, cao su, cô ca cảnh, da, sung, đủng đỉnh, gòn, mã tiền, me keo, sưng Nam Bộ, son lu, thông thiên, trúc đào, Xiro. Ngoài ra, còn có danh mục loài cây hạn chế trồng trên vỉa hè và dải phân cách đường phố vì đây là các loài cây ăn quả, cây tạo ra mùi gây ảnh hưởng tới sức khỏe và môi trường và các loài cây chỉ được phép trồng theo quy hoạch xây dựng đô thị, quy hoạch chuyên ngành cây xanh hoặc dự án được cấp có thẩm quyền phê duyệt, gồm: bạch đàn, dừa, gáo trắng, gáo tròn, keo lá tràm, keo tai tượng, keo lai, lọ nồi, đại phong tử, lòng mức lông, lòng mức, thừng mức, mò cua, sữa, trôm hôi, trứng cá và các loài cây ăn trái.
M.Vọng
Việt Báo <script type="text/javascript" language="JavaScript"> //<![CDATA[ showsource(&quot;7&quot;); //]]> </script>(Theo_Thanh_Nien)
</td></tr><tr><td align="right">
</td></tr></tbody></table>

Bạn học chung lớp với levuong có gần chục người làm trong công ty CV cây xanh Tp đó
Có lẽ khucthuydu biết họ!

<table id="vivamain45" class="vivamain45" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr><td style="padding-right: 5px;">@leVuong 79 : Mình làm ở Công ty công viên cây xanh TPHCM.
Những cây đó chỉ còn tồn tại ở các dãy phân cách do trồng trước lúc ban hành quyết định

</td></tr><tr><td align="right">
</td></tr></tbody></table>
Anh có thể cho em hỏi hiện nay trên những tuyến phố nào của Tp.HCM còn loại hoa trúc đào này ko??:confused::confused:
Hiện em đang làm đề tài nghiên cứu nên cần thu thập khá nhiều hoa trúc đào, mà chạy vòng thành phố cả buổi mà tìm được ít quá. :wacko::wacko:

Nếu được mong anh và mọi người trả lời giúp nhé;);)

Ở gần cầu Sài Gòn còn một số trúc đào đó bạn, hoặc bạn vào chợ lớn mấy cong viên nhỏ còn đấy bạn, nhanh chân lên nha, vì có lệnh cấm trồng, nó là cấy có độc tính...
http://anhliem.tk

Back