có ai nghĩ đến nuôi cá bống dừa không?

• Thread starter Ngọc Như
  • Ngày gửi
Con này à ?
Dể nuôi không ?
Gía bán 1 kg là bao nhiêu tiền ? Loại 3 con 1 kg và loại 4 con 1 kg ?????

mình đang nghĩ đến việc cho sinh sản loài cá này và nuôi trên bể xi măng, có ai có cùng suy nghĩ thì trao đổi nhé
hay đó em vùng bến tre của em ngày xưa nó nhiều lắm. dể nuôi riêng sinh sản thì xem lại vì ngoài tự nhiên chúng sinh sản rất mạnh nhưng trong điều kiện nuôi nhốt thì xem lại nhé .
tôi biết ngày nào chúng có trứng ngày nào chúng giao phối nữa . và.... hơn mười năm rồi tôi chưa ăn cá bống kho tiêu kho bằng nước màu của bến tre.

Con này à ?
Dể nuôi không ?
Gía bán 1 kg là bao nhiêu tiền ? Loại 3 con 1 kg và loại 4 con 1 kg ?????
3 con/ kg - giá mổi con 800 triệu VND - tương đương tắc kè trên 300gam nhé

Kiếm được 4 con cá bống dừa mà 4 con/ 1 kg tôi mua 5 triệu VND nhé !

Con cá bóng dừa lớn nhất mà tôi thấy là = ngón chân cái - chắc gì được 100 gam - và củng chưa ai mua được 1kg cá bóng dừa 10 con cả

Bằng ngón tay út là mang cặp trứng chà bá rùi - hởi nó lớn được cở nào nữa - cái ngon của cá bóng dừa là cặp trứng ấy

mình đang nghĩ đến việc cho sinh sản loài cá này và nuôi trên bể xi măng, có ai có cùng suy nghĩ thì trao đổi nhé
mình quan tâm đối tượng này mấy năm trước nhưng vướng bận cái khác nên chưa có cơ hội.mình tìm cá làm nguồn bố mẹ mà không thấy,còn quy trình sản xuất giống thì mình nghĩ giống cá bống tượng tương đối

cá bạn trên kia đăng lên là cá bống tượng
nhà mình đang thu mua nó nè
giá ca lắm: trung bình 300k/kg cá loại 1

ba mẹ mình làm về cá bống tượng lâu rồi, nhưng hiện nay do ảnh hưởng có việc xuất khẩu nên cũng bấp bên, nên mình tự nghĩ sang cá bống dừa xem sao
bạn Mạnh Hùng: nguồn bố mẹ thì không sợ, chỉ sợ không biết cho nó sinh sản thế nào trong môi trường nhân tạo
vì muốn kinh doanh phải có số lượng, mà đâu có ai bán giống đâu nhĩ/

Hãy về Bến Tre thu mua cá ngoài hoang dã về nhân giống. Cá bống dừa còn rất nhiều ở mấy tỉnh miền Tây mà. Nhất là Bến Tre còn nhiều lắm. Con gì đi nửa mình nên đi trước, chứ để người ta đã làm rồi. Mình đến mua con giống . coi như mình đã chậm mất 1 bước rồi.
Cá bống dừa nhỏ con hơn cá bống tượng, và chưa có thương hiệu trên thị trường nước ngoài, chỉ dùng trong nước mà thôi. Vì thế tôi ngại rằng với số lượng nhiều tiêu thụ khó khăn .

3 con/ kg - giá mổi con 800 triệu VND - tương đương tắc kè trên 300gam nhé

Kiếm được 4 con cá bống dừa mà 4 con/ 1 kg tôi mua 5 triệu VND nhé !

Con cá bóng dừa lớn nhất mà tôi thấy là = ngón chân cái - chắc gì được 100 gam - và củng chưa ai mua được 1kg cá bóng dừa 10 con cả

Bằng ngón tay út là mang cặp trứng chà bá rùi - hởi nó lớn được cở nào nữa - cái ngon của cá bóng dừa là cặp trứng ấy
Ông này nổ banh trời.con bóng tượng này nhà dì nuôi dưới cà mau trong ao đất 1 ký 3,4 con là bthuong.1 ky khoảng 300k.ở đâu ra 800tr???

Con này à ?

Cái hình này làm em nhớ lại kỹ niệm xưa - lúc đó 13 - 14 tuổi gì ấy

Em đóng 1 cái bè - ngang cở 1m2 dài chắc củng tầm 2 m - Ở dưới em nuôi cá bóng tượng này - ở trên em nuôi gà

Em đi chợ dặn mấy bà bán cá - để cá loại 2 lại cho em - em mua mổi ngày vài con - tính ra củng trên 50 con cho cái bè ấy

cho ăn cá tươi - cá khô - tép - trùn - cơm - tấm ..... - để trong cái rổ thấy nó ăn phà phà - lâu lâu nước cạn em kiểm tra thì số lượng ngày càng giảm
Mà củng có thấy con nào tăng trọng đâu - nó bị mấy con gì bám ngay cuốn rốn ( hậu môn ) và phần vây bụng - giống như cọng rêu dài ấy

Ngày càng mất dần và mấy con bự ngày càng nhỏ đi - sau 1 năm còn vài con bé tí - em cho nó ra ao và vĩnh biệt luôn
Hồi nhỏ có biết thuốc men gì mà điều trị - kha kha !!!

Còn cái bè nuôi cá rô đồng - em củng nuôi cá nhỏ - rồi lén bắt cá rộng trong khạp con nào bự thì thả vào - nhà em thấy cá sao mà mau lớn quá - coi bộ chắc dể nuôi ngon ăn
Sau này em bận đi học - ko nuôi nữa - em thấy mọi người trong xóm hè nhau đóng bè nuôi cá rô như em - kha kha !!
Mà có ai nuôi lớn gì đâu - sau đó họ dẹp hết - kha kha !!! - vì họ đâu biết muốn nó lớn trong vài ngày thì phải có tuyệt chiêu " đổi cá "

Còn chuyện nuôi cá bóng dừa trong bể xi măng thì các bạn cứ nghiêng cứu nhé - con cá này sống nơi nước lớn ròng nhé - nước ròng thì ra sông hoặc trú trong hang bọng - nước lớn thì nó tìm về chổ nó trú ngụ ban xưa nhé - nơi mà nó có nhiều thức ăn và nơi trú ngụ ấy - nó thì chuyên ở mấy cái sàn nước - khi tắm ao mà thọc tay vào mấy cái hóc cây là bắt được nó thôi

cùng lắm thì các bạn chơi bí quyết nuôi cá rô của tôi mà bán con giống nhé !

Ôi - hơn 20 đả trôi qua - một thời kỹ niệm .

Last edited by a moderator:
Hãy về Bến Tre thu mua cá ngoài hoang dã về nhân giống. Cá bống dừa còn rất nhiều ở mấy tỉnh miền Tây mà. Nhất là Bến Tre còn nhiều lắm. Con gì đi nửa mình nên đi trước, chứ để người ta đã làm rồi. Mình đến mua con giống . coi như mình đã chậm mất 1 bước rồi.
Cá bống dừa nhỏ con hơn cá bống tượng, và chưa có thương hiệu trên thị trường nước ngoài, chỉ dùng trong nước mà thôi. Vì thế tôi ngại rằng với số lượng nhiều tiêu thụ khó khăn .
đây là đề tài vui vui chứ chưa thấy tính khả thi. đây là giống cá vùng nước lợ .hồi tôi còn nhỏ thường bắt nó lắm , cá mái sớm có trứng nhưng ít ai thấy tổ của nó . nó đẻ trong các cụm dừa nước và không làm bọt xây tổ hình như cá con tự sống vì không ai thấy chúng đi bầy đàn đâu. đặt tính của giống cá này hay lắm vào những ngày rắm là chúng bắt cặp với nhau. khi nước ròng chúng trú trong các khe của bặp dừa nước hoặc hang hốc ven bờ sông. dùng thân tre cắt ra cặm dưới sông khi nước ròng chúng củng chui vào trú . ngày rằm đãm bảo lúc nào củng bắt được 1 cặp . những ngày khác thì chỉ một con . trống hoặc mái thôi . khi câu thì chúng chỉ ăn câu lúc nước đang lớn nước tràn mà thì không ăn nữa . chúng ăn rât tạp . về món ăn thì không đa dạng lắm . nâu canh rau . kho tiêu .kho tộ thì ok nhưng nấu canh chua hay chưng thì...tôi chưa thấy . sông cầu rạch ong từ cầu rạch ong về cây khô cần giuột kinh nước mặn đâu mà không có chúng . giờ sông sông ô nhiễm quá chắc không còn bao nhiêu

cá bạn trên kia đăng lên là cá bống tượng
nhà mình đang thu mua nó nè
giá ca lắm: trung bình 300k/kg cá loại 1

ba mẹ mình làm về cá bống tượng lâu rồi, nhưng hiện nay do ảnh hưởng có việc xuất khẩu nên cũng bấp bên, nên mình tự nghĩ sang cá bống dừa xem sao
bạn Mạnh Hùng: nguồn bố mẹ thì không sợ, chỉ sợ không biết cho nó sinh sản thế nào trong môi trường nhân tạo
vì muốn kinh doanh phải có số lượng, mà đâu có ai bán giống đâu nhĩ/
cho hỏi bố mẹ bạn làm trại giống cá bống tượng hay nuôi thương phẩm thôi,
mình ngại 1 cái là đang ở miền bắc,nhất trí với bạn,đã làm là phải có phương án làm lớn,đây cũng là dự án hay nếu thành lập được 1 trại giống,trang trại nuôi đối tượng này
mình thấy con cá này có vài điểm mình cho là lợi thế:
-số lượng trứng trong 1 con cá cái rất lớn,trọng lượng cá bố mẹ nhỏ nên chi phí sản xuất cá bột sẽ cực rẻ(có thể so sánh với cá rô)
-có thể sống ở nhưng nơi rất bẩn,sức chịu đựng môi trường cao(hồi nhỏ hay bắt được ở những nơi rơm rạ thối)
-sống được cả trong nước lợ nên ươm giống trong bể sẽ rất thuận lợi trong việc phòng trị bệnh ngoài da
-đây là đối tượng thân thuộc với hầu như tất cả mọi người từ nông thôn tới thành phố,tuy chưa thấy xuất khẩu nhưng mình nghĩ đối tượng này sức tiêu thụ nội địa cũng rất khủng khiếp,nhiều con 1kg,giá trung bình 70k/kg tới 100k/kg không phải là đắt đỏ.
như mình nghĩ đây là đối tượng rất hay và chiến lược,nếu biến thành đối tượng nuôi đại trà như cá truyền thống thì quá tuyệt.

cho hỏi bố mẹ bạn làm trại giống cá bống tượng hay nuôi thương phẩm thôi,
mình ngại 1 cái là đang ở miền bắc,nhất trí với bạn,đã làm là phải có phương án làm lớn,đây cũng là dự án hay nếu thành lập được 1 trại giống,trang trại nuôi đối tượng này
mình thấy con cá này có vài điểm mình cho là lợi thế:
-số lượng trứng trong 1 con cá cái rất lớn,trọng lượng cá bố mẹ nhỏ nên chi phí sản xuất cá bột sẽ cực rẻ(có thể so sánh với cá rô)
-có thể sống ở nhưng nơi rất bẩn,sức chịu đựng môi trường cao(hồi nhỏ hay bắt được ở những nơi rơm rạ thối)
-sống được cả trong nước lợ nên ươm giống trong bể sẽ rất thuận lợi trong việc phòng trị bệnh ngoài da
-đây là đối tượng thân thuộc với hầu như tất cả mọi người từ nông thôn tới thành phố,tuy chưa thấy xuất khẩu nhưng mình nghĩ đối tượng này sức tiêu thụ nội địa cũng rất khủng khiếp,nhiều con 1kg,giá trung bình 70k/kg tới 100k/kg không phải là đắt đỏ.
như mình nghĩ đây là đối tượng rất hay và chiến lược,nếu biến thành đối tượng nuôi đại trà như cá truyền thống thì quá tuyệt.
Bắt giống ở ngoài sông nuôi được không bác
Em có bể 15m2 mà chẳng biết làm gì nè

File đính kèm

• 2014-12-18 11.01.06.jpg
    2014-12-18 11.01.06.jpg
    215.1 KB · Lượt xem: 78
mình chưa nuôi con này nhưng cũng có chút góp ý với bạn
hầu như loài cá nào cũng nuôi được trên bể và có thể nuôi được với mật độ siêu khủng,con giống ngoài tự nhiên cũng được miễn là đừng để xây xát mạnh.
nếu bạn chưa từng nuôi cá trên bể hay chưa qua lớp thủy sản thì mình khuyên bạn không nên nuôi trên bể vì quản lí rất khó,môi trường hay bị biến động nhiều,cá chậm lớn,không có kĩ thuật công nghệ để nuôi mật độ cao thì hiệu quả kinh tế không cao
bạn nên nuôi trong ao thì hợp lí hơn.

mình chưa nuôi con này nhưng cũng có chút góp ý với bạn
hầu như loài cá nào cũng nuôi được trên bể và có thể nuôi được với mật độ siêu khủng,con giống ngoài tự nhiên cũng được miễn là đừng để xây xát mạnh.
nếu bạn chưa từng nuôi cá trên bể hay chưa qua lớp thủy sản thì mình khuyên bạn không nên nuôi trên bể vì quản lí rất khó,môi trường hay bị biến động nhiều,cá chậm lớn,không có kĩ thuật công nghệ để nuôi mật độ cao thì hiệu quả kinh tế không cao
bạn nên nuôi trong ao thì hợp lí hơn.
Cám ơn bác chia sẻ nhé
Bể đó hồi trước nuôi ếch , mà lỗ quá , giờ bỏ không vậy à
Định kiếm con gì thả vào để tăng thêm thu nhập
Bác gợi ý giúp em được chứ

tiêu thụ mà dựa vào nước ngoài thì được cái giá cao mà nó sao bấp bênh quá bạn ak,
thi trường trong nước nếu đầu tư chi phí thấp, thu lợi nhuận ổn định thì an tâm hơn

Tôi rất thích những người có ý tưởng mới, làm công việc mới, nuôi , trồng cây con mới trong đó có bạn trẻ hi hi
Tất cả các con vật đều xuất phát từ con hoang dã. Với con cá cũng vậy thôi, bắt ngoài sông hồ về nuôi là chuyện thường mà

Back