Hỏi đáp Có ai như em không ?!

• Thread starter Nhìn Cái Gì
  • Ngày gửi
Tình hình là thế này các cụ ạ
Em thì ở tỉnh thôi - Đà nẵng ạ
Em thì năm nay cũng mới 29 tuổi nhưng đã có 2 vợ 2 con ạ :D , cũng làm nhà nước ở Sở Thương Binh và Xã Hội Đa Nẵng lun ạ
Các bác cũng biết rồi đấy , làm nhà nước như em thì có 1 triệu 500 ! Mà vừa lo cho vợ lo cho con đã thiếu lên thiếu xuống , hằng đêm ngủ mà ngủ không có được :(

Và rồi em cũng quyết định nuôi , em đăng ký nuôi 1 số con rùa ( rùa xấu và rùa cạnh " hay gọi là rùa Sa Nhân " đó ạ , để kiếm thêm chút ít chi phí sinh hoạt cho các con trong nhà
Số lượng thì cũng không nhiều ạ , Sa Nhân 40 con , xấu 30 con

Em nuôi cũng được gần 10 tháng rồi các cụ ạ , nỗi khổ của em , là khổ vô cùng

Sa Nhân em nuôi thì giờ cân nặng cũng được rồi ạ , tăm 0.7 => 0.9 kg rồi ạ , rùa xấu thì cũng 05.06 thôi :( , sinh sản ra cũng được 20-30 chú vừa xấu vừa Sa Nhân

... Em kiệt kê sơ qua nếu các cụ có đọc thì cũng hiểu được 1 chút :(

Em nghỉ cuối năm nay thì em cũng có dư được 1 chút từ số rùa đấy , nên em cũng thầm mừng . Nhưng buồn lắm các bác à :( ,
Em chả hiểu mấy anh quản lý thị trường này , kiểm lâm này làm sao nữa
- Lúc em xin cái giấy phép nuôi 2 loại rùa này , chi phí làm giấy và bồi dưỡng cho mấy anh cũng gần 20 chục triệu rồi ( trong khi lương tháng em làm đứt hơi cũng 1 triệu 500 )
- Buồn thêm nữa , cứ 1 tháng đến 1 tháng 10 ngày , thì lại có 1-2 anh Kiểm Lâm hay Quản Lý Thị Trường đến cơ sở chăn nuôi em nói siêng nói xỏ , ý là muốn kiếm chút ít hoa hồng trong việc nuôi của em đấy ạ , em thì vẫn dẫn cho đi coi đàn rùa mấy anh đấy thấy cũng làm ngơ nên em cũng im lặng lun , rồi đẩy qua vấn đề mấy anh đi khám bện , kiếm chút ít bồi dưỡng thuốc than :( em cũng móc 200K bồi dưỡng .
- Rồi cách 1 tháng 15 ngày - 2 tháng ( có vài tháng đến móc liên tục ) nhất là tình trạng Kiểm Lâm và Quản Lý Thi Trường ăn nhậu ở quán nào đấy gần no nê rồi gọi bắt em ra cho bằng được , thế là mỗi lần em ra cũng mất 2-3 triệu trả tiền nhậu cho mấy sếp
Buồn , đã cực đã khổ mấy Sếp còn làm như thế thì em còn gì để mà cho con ? Em cũng nuôi đạt hiệu quả gì đâu cơ chứ

- Em tuổi đời còn non nên cũng không biết luật lệ gì , xin các bác chia sẽ cho em chút ít kinh nghiệm để đối phó với mấy anh Kiểm Lâm hay Quản Lý Thị Trường với ạ
- Chứ cứ như cái kiểu này em thà không làm gì còn hơn em chăm sóc cả năm nay , ra đường còn không dám ăn gì , mà cứ để mấy Sếp bắt nạt thế này thì em làm còn có nghĩa lý gì ?!

Xin các bác chia sẽ , ở nước mình có luật nào cấm những vấn đề trên không ạ

Mấy anh kiểm lâm chỗ em thì tốt lắm. Họ thả 200 con rắn hổ mang chúa loại 4,5kg cho dân ăn. Haha chuyện là như này ạ. Bên Lâm thao phú thọ họ nuôi nhiều rắn. Mà muốn sang hà nội phải qua chỗ em. Mấy anh kiểm lâm túm dc xe tải toàn rắn và nhím. Đem về bỏ vào kho. Buồn buồn các anh bắt vài con ra nhậu. Thế nào để xổng khoảng vài chục nhím và 200 rắn. Dân xung quanh đập dc 3 con rắn trong nhà,1 con to quá sợ ko dám đập để chạy mất. Đúng là sống trong sợ hãi. Hic hic

[QUOTE="

- Còn câu chuyện em tâm sự với các bác các cụ , đó là sự thật và em đang phải trải qua hằng ngày ! em không biết là cán bộ kiểm lâm hay quản lý thị trường có tốt hay không ...thật sự em không biết nên mới lên ... Hỏi các cụ các bác , để cho em vài lời khuyên thật sự
Giấy tờ , em đã kiểm chứng , và đem so sánh ở 2 trang trại nhà em . Đều không thiếu 1 loại giấy tờ nào khác nữa ( 1 của em ở , 2 là ở quê nhà " của gia đình mẹ em nhé " ) !!!![/QUOTE]

Thế mỗi lần nó đi nhậu nó gọi bà già bạn đi nhậu cùng mà ông già bạn và anh chị em của bạn lại để yên cho nó à ?

Ở đâu cũng có người tốt và ít kẻ xấu. Vĩnh Long quê tôi người ta cũng hay kiểm tra đôn đốc để người chăn nuôi làm tốt và đúng theo pháp luật.
Nhiều khi vật nuôi bị bệnh họ còn hướng dẫn điều trị, chỉ chổ mua thuốc thang... rất cẩn thận.
Cứ vài tháng là họ gọi đi học phổ biến pháp luật, học các nghị định thông tư mới và họ cũng giải thích pháp luật rất tỉ mỉ.
Xong việc mọi người cùng dùng bữa cơm thân mật tại căn tin của cơ quan.
Là do mình chứ ko phải do người!

có lời nhỏ với bác.
đôi khi mềm mỏng thì tốn tiền oan, vì cái giống "luật rừng" là mềm nắn rắn buông. bác có thể chây ì một chút, mặt dày một chút, và nuôi chó dữ cũng là 1 bài. đôi khi lật bài ngửa, bảo thẳng chúng chưa bán lấy đâu tiền cho, coi xem chúng làm sao. nhưng có thi cũng cần đòn gió, giả cách có họ hàng, bạn bè chi đó làm lớn, có thể chúng sẽ kiêng dè chút. hoặc bạn tìm ra 1 kẻ nào hơn chúng chút, chi cho 1 người để những người khác khỏi phải chi. cũng có khi cần nhờ 1 người nào đó giả cách cãi cọ chút khi bọn họ tới nhà, rồi bạn đứng ra can ngăn, giống ăn chặn này đôi khi sợ kẻ rắn (vì chúng còn phải tồn tại để kiếm ăn, không dám liều mạng đâu)
nói chung là phải nhiều cách đối phó với bọn nhũng nhiễu ấy

có lời nhỏ với bác.
đôi khi mềm mỏng thì tốn tiền oan, vì cái giống "luật rừng" là mềm nắn rắn buông. bác có thể chây ì một chút, mặt dày một chút, và nuôi chó dữ cũng là 1 bài. đôi khi lật bài ngửa, bảo thẳng chúng chưa bán lấy đâu tiền cho, coi xem chúng làm sao. nhưng có thi cũng cần đòn gió, giả cách có họ hàng, bạn bè chi đó làm lớn, có thể chúng sẽ kiêng dè chút. hoặc bạn tìm ra 1 kẻ nào hơn chúng chút, chi cho 1 người để những người khác khỏi phải chi. cũng có khi cần nhờ 1 người nào đó giả cách cãi cọ chút khi bọn họ tới nhà, rồi bạn đứng ra can ngăn, giống ăn chặn này đôi khi sợ kẻ rắn (vì chúng còn phải tồn tại để kiếm ăn, không dám liều mạng đâu)
nói chung là phải nhiều cách đối phó với bọn nhũng nhiễu ấy
Cách này của bạn không ổn đâu. Thà mất lòng trước đặng lòng sau, nói thẳng, nói thật. Nếu mình nhận đinh mình không sai thì mình đừng lo , đừng sợ.
Nên nói thẳng là, ai làm cũng có cái ăn. Bọn bác chú, anh chị hay bọn bây để cho .. Con, tao.. sống với chứ. Cán bộ với nhau mà sau bọn bây ép tao quá vậy. tao có sai gì đâu hả...
Ở chỗ tôi nếu muốn đến xem, kiểm, hay gì đó tôi sẵn sàng cho vào, kiểm xong thì uống ly nước tủ lạnh hay ly trà. Nếu thích tôi gọi ly cà phê đá. Vì xem, kiểm là trách nhiệm của cán bộ chuyên môn. Thời gian đến đây nhà nước đã trả lương rồi, chứ mình có mời đến làm cho mình đâu mà phải trả tiền nửa chứ.... Còn muốn đến chỗ tôi không báo trước, tôi báo bận công việc chã cho vào , không ai làm gì tôi.

Cách này của bạn không ổn đâu. Thà mất lòng trước đặng lòng sau, nói thẳng, nói thật. Nếu mình nhận đinh mình không sai thì mình đừng lo , đừng sợ.
Nên nói thẳng là, ai làm cũng có cái ăn. Bọn bác chú, anh chị hay bọn bây để cho .. Con, tao.. sống với chứ. Cán bộ với nhau mà sau bọn bây ép tao quá vậy. tao có sai gì đâu hả...
Ở chỗ tôi nếu muốn đến xem, kiểm, hay gì đó tôi sẵn sàng cho vào, kiểm xong thì uống ly nước tủ lạnh hay ly trà. Nếu thích tôi gọi ly cà phê đá. Vì xem, kiểm là trách nhiệm của cán bộ chuyên môn. Thời gian đến đây nhà nước đã trả lương rồi, chứ mình có mời đến làm cho mình đâu mà phải trả tiền nửa chứ.... Còn muốn đến chỗ tôi không báo trước, tôi báo bận công việc chã cho vào , không ai làm gì tôi.
Em thấy cụ khuyên đúng thật đấy ạ , không ổn tý nào ... Có khi em cũng làm theo cách của Bác
Sửa đổi hết phần thông tin tế nhị ..............
@tieudien

Last edited by a moderator:
cái món cướp ngày như bạn kể thì cũng đã xảy ra nhiều rồi, hẳn các bác đã xem những vụ này ầm ĩ toàn quốc đấy, đến mức người dân cầm súng chống lại, bắn cả chúng nó luôn, điển hình vụ ở hải phòng đấy.
vậy nên, làm lớn có cái nguy cơ làm mồi cho bọn lưu manh giả danh cán bộ. cái này thì thủ tướng, chủ tịch nước cũng bó tay. chỉ trông vào vận may của mình thôi bác ạ. cái giống lưu manh nó dẻo mồm lắm, kiểu gì nó cũng ép mình vào chỗ chết để nó cướp.
người ta bảo "miệng quan trôn trẻ" mà
gặp những lúc như vậy, thì các bác nên bỏ của chạy lấy người thì hơn, hoặc là ......

@minhhai123 , @nguyenhunghtra
1. Mẹ em cũng là thu mua hàng hoá , có giấy tờ ở các tỉnh miền Tây miền Nam nói chung không mua gian bán lận nhé , như các bác ở trong Nam nuôi rắn ráo hay các loại rùa thì cũng đều hiểu thôi , muốn vận chuyển hàng ở Nam ra Trung hoặc Bắc thì các bác cũng biết rồi đấy , ai mà dám vận chuyển hàng không có giấy tờ đâu nào ?!
2. Giả thật các bác nuôi mà không có đầu ra ?! em thử nghỉ có mấy ai ở VN dám ăn ? được mấy người ăn ạ ?
3. Đấy là mẹ em , mẹ em thật thà ngay thẳng , 1 số thì mua đưa lại cho thương lái phía Bắc , 1 số thì bỏ nhà hàng địa phương ?! thì có gì mà gọi là gian ?! trong khi hàng hoá vẫn giấy tờ kiểm lâm công chứng đàng hoàng ?
@minhhai123 :| bác phũ phàng ác lun , em là nai tơ , chỉ là kể câu chuyện cho xom lên thôi :) , còn bác nói dân đóng hàng thứ thiệt thì sai hoàn toàn bác ạ !
- Mà thật sự công việc của em vẫn bình thường , chỉ là tập nuôi kiếm ít đồng cho con mua sữa thôi

@tieudien : Em mới nghe câu này , em nghỉ từ lóng tiếng địa phương :D nhưng em google ra ý nghĩa rồi :D , 1 câu rất là hay đấy ạ :D thanks bác :D hê hê
--- ***** Em nghỉ em cũng nên kết thúc cái Threads này đi thôi T_T ******---------

Lá lành đùm lá rách - lá rách đùm lá nát - lá nát đùm lá tả tơi
Cá bự nuốc cá lớn - cá lớn nuốc cá bé - cá bé nuốc cá con

cá lớn nuốc mồi cá bé - sau khi nuốc mồi ko được cá lớn bỏ đi - các cá bé quay lại chia mồi - kha kha !

Câu chuyện khôi hài - tính ra làm quan củng khổ - Quan lớn khổ ít - quan nhỏ khổ vừa vừa - dân đen thì chẳn còn gì để khổ - chỉ buồn 1 cái là chức quan quá nhỏ mà thôi - chia buồn cùng bác .

Bao được 1 tỉnh thì không phải dạng vừa - dân ngu cu đen ko dám ý kiến

Trong cuộc sống - người ta lười lí luận thì bảo là nhân quả - nhưng thực tế nó là sự tương tác tự nhiên mà thôi
Bạn là thỏ bạn chơi với thỏ và cùng nhau bỏ chạy như nhau
bạn là cáo bạn chơi với cáo và cùng gian cáo với nhau
Bạn là hổ bạn chơi với hổ và tranh giành lãnh thổ của nhau

Thôi nhé - chào bạn !

" Tép rong xin chia buồn cùng cá bé "

Nếu là mình ,bức quá thì co hàng lại một thời gian, không để lò cái đuôi ra thì nó làm sao mà túm dc.

bác đâỳ đủ giấy tờ chăn nuôi thì sợ cái gì...chúng nó cứ ăn cướp của không chỉ bác mà nhiều người khác thì nông dân mình lấy gì mà nuôi vợ con ? là em thì em ghi âm ghi hình mang lên tòa án thành phố mà nộp...chúng nó muốn thoát cũng phải chạy trọt khối tiền sau này không dám ăn cướp của người dân nữa.

Cách đây cũng khá lâu chắc cỡ 10 năm. Em về quê nội mở một cái cơ sở nhỏ để làm ăn. Mấy anh cứ tới bắt đóng tiền hoài, mà một lần xuống thu tiền mấy anh đi khoảng 6 đến 7 người, em thì cứ làm việc của em ( đang ủi cái áo), bạn em nó báo mấy anh ấp xuống kiếm mày kìa, em nói to kêu mấy ảnh chờ tao, tao ủi áo xong tao ra...
Rồi chiều về thì mấy anh tới rước đi nhậu, đi thì đi, nhậu xong em ngồi tỉnh bơ ai trả thì trả, khi chở em về thì nào xe anh hư nhông xên dĩa, không tiền thay, nào là bộ áo xe củ quá bể hết rồi, em ra vẻ đồng cảm rồi thôi luôn. Một vài lần không ai tới rước đi nhậu nữa buồn ghê

Tình hình là thế này các cụ ạ
Em thì ở tỉnh thôi - Đà nẵng ạ
Em thì năm nay cũng mới 29 tuổi nhưng đã có 2 vợ 2 con ạ :D , cũng làm nhà nước ở Sở Thương Binh và Xã Hội Đa Nẵng lun ạ
Các bác cũng biết rồi đấy , làm nhà nước như em thì có 1 triệu 500 ! Mà vừa lo cho vợ lo cho con đã thiếu lên thiếu xuống , hằng đêm ngủ mà ngủ không có được :(

Và rồi em cũng quyết định nuôi , em đăng ký nuôi 1 số con rùa ( rùa xấu và rùa cạnh " hay gọi là rùa Sa Nhân " đó ạ , để kiếm thêm chút ít chi phí sinh hoạt cho các con trong nhà
Số lượng thì cũng không nhiều ạ , Sa Nhân 40 con , xấu 30 con

Em nuôi cũng được gần 10 tháng rồi các cụ ạ , nỗi khổ của em , là khổ vô cùng

Sa Nhân em nuôi thì giờ cân nặng cũng được rồi ạ , tăm 0.7 => 0.9 kg rồi ạ , rùa xấu thì cũng 05.06 thôi :( , sinh sản ra cũng được 20-30 chú vừa xấu vừa Sa Nhân

... Em kiệt kê sơ qua nếu các cụ có đọc thì cũng hiểu được 1 chút :(

Em nghỉ cuối năm nay thì em cũng có dư được 1 chút từ số rùa đấy , nên em cũng thầm mừng . Nhưng buồn lắm các bác à :( ,
Em chả hiểu mấy anh quản lý thị trường này , kiểm lâm này làm sao nữa
- Lúc em xin cái giấy phép nuôi 2 loại rùa này , chi phí làm giấy và bồi dưỡng cho mấy anh cũng gần 20 chục triệu rồi ( trong khi lương tháng em làm đứt hơi cũng 1 triệu 500 )
- Buồn thêm nữa , cứ 1 tháng đến 1 tháng 10 ngày , thì lại có 1-2 anh Kiểm Lâm hay Quản Lý Thị Trường đến cơ sở chăn nuôi em nói siêng nói xỏ , ý là muốn kiếm chút ít hoa hồng trong việc nuôi của em đấy ạ , em thì vẫn dẫn cho đi coi đàn rùa mấy anh đấy thấy cũng làm ngơ nên em cũng im lặng lun , rồi đẩy qua vấn đề mấy anh đi khám bện , kiếm chút ít bồi dưỡng thuốc than :( em cũng móc 200K bồi dưỡng .
- Rồi cách 1 tháng 15 ngày - 2 tháng ( có vài tháng đến móc liên tục ) nhất là tình trạng Kiểm Lâm và Quản Lý Thi Trường ăn nhậu ở quán nào đấy gần no nê rồi gọi bắt em ra cho bằng được , thế là mỗi lần em ra cũng mất 2-3 triệu trả tiền nhậu cho mấy sếp
Buồn , đã cực đã khổ mấy Sếp còn làm như thế thì em còn gì để mà cho con ? Em cũng nuôi đạt hiệu quả gì đâu cơ chứ

- Em tuổi đời còn non nên cũng không biết luật lệ gì , xin các bác chia sẽ cho em chút ít kinh nghiệm để đối phó với mấy anh Kiểm Lâm hay Quản Lý Thị Trường với ạ
- Chứ cứ như cái kiểu này em thà không làm gì còn hơn em chăm sóc cả năm nay , ra đường còn không dám ăn gì , mà cứ để mấy Sếp bắt nạt thế này thì em làm còn có nghĩa lý gì ?!

Xin các bác chia sẽ , ở nước mình có luật nào cấm những vấn đề trên không ạ
Chuyện của bạn là chuyện "nhỏ như con thỏ". Tôi sẽ hướng dẫn bạn từ đây không bao giờ phải lo lắng chuyện bị kiểm lâm và quản lý thị trường nữa mà ngược lại "người ta" làm sai thì còn bị đuổi việc ngai.
Thứ 1: Bạn nói nuôi Rùa gì tôi không biết tên khoa học, bạn tra lại trong giấy kiểm lâm cấp cho bạn thuộc..... tên khoa học....... rồi bạn download " thông tư
47/2012/TT-BNNPTNT25/9/2012
" trên mạng về đọc thật kỹ. Rồi coi xem danh mục bạn nuôi thuộc diện nào. mà tôi cam đoan với bạn là thằng QLTT là không có trong việc gì về việc chăn nuôi DVHD của bạn cả.
Tôi sẽ nói sơ qua quy trình pháp lý trong chăn nuôi DVHD. Khi bạn có giấy chứng nhận chăn nuôi DVHD kèm theo bảng kê khai hàng tháng "sinh- lão bệnh tử" chắc bạn biết rồi phải không cứ làm đúng như trên rồi báo cáo hàng tháng hay quí bạn củng biết rồi. Khi xuất thì bạn củng biết rồi, làm tời trình cho chi cục kiểm lâm để nói cấp giấy xuất cho bạn. Bạn không việc gì phải sợ tụi nó cả, chỉ khi bạn làm không đúng, là bán hàngkhông xuất giấy Kiểm lâm, mua hàng không giấy Kiểm lâm .
1 điều quan trọng nữa khi nào nó "kiếm ăn" thì bạn dùng DT thông minh ghi âm cuộc gọi, trình báo cơ quan cảnh sát điều tra nơi bạn cư trú thì coi như nó toi. Nếu bạn còn điều gì không rõ cứ gọi dien thoai gap truc tiếp tôi.

Back