Có ai nuôi bồ câu ta thành công chưa?

• Thread starter phuonglinhdao
  • Ngày gửi
trên diễn đàn và các bài báo trên mạng toàn nói về bc pháp. các bác ở đây có bác nào biết ai đã nuôi bồ câu ta số lượng lớn mà thành công chưa? e có nuôi 10 đôi bồ câu gồm ta+ lai, chúng đẻ rất nhiều nhưng e chỉ để ăn và bán ra ràng chứ ko nhân giống gây đàn. e đang dự định chuyển chúng sang nuôi thả hoàn toàn và gây đàn trong 1 năm (liệu 10 đôi bố mẹ trong 1 năm có lên được 100 đôi ko nhỉ?). các bác có thấy dự định của e khả thi ko?

về vấn đề bệnh tật thì e ko lo vì chúng rất dễ nuôi, chúng rất hay bị đi ỉa nhưng rồi tự khỏi, thậm chí đợt vừa rồi e chuyển cám đột ngột từ ngô+ cám gà con sang 100% cám vịt đẻ, chúng đi ỉa đến gầy xọp đi, e chẳng thuốc men gì nhưng giờ lại tự khỏi, béo tốt bình thường. à nói luôn với các bác là 4 trong số 10 đôi đó là e mua chim ra ràng ở chợ về, lúc mua chúng còn chưa mổ thạo, về nhà e vứt vào khu chuồng gà, chúng đi ỉa phân xanh lét e cũng chẳng quan tâm, thế mà vẫn lớn bt, giờ đẻ sòn sòn. chẳng bù lũ chim pháp suốt ngày thuốc với thuốc làm e mệt quá.

nuôi thả nhưng vẫn phải quản lý chặt chẽ chứ anh Sáng Tạo. tôi làm một cái nhà khoảng 12m2, cao 5-6m, trong đó chỉ để chuồng chim. đàn chim đã ở nhà này được 1 tháng, đã quen chuồng và tha rơm vào chuồng làm tổ. sau này tôi gây đàn ra nhiều thì tôi phải đánh số từng đôi, ngày thả còn tối khi chim về chuồng thì đóng cửa nhà vào. như vậy tôi vẫn quản lý được đàn chim

-100 đôi thì cứt chắc chắn đầy nhà, 100 đôi mà thả ra gặp "cụ" nào bẫy lưới thì buổi chiều chỉ biết khóc.... còn 1 cái rất quan trọng mà ko aii chú ý đó chính là khi nuôi nhiều quản lý ko suể, do chim bỏ ổ, làm tổ chỗ nào nó thích, do bệnh tật, ngoại cảnh làm chết 1 vài con, bắt cặp tùm lum dần rà quay lại với bản chất hoang dã của nó lúc đó thì có muốn quản lý cũng chẳng biết làm gì, tôi đã chứng kiến khá nhiều người nuôi thả, khi sô lượng lớn thì xẩy ra tình trạng này và từ bỏ nghề.
- Chim ta hay chim pháp cho ăn cám thì nó cũng giống nhau, chất lượng thịt cũng vậy. nếu bạn có không gian tương đối thì nuôi chim pháp nhưng thả, nó cũng chỉ quanh nhà ko đi đâu xa. chăm sóc vừa khỏe mà dễ quản lý.

-100 đôi thì cứt chắc chắn đầy nhà, 100 đôi mà thả ra gặp "cụ" nào bẫy lưới thì buổi chiều chỉ biết khóc.... còn 1 cái rất quan trọng mà ko aii chú ý đó chính là khi nuôi nhiều quản lý ko suể, do chim bỏ ổ, làm tổ chỗ nào nó thích, do bệnh tật, ngoại cảnh làm chết 1 vài con, bắt cặp tùm lum dần rà quay lại với bản chất hoang dã của nó lúc đó thì có muốn quản lý cũng chẳng biết làm gì, tôi đã chứng kiến khá nhiều người nuôi thả, khi sô lượng lớn thì xẩy ra tình trạng này và từ bỏ nghề.
- Chim ta hay chim pháp cho ăn cám thì nó cũng giống nhau, chất lượng thịt cũng vậy. nếu bạn có không gian tương đối thì nuôi chim pháp nhưng thả, nó cũng chỉ quanh nhà ko đi đâu xa. chăm sóc vừa khỏe mà dễ quản lý.

nhà mình mua chim ta giống, họ nuôi khoảng 100 đôi, nuôi thả, nhưng họ cho ăn đầy đủ nên chim chẳng bay đi đâu xa, lúc mình đến là đầu giờ chiều, thấy chúng đậu kín cả nhà chim (họ cũng làm cái nhà tầm 10m2, chỉ để chuồng). về vấn đề quản lý thì hơi khó, nhưng mà mình cứ thử xem sao. bỏ nghề thì chắc chắn là ko vì mình nuôi chim phần nhiều là do đam mê. cùng lắm nếu khó khăn thì giảm đàn đi chứ ko có chuyện bỏ nghề :lol:

ko biết dễ khó quản lý thế nào chứ 1,2 đôi thả ra chúng nó quấy đã nhức đầu rồi, đằng này 100 cặp thì điều mình ko dám nghĩ tới :wacko:

--------

mà kể cả bạn quản lý được thì cũng chỉ đếm số chim có đủ hay ko thôi, nếu đủ thì vui ko đủ thì cũng tiếc núi thôi ...ngoài ra thì ko biết làm gì hơn khi chim ko đủ số lượng.

Last edited by a moderator:
e vẫn quyết định nuôi thả. một phần vì e ko có đất, vẻn vẹn có 12m2 thì xây mái lên làm nhà cho nó hết rồi, muốn gây ra 100 đôi thì cũng chả có đất mà nuôi nhốt, phần vì cứ thích thử làm xem sao.

mà tại sao lũ bồ câu ta nhà e ko ăn cám công nghiệp các bác nhỉ? ngày trước khi mới bắt về chúng cũng thích cám, thường là ăn hết cám, còn thừa lại ngô thóc. nhưng chẳng hiểu sao bắt đầu từ khi chúng đẻ chúng tự dưng bỏ ăn cám. e đổi các loại cám mà chúng ko hề sờ vào. đong 1 bát ngô+ 1 bát gạo xay+ 1 bát cám. đến tối thấy thừa cám trong máng, đong lại đúng tròn 1 bát. tức là chúng chẳng động mỏ vào. thế là sao nhỉ? có cách nào làm bc nhà e ăn cám trở lại ko?

e vẫn quyết định nuôi thả. một phần vì e ko có đất, vẻn vẹn có 12m2 thì xây mái lên làm nhà cho nó hết rồi, muốn gây ra 100 đôi thì cũng chả có đất mà nuôi nhốt, phần vì cứ thích thử làm xem sao.

mà tại sao lũ bồ câu ta nhà e ko ăn cám công nghiệp các bác nhỉ? ngày trước khi mới bắt về chúng cũng thích cám, thường là ăn hết cám, còn thừa lại ngô thóc. nhưng chẳng hiểu sao bắt đầu từ khi chúng đẻ chúng tự dưng bỏ ăn cám. e đổi các loại cám mà chúng ko hề sờ vào. đong 1 bát ngô+ 1 bát gạo xay+ 1 bát cám. đến tối thấy thừa cám trong máng, đong lại đúng tròn 1 bát. tức là chúng chẳng động mỏ vào. thế là sao nhỉ? có cách nào làm bc nhà e ăn cám trở lại ko?
Tại vì chị cho ăn dư thức ăn, chim thích ăn ngô và gạo lứt hơn so với cám, chị cho ăn nhiều nó ăn thức ăn khoái khẩu trc no rồi chừa lại cám là đương nhiên, chỉ thử chỉ cho ăn gạo và cám thôi, định lượng ít hơn so với mọi ngày và chờ kết quả !:8^:

thì thử rồi mới cảm nhận được. mà chim giờ xuống giá quá. lái vào mua mà có 70k/1 cặp àh, lái cân thử 10 con coi sao thì được 4kg. tính ra 400gram 1 con mà giá bèo nhèo quá. như chim ta ko biết 1 con được bao nhiêu gram nhỉ?

Tại vì chị cho ăn dư thức ăn, chim thích ăn ngô và gạo lứt hơn so với cám, chị cho ăn nhiều nó ăn thức ăn khoái khẩu trc no rồi chừa lại cám là đương nhiên, chỉ thử chỉ cho ăn gạo và cám thôi, định lượng ít hơn so với mọi ngày và chờ kết quả !:8^:

ờ nhỉ, cậu này nói có lý, chắc tại mình cho ăn nhiều, bữa nào cũng thừa mứa nhiều lắm. từ giờ phải giảm khẩu phần ăn của chúng đi mới được, cho ăn nhiều năng suất cũng ko cao hơn mà lại tốn kém.

bo cau

ngày xưa mình nuôi chim chỉ vì mục đích kiếm thêm chút thu nhập, nhưng sau một time chăm bẵm giờ mình mê bồ câu quá. nói thật một ngày mà ko được nhìn thấy chúng cứ thấy người bồn chồn làm sao ấy. đi xa nhà một tháng ko nhớ cũng ko lo lắng cho chồng, chỉ nhớ và lo cho đàn chim thôi mới chết chứ :lol: ai ko nuôi ko thể biết cái cảm giác hồi hộp khi lần đầu nhìn thấy hai quả trứng xinh xinh, rồi đếm từng ngày chờ chim mổ vỏ, các bác nhỉ? :lol:

u dung roi minh cung vay trao doi khinh nghiem nhe 01667663139 minh dong thap

Chào các bạn! mình có hơn chục cặp BC mình nhốt mỗi cặp một chuồng. mình nuôi thử nghiệm sau đó mới nhân đàn lên, nhưng thấy hiệu quả k cao. Nuôi được hơn 1 năm nay mình gặp phải những vấn đề sau: tụi nó đẻ cũng đều nhưng sao khi ấp trứng hay bị hư, nếu có nở được cũng bị chết hết 1 em còn có 1 em hà. có mấy cặp mình lót ổ nhưng nó k đẻ trong ổ mà toàn đẻ ở ngoài mình nhặt đem vào thí nó lại mổ bể trứng, còn có cặp đẻ trứng trong ổ ấp gần đến ngày nở thì nó bươi giấy lót ổ ra mình thấy vậy sợ trứng bị lạnh sẽ hỏng mình lót ổ lại thì nó bỏ ổ k thèm ấp nữa. xin ace có kinh nghiệm tư vấn giúp để khắc phục những vần đề trên. chân thành cảm ơn!

Last edited by a moderator:
Chim nuôi thả cũng phải có từng chuồng riêng cho từng đôi.
Chúng không sống chung đâu mà phải lo. Nếu không có đủ
chuồng cho từng đôi, thì đánh nhau tranh tổ, không thể
chăn nuôi được.

Đã có từng chuồng cho từng đôi thì theo dõi rất dễ, còn
dễ hơn nuôi nhốt, vì chúng tự tìm, tự cặp đôi, không bị
ép nhầm cặp như nuôi công nghiệp. Theo dõi thì biết cặp
nào đẻ thưa, cặp nào ấp dở, cặp nào nuôi con dở. Chim nuôi
nhốt cũng vậy. Có bao giờ cặp nào cũng như cặp nào đâu.
Chim ra ràng thì chưa có tổ, và chúng tìm nhau rồi mới cặp
đôi, có tổ, và có con, mà mình chẳng phải lo chi hết. Vì
thế, luôn luôn phải có chuồng trống để cho chim ra ràng cặp
đôi và chọn chỗ xây tổ.

Chim nuôi thả bao giờ ăn cũng tốn hơn, vì chúng thích bay.
Mặc dù đưa cơm tận miệng, rót nước tận tay, chúng vẫn cứ
bay rất vô lý của mình, nhưng có lý của nó. Bay thì tiêu
hao năng lượng, ăn tốn hơn, khoẻ hơn, đỡ tiền thuốc hơn.
Chim bay thả thì tha hồ ăn thêm: cỏ, đá, sỏi, hạt, tuỳ miệng
nên khoẻ hơn, không bị thiếu chất như nuôi nhốt nếu cùng cho
ăn như nhau.

Chỉ sợ nhất là bị bắt trộm khi bay ra ngoài.

Back