Có ai nuôi bồ câu ta thành công chưa?

• Thread starter phuonglinhdao
  • Ngày gửi
trên diễn đàn và các bài báo trên mạng toàn nói về bc pháp. các bác ở đây có bác nào biết ai đã nuôi bồ câu ta số lượng lớn mà thành công chưa? e có nuôi 10 đôi bồ câu gồm ta+ lai, chúng đẻ rất nhiều nhưng e chỉ để ăn và bán ra ràng chứ ko nhân giống gây đàn. e đang dự định chuyển chúng sang nuôi thả hoàn toàn và gây đàn trong 1 năm (liệu 10 đôi bố mẹ trong 1 năm có lên được 100 đôi ko nhỉ?). các bác có thấy dự định của e khả thi ko?

về vấn đề bệnh tật thì e ko lo vì chúng rất dễ nuôi, chúng rất hay bị đi ỉa nhưng rồi tự khỏi, thậm chí đợt vừa rồi e chuyển cám đột ngột từ ngô+ cám gà con sang 100% cám vịt đẻ, chúng đi ỉa đến gầy xọp đi, e chẳng thuốc men gì nhưng giờ lại tự khỏi, béo tốt bình thường. à nói luôn với các bác là 4 trong số 10 đôi đó là e mua chim ra ràng ở chợ về, lúc mua chúng còn chưa mổ thạo, về nhà e vứt vào khu chuồng gà, chúng đi ỉa phân xanh lét e cũng chẳng quan tâm, thế mà vẫn lớn bt, giờ đẻ sòn sòn. chẳng bù lũ chim pháp suốt ngày thuốc với thuốc làm e mệt quá.

Chim ta chắc khỏe hơn chim pháp nhưng con bé quá khó bán ra thị trường, mấy cặp thì bạn để ăn chứ khi nuôi 100 cặp ăn sao hết. chắc chim pháp của bạn yếu rồi hoặc bị bệnh gì đó khó chữa khỏi hẳn, chim mình pháp lai nhưng nuôi cũng đc mấy tháng rồi chưa thấy bệnh tật gì, còn nuôi bồ câu ta chắc ít người nuôi quá vì bé quá chất lượng thịt cũng giống nhau, thời gian đẻ hơn cũng không đáng kể. mình đc hơn chục cặp pháp lai rồi, lấy kinh nghiệm thêm thời gian nữa rồi đầu tư làm chuồng trại nuôi khoảng 100-200 cặp.

10 cặp 1 năm sẽ không bao giờ thành 100 cặp được, dù rằng trên lý thuyết là con mẹ đẻ con, con con đẻ con cháu nhưng rất khó vì đâu phải đôi nào đẻ cũng giống nhau đâu, rồi chưa tính đến bệnh tật, ấp không nở do thiếu trống.... nhưng dù sao bạn cũng thử xem sao

à hôm nay mình mới chợt nhận ra có lẽ nguyên nhân khiến chim nha fmình hay đi ỉa đó là do mình thay đổi cám thường xuyên. mình hay mua cám lẻ, cứ mua mỗi lần 5kg một, nên ko cố định loại cám gì, hết là ra hàng lấy, mỗi lần lấy ở một hàng khác nhau, cũng chẳng hỏi xem đó là loại cám gì. hôm nay mình mới nghĩ ra, hic

có lần mình đổi cả bao cám gà thả vườn giá 170k/1bao/25kg, do mình thấy rẻ nên mua về cho nó ăn thử xem thế nào, mà nó ăn xong cứ thải phân ra y như cám bị ngâm nước lúc chim chưa ăn,mình trộn chung với gạo lức nó toàn lựa gạo ăn trước, ăn được 5 ngày thì hết mình ngưng ko cho ăn cám đó nữa. trước thì xài cám 240k/1b thì nó ăn tỉ lệ thừa cám và gạo là như nhau, tính ra nó ăn rẻ hơn cám kia nhưng nó ăn khỏe hơn cám kia nhiều lắm(chắc do thiếu chất) nên mình ngưng đổi qua cám khác.giờ thì mình xài cám việt đức, 280k/1b hạt cám vừa đủ chim ăn, chim ăn thải phân cũng rất tốt. cám này ko vụn như cám carlling==>mình sẽ gắn bó với cám này dài hạn.
còn như bạn nói là nuôi bồ câu ta có thành công ko thì phải thử mới biết được, ở gần mình cũng có 1 hộ nuôi khoảng 50 đôi ta, họ bán chim ra ràng tầm 50k/1 cặp mà mình ko biết trọng lượng là bao nhiêu chim mình thì chim lai 400gram 1/con =40k/1con. còn nếu muốn so với chim pháp thì phải có con số cụ thể về giá chim ta, giá chim pháp, thời gian sinh sản....đầu ra cho 2 loại trên.
còn theo mình thì chơi pháp lai loại màu trắng trọng lượng chim ra ràng từ 400-450gram là đẹp nhất, dễ bán, chim ăn ở mức vừa phải.
10 cặp có thể ra 100cặp/1 năm chứ bạn nếu 10 cặp đó đang đẻ tốt và duy trì đều đều ko có dịch bệnh thì có 100 cặp là chuyện nhỏ thôi.
mà mình thấy nuôi có hơn 100 đôi bồ câu cũng vất vả ra phết, lằng nhằng tốn thời gian, ko chăm thì hỏng hết trả được đồng nào có khi lại lỗ, chăm chút thì được chút đỉnh mà tốn thời gian kinh, đi chơi hay đi công việc cũng phải canh me tới giờ về cho chim ăn. sáng đến cứ nội rửa cái máng uống là mất thời gian nhất, rồi cho ăn, cho uống, coi con nào nở chưa, lo lót ổ dơ...chiều tối lại coi con nào đẻ để lót ổ...vốn liếng thì chưa gỡ được đồng nào, bữa giờ mình bán chim ra ràng với ít chim giống chỉ gỡ được tiền cám nuôi bọn nó từ lúc mua tới thời điểm bây giờ thôi, còn cái cục kia chắc đợi đến mùa xuân năm nữa(nếu mình tính là cứ thuận lợi ko có rủi ro cao)tính ra cũng bận bịu ra nhiều mà chẳng lời lãi được mấy. hồi mình mới nuôi mấy trục đôi chưa đẻ cứ nghĩ sẽ lên tầm 300-500 cặp nuôi cũng đơn giản thôi, giờ nghĩ lại cũng chẳng dám lên mức 300 cặp đẻ, vì chắc chẳng nuôi nổi bọn nó.

Last edited by a moderator:
ngày xưa mình nuôi chim chỉ vì mục đích kiếm thêm chút thu nhập, nhưng sau một time chăm bẵm giờ mình mê bồ câu quá. nói thật một ngày mà ko được nhìn thấy chúng cứ thấy người bồn chồn làm sao ấy. đi xa nhà một tháng ko nhớ cũng ko lo lắng cho chồng, chỉ nhớ và lo cho đàn chim thôi mới chết chứ :lol: ai ko nuôi ko thể biết cái cảm giác hồi hộp khi lần đầu nhìn thấy hai quả trứng xinh xinh, rồi đếm từng ngày chờ chim mổ vỏ, các bác nhỉ? :lol:

Nuôi chim cũng là niềm đam mê, em nuôi khoảng 100 con gà mà ngày nào đi đâu xa cũng không yên, mỗi lần cho ăn chúng cứ chạy đến thích lắm. em thì làm internet nghe bọn con nít nói bậy khi chơi game cũng chán, nói hoài nó chửi luôn cả mình, tức thì cũng chẳng làm đc gì lớn rồi chẳng lẽ chấp với con nít. em thấy nuôi 100 con gà mái nhàn hơn 100 cặp chim, 100 con gà tháng em cũng kiếm đc 2.5 - 3tr. ráng cày thêm mấy năm nữa em kiếm đất mở trại nuôi gà nuôi chim.
dự tính của em sau này là mở 1 trại nhỏ nuôi 200 con gà mái đẻ bán giống gà con ( 1 tháng tốt cũng đc 5tr) + 200 cặp bồ câu ( khoảng 4tr tiền lãi nữa ) + thêm ít gà tre + gà rừng và chim cảnh cho vui kiếm tiền cà phê. các bác thấy như vậy có được không?
Chim và gà em nghĩ bệnh cũng giống nhau, nên em kết hơp nuôi cho dễ chữa bệnh cho cả 2.

Cảm giác của Chị cũng giống e. Sáng thức dậy là phải chạy ngay ra chuồng BC, Tối trước khi đi ngũ củng vậy.
ngày xưa mình nuôi chim chỉ vì mục đích kiếm thêm chút thu nhập, nhưng sau một time chăm bẵm giờ mình mê bồ câu quá. nói thật một ngày mà ko được nhìn thấy chúng cứ thấy người bồn chồn làm sao ấy. đi xa nhà một tháng ko nhớ cũng ko lo lắng cho chồng, chỉ nhớ và lo cho đàn chim thôi mới chết chứ :lol: ai ko nuôi ko thể biết cái cảm giác hồi hộp khi lần đầu nhìn thấy hai quả trứng xinh xinh, rồi đếm từng ngày chờ chim mổ vỏ, các bác nhỉ? :lol:

Nuôi chim cũng là niềm đam mê, em nuôi khoảng 100 con gà mà ngày nào đi đâu xa cũng không yên, mỗi lần cho ăn chúng cứ chạy đến thích lắm. em thì làm internet nghe bọn con nít nói bậy khi chơi game cũng chán, nói hoài nó chửi luôn cả mình, tức thì cũng chẳng làm đc gì lớn rồi chẳng lẽ chấp với con nít. em thấy nuôi 100 con gà mái nhàn hơn 100 cặp chim, 100 con gà tháng em cũng kiếm đc 2.5 - 3tr. ráng cày thêm mấy năm nữa em kiếm đất mở trại nuôi gà nuôi chim.
dự tính của em sau này là mở 1 trại nhỏ nuôi 200 con gà mái đẻ bán giống gà con ( 1 tháng tốt cũng đc 5tr) + 200 cặp bồ câu ( khoảng 4tr tiền lãi nữa ) + thêm ít gà tre + gà rừng và chim cảnh cho vui kiếm tiền cà phê. các bác thấy như vậy có được không?
Chim và gà em nghĩ bệnh cũng giống nhau, nên em kết hơp nuôi cho dễ chữa bệnh cho cả 2.

nghe cũng hợp lý đấy bác, giờ làm in tờ nét cũng khó khăn, ngày xưa mình làm phải cày thêm đêm thì mới còn có lãi nhiều, mà cày đêm thì công an phường kiểm tra 1 phát là hết gần 3 tr tiền phạt riết rồi ko làm đêm, làm nguyên ngày. 1 mình canh thì chịu ko nổi, thuê người canh thì còn đâu lãi lời nữa thành ra giờ quy ẩn ở rẫy.mà bác bán bồ câu ra ràng hiện tại được bao nhiêu 1 cặp, bán cho ai? bồ câu to ko?. trước mình cũng tính nuôi thêm gà đẻ mà khổ nỗi là nhà cũng có vườn rẫy nên sợ bày ra nhiều thứ làm ko nổi.

nghe cũng hợp lý đấy bác, giờ làm in tờ nét cũng khó khăn, ngày xưa mình làm phải cày thêm đêm thì mới còn có lãi nhiều, mà cày đêm thì công an phường kiểm tra 1 phát là hết gần 3 tr tiền phạt riết rồi ko làm đêm, làm nguyên ngày. 1 mình canh thì chịu ko nổi, thuê người canh thì còn đâu lãi lời nữa thành ra giờ quy ẩn ở rẫy.mà bác bán bồ câu ra ràng hiện tại được bao nhiêu 1 cặp, bán cho ai? bồ câu to ko?. trước mình cũng tính nuôi thêm gà đẻ mà khổ nỗi là nhà cũng có vườn rẫy nên sợ bày ra nhiều thứ làm ko nổi.
mình thì làm nét 8 năm rồi, ngày xưa còn ngon giờ cũng oải. chỗ mình BC ra ràng 85k/cặp 400g/con. mình có mấy người quen bán quán nhậu nên định làm thêm 1 ít bỏ cho quán, chứ chỗ mình ít quán nhậu có thịt BC. Gà đẻ bạn nên quây lưới lại khoảng 100m2 là nuôi dc 100 con rồi, gà thì bán giống, giống không bán đc thì bán trứng cho lò ấp, bán cho lò ấp không dc thì bỏ ra tạp hoá bán, nhà vợ mình bán tạp hoá nên kg sợ đầu ra. 100 con gà mái cho khoảng 2-3tr, bán trứng thì lời ít, con giống thì ngon hơn.

Chăn nuoi hay trồng chọt mà kể cả anh làm nghề ngỗng khác nếu mà anh không chuyên tâm, không kiên trì thì có đạt được kết quả cũng chỉ là một kết quả Trung Bình - Khá mà thôi .
Chim bồ câu nuôi thực sự không khó với cả những người không nuôi bao giờ , còn hiệu quả của nó cả chim Ta-Lai, hay chim Pháp phụ thuộc vào yếu tố Kỹ thuật nuoi và giá cả đầu ra . Nếu giá chim thịt Ta Lai ma gần như chim Pháp thì cứ nuôi chim Ta được rồi vì chi phí bỏ ra thấp hơn .Nếu bạn muốn chim giống cung như chim thịt to hơn thì ban có thể nuôi loại Pháp lai Ta cung hiệu quả lắm .

bạn nuôi gà đẻ hả bạn? lọai gà gì mà 100 con mà một tháng lời 2.5 -3t bạn có thể tư vấn cho mình ko? mình hiện đang thất nghiệp cũng muốn nuôi lọai nào đó, nghe bạn nói mình thấy mê rồi đó hiện mình đang nuôi gần 100đôi bc mà thấy ko có lời

mình nuôi gà ai cập bạn ah, để mình tính nhé ví dụ 100 mái 1 ngày ăn hết 10 - 11kg, cám gà đẻ 280k/25kg + lúa 6.5k/1kg trộn tỉ lệ 50:50 tình ra 1 ngày ăn hết 90-100k, 100 mái ti lệ đẻ 70% ( gà ai cập không biết ấp) giá trứng 3000đ/1trái, 3*70 = 210k/1 ngày, trừ thức ăn + thuốc men còn khoảng 90-100k. còn nếu bán trứng cho lò ấp thì đc 4k-5k/trứng lời nhiều hơn nhưng bán đc ít, còn nếu ấp và bán giống còn ngon hơn rất nhiều, ( khu vực mình bán trứng gà rất chạy, nhà cũng có tạp hóa nữa).
sau này có đất mình se thêm 100 con mái gà thả vườn nữa, mình dự tính là 100 mái thả vườn 1 ngày khoảng 50 trứng bán trứng cho lò ấp ( rất dễ bán, chỗ mình ng ta hỏi nhiều mà mình không có) 4k/trứng. bạn ép gà đẻ không cho ấp thì 1 ngày cũng kiếm đc 100k.
mình nghĩ là nuôi cái gì cũng ít thôi rồi tự tìm đầu ra sẽ ổn, có bị rủi ro thì số vốn mất cũng không nhiều. đầu tư 100 mái + 10 trống khoảng 20tr, ngon lành không dịch cúm thì 6 - 7 tháng là gỡ vốn, tính kỹ thì cũng không có gì gọi là mạo hiểm cả.

mình nuôi gà ai cập bạn ah, để mình tính nhé ví dụ 100 mái 1 ngày ăn hết 10 - 11kg, cám gà đẻ 280k/25kg + lúa 6.5k/1kg trộn tỉ lệ 50:50 tình ra 1 ngày ăn hết 90-100k, 100 mái ti lệ đẻ 70% ( gà ai cập không biết ấp) giá trứng 3000đ/1trái, 3*70 = 210k/1 ngày, trừ thức ăn + thuốc men còn khoảng 90-100k. còn nếu bán trứng cho lò ấp thì đc 4k-5k/trứng lời nhiều hơn nhưng bán đc ít, còn nếu ấp và bán giống còn ngon hơn rất nhiều, ( khu vực mình bán trứng gà rất chạy, nhà cũng có tạp hóa nữa).
sau này có đất mình se thêm 100 con mái gà thả vườn nữa, mình dự tính là 100 mái thả vườn 1 ngày khoảng 50 trứng bán trứng cho lò ấp ( rất dễ bán, chỗ mình ng ta hỏi nhiều mà mình không có) 4k/trứng. bạn ép gà đẻ không cho ấp thì 1 ngày cũng kiếm đc 100k.
mình nghĩ là nuôi cái gì cũng ít thôi rồi tự tìm đầu ra sẽ ổn, có bị rủi ro thì số vốn mất cũng không nhiều. đầu tư 100 mái + 10 trống khoảng 20tr, ngon lành không dịch cúm thì 6 - 7 tháng là gỡ vốn, tính kỹ thì cũng không có gì gọi là mạo hiểm cả.
gà này đẻ trứng to ko bạn. mình chưa thấy giống này bao giờ, mà chất lượng thịt có ngon bằng gà thả vườn ko?ở chỗ mình chưa thấy ai nuôi giống này.

gà này đẻ trứng to ko bạn. mình chưa thấy giống này bao giờ, mà chất lượng thịt có ngon bằng gà thả vườn ko?ở chỗ mình chưa thấy ai nuôi giống này.
Thịt gà tương đương gà ta, trứng to giống gà ta, đẻ năng xuất hơn gà ta vì chỉ tập trung vào đẻ và không biết ấp. nhược điểm là con gà khá bé mái khoảng 1k5, vì gà bé nên ăn cũng ít 1 ngày khoảng 100g thức ăn. mình nuôi ít bán quanh khu vực và bán đc ít giống là cũng ổn.

Mình xin góp ý một chút vì mình cũng đang nuôi khoảng 60 cặp chim ta( chim thả hội) chim nay có ưu điểm là nuôi quần thể rất tốt đỡ công chăm bẵm ngày cho ăn 2 lần, 5 ngày mới uống hết bình nước. nuôi con khéo, đẻ mau. tiêu tốn ít thức ăn, giá thành chim ra ràng cũng ko kém chim pháp là bao(80k/cặp) tiêu tốn thức ăn ít gấp đôi. chỉ có mỗ một nhược điểm là đầu ra hơi khó khăn. chủ yếu bán vào dịp cuối năm, đầu năm( bán cho đám cưới) bao nhiêu cũng hết. đợt này đang ế hàng 70k/ cặp. nhưng khó bán.
nói tóm lại mình nuôi cả 3 loại chim câu(pháp, lai, ta) mình thấy mỗi loại có ưu và nhược điểm khác nhau. nhưng mình vẫn thích nuôi chim ta hơn. nếu đầu ra chim ta tốt thì sẽ cho lợi nhuận cao hơn 2 loại kia. chúc bạn thành công.

Mình xin góp ý một chút vì mình cũng đang nuôi khoảng 60 cặp chim ta( chim thả hội) chim nay có ưu điểm là nuôi quần thể rất tốt đỡ công chăm bẵm ngày cho ăn 2 lần, 5 ngày mới uống hết bình nước. nuôi con khéo, đẻ mau. tiêu tốn ít thức ăn, giá thành chim ra ràng cũng ko kém chim pháp là bao(80k/cặp) tiêu tốn thức ăn ít gấp đôi. chỉ có mỗ một nhược điểm là đầu ra hơi khó khăn. chủ yếu bán vào dịp cuối năm, đầu năm( bán cho đám cưới) bao nhiêu cũng hết. đợt này đang ế hàng 70k/ cặp. nhưng khó bán.
nói tóm lại mình nuôi cả 3 loại chim câu(pháp, lai, ta) mình thấy mỗi loại có ưu và nhược điểm khác nhau. nhưng mình vẫn thích nuôi chim ta hơn. nếu đầu ra chim ta tốt thì sẽ cho lợi nhuận cao hơn 2 loại kia. chúc bạn thành công.

cảm ơn bạn. mình cũng đang nuôi 10 đôi cả ta+ lai. nuôi nhốt, nhưng mình thấy loại này sức đề kháng cao hơn chim pháp, ít tốn công chăm sóc, đẻ sòn sòn. từ khi mới nuôi đến giờ thì chỉ có 1, 2 lứa đầu là có tỷ lệ ko cồ, còn lại thì có cồ 100%. nhưng nhược điểm là loại này chúng ko dạn người, mặc dù mình chăm bẵm rất kỹ và gần như rảnh rỗi là ra chuồng chim (tức là chúgn thấy mặt mình cả ngày :lol: ) nhưng chúng vẫn rất nhát người, thấy người là bay ầm ầm, cả khi đang ấp cũng bay ra. thế nên mình thấy loại chim này chỉ thích hợp nuôi thả tự do. mình nghĩ nuôi thả sẽ nhàn hơn vì mình ko có nhiều time, nhưng vấn đề quản lý thì hơi khó, vì nếu gây ra khoảng 100 đôi thì làm sao biết đôi nào vào đôi nào? nếu có mất 1, 2 đôi chắc cũng chả biết.

do k co thoi gian cham soc , can ban 40 cap bo cau gia re , o long khanh - dong nai , sdt 0985255835

Nuôi chim Ta nếu nuôi theo kiểu quần thể chưa chắc đã ăn ít hơn bồ câu Pháp mặc dù nó nhỏ , vì nó thả bay nên tiêu hao năng lượng , them vào đó sớ lượng nhiều bạn không thể biết cặp nào đẻ tốt hay không đẻ nên bạn sẽ nuôi bá cô rất nhiều con hay nhiều đôi, tỷ lệ trống mái không chuẩn gây ra ăn tốn do chim Trống ăn, chim không đẻ ăn và đẻ quá thưa ăn . Vì vậy tính ra thì nó ăn sẽ nhiều hơn cả chim Pháp nuôi công nghiệp . Thời gian sinh sản cách hơn nhau tối đa 10 ngày là cao , giá thành thì lại chênh lệch 70k / 120k vào thời điểm chạy hàng thì 100k/150k .Bạn thử so sánh thử xem sao nhé .Nhiều nơi thì nhiều giá khác nhau phần là do nhu cầu ít hay nhiều, phần là do giống chim Pháp to hay chim Pháp nhỏ , vậy nếu giá cả chim ra ràng ở nơi nao mà gần như nhay thì tốt hơn là nuoi chim Ta Lai cho chi phí đầu tư ban đầu thấp hơn .

Back