có bác nào nuôi trăn tư vấn giúp cái

• Thread starter thetiep
  • Ngày gửi
nhà mình có 1 con trăn tầm khoảng 11kg, đã lột xác được 1 tuần rồi. tính tư lúc nuôi đến bây giờ đã được hơn 40 ngày nhưng vẫn chưa ăn gì. Mình có thả cả chuột sống và chuột chết vào nhưng trăn đều ko ăn. Ban đầu nghĩ rằng đang lột xác còn yếu nên trăn chưa ăn, hôm nay có cho đầu gà vào nhưng cũng ko ăn mà còn lẩn đi chỗ khác. Vậy bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp cái.

Trăn của bạn có thể nằm vào những tình trạng sau;
1- bạn mua nhầm trăn hoang dã ( vì bạn chưa nói thế nào)
2- trăn bị bệnh , trăn nuôi kém ăn lắm 2 tuần cũng ăn lần. Bạn xem trăn có dữ cắn người, tung xói chuồng là con hoang dã, trăn ốm ( gầy) màu da không sáng , không bóng láng là trăn bị bệnh.

Last edited by a moderator:
nhà mình có 1 con trăn tầm khoảng 11kg, đã lột xác được 1 tuần rồi. tính tư lúc nuôi đến bây giờ đã được hơn 40 ngày nhưng vẫn chưa ăn gì. Mình có thả cả chuột sống và chuột chết vào nhưng trăn đều ko ăn. Ban đầu nghĩ rằng đang lột xác còn yếu nên trăn chưa ăn, hôm nay có cho đầu gà vào nhưng cũng ko ăn mà còn lẩn đi chỗ khác. Vậy bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp cái.

nếu là bị bệnh thì là ntn? chữa bằng cách nào?

bạn nhử mồi là gà con hoặc cút xem sao. trăn bệnh thì da nhăn nheo,có thể có nước mũi hoặc đờm trong cổ,phía gan và tim sưng to. trăn cũng có thể bị táo bón,phân không ra được,...tốt nhất là bạn nên bán để làm người ta lấy da đi. mua con khác mà nuôi. tới chỗ bán thì thấy con nào đang ăn mồi hãy mua.

bác ở trong ngoài bắc thì trăn nghỉ ăn rồi, còn trong nam thì bác thử cho e nó tắm trong nước tầm 30p rồi cho ra phơi nắng sớm 40>45p rồi hôm sau bác cho nó ăn xem sao, nếu sờ dưới gần hậu môn có những cục to to cứng cứng là e nó bị táo bón phải bơm dầu ô liu rồi nặn phân ra, bị táo bón là e nó ko ăn đâu, cũng có thể bác mua phải con giống ko rõ ràng bị bệnh, hoặc là trăn tự nhiên nó nhát người ko quen môi trường ko dám ăn

Back