có câu hỏi kỳ quặc: Trồng xen cây gì với cao su 5 tuổi

• Thread starter Nguyễn Thị MInh Tâm
  • Ngày gửi
tôi muốn hỏi là mình có thể trồng xen 1 loại hoa ngắn ngày nào đó vào lô cao su ko .và được thì nên trồng hoa gi là thích hợp nhất đối với đất đỏ ở Bình Phước ,pải là hoa cho thu nhập chứ không phải hoa,,,mười giờ

Bác có thể nói chính xác là bác đang làm một trong hai mô hình trên hay bác làm cả hai mô hình trên.cây măng cụt mà bác kêu là từ năm 3 trở đi là cho thu hoặch được 100kg thông tin bác đưa có chính xác không vây?chứ măng cụt dưới mình trồng phải từ 5 năm trở lên thì may ra

Bạn hiểu nhầm chỗ này rồi ...

Thu hoạch từ năm thứ 3 ... chứ không phải trồng đến năm thứ 3.
Cây mới trồng cũng tùy thuộc vào từng nguời chọn giống. Riêng mình, mua giống phải cao từ 0.6 đến 1m. Đến năm thứ 6 bắt đầu cho trái chiến.

Mình chỉ làm mô hình trồng xen cây măng cụt, còn mô hình trồng lan cắt cành người khác đã làm và đang thu hoạch bông tại xã Hòa Lợi - Bến cát - Bình Dương.

cho mình hỏi thêm là măng cụt bạn trồng năm nay là năm thứ mấy rùi bạn? thực hiện mô hình này bạn có gặp khó khăn gì trong việc chăm sóc không vậy bạn?chứ mình thấy măng cụt đầu tư thời gian lâu quá mà khi được ăn thì cũng đủ thứ như chảy mủ, sượng trái...

cho mình hỏi thêm là măng cụt bạn trồng năm nay là năm thứ mấy rùi bạn? thực hiện mô hình này bạn có gặp khó khăn gì trong việc chăm sóc không vậy bạn?chứ mình thấy măng cụt đầu tư thời gian lâu quá mà khi được ăn thì cũng đủ thứ như chảy mủ, sượng trái...

Trái măng cụt khi gặp nắng thường hay bị sượng và chảy mủ đó bạn.

Hiện tại, vườn của mình đang trồng xen trong vườn cao su 8 năm tuổi, và trồng được 3 năm. Cây pát triển rất tốt. Không có gì khó khăn trong việc chăm sóc cả.

Có 1 vườn cây măng gần nhà, người ta đang thu hoạch năm thứ 4 rồi. ( năm nay ra bông muộn hơn mọi năm 1,5 tháng)

Cách kích ra hoa cho cây măng ra đồng loạt : ngưng tưới nhiều ngày, đến khi nào thấy cành non héo và móp lại ( ít thôi), lúc đó tưới đẫm và đồng loạt, 10 đến 20 ngày sau sẽ ra hoa.

Nhà mình có vườn tiêu, trên phủ lưới thái ( lưới che hoa lan) - 50%. Trồng xen măng cụt vào cũng phát triển rất tốt.

Tuy rằng đầu tư hơi lâu, nhưng nó có kinh tế và lâu dài . Có khi nào trái măng cụt rẻ đâu nào! phải không ?

Trái măng cụt khi gặp nắng thường hay bị sượng và chảy mủ đó bạn.

Hiện tại, vườn của mình đang trồng xen trong vườn cao su 8 năm tuổi, và trồng được 3 năm. Cây pát triển rất tốt. Không có gì khó khăn trong việc chăm sóc cả.

Có 1 vườn cây măng gần nhà, người ta đang thu hoạch năm thứ 4 rồi. ( năm nay ra bông muộn hơn mọi năm 1,5 tháng)

Cách kích ra hoa cho cây măng ra đồng loạt : ngưng tưới nhiều ngày, đến khi nào thấy cành non héo và móp lại ( ít thôi), lúc đó tưới đẫm và đồng loạt, 10 đến 20 ngày sau sẽ ra hoa.

Nhà mình có vườn tiêu, trên phủ lưới thái ( lưới che hoa lan) - 50%. Trồng xen măng cụt vào cũng phát triển rất tốt.

Tuy rằng đầu tư hơi lâu, nhưng nó có kinh tế và lâu dài . Có khi nào trái măng cụt rẻ đâu nào! phải không ?

bác phủ lưới thái vựot ngọn tiêu lun ha? đúng là măng cụt không rẻ nhưng cách đây 2 năm măng cụt bên thái đưa qua đụng chợ giá tụt xuống còn 10k kg thấy cũng oải. vườn măng cụt nhà mình (của ông bà bô lão) trồng xen trong vườn chôm chôm vừa rùi để héo quá đát tưới vào trút lá tùm lum.giờ mới đang điểm bông ah.không biết năm nay sao nữa chứ năm ngoái thất quá không đủ trái ăn nữa hihi...

Ngoài Bắc có cây Quả Bứa:
*

*
Cây này mọc thẳng tắp, nhưng cành thì lại ngang .
Vì thế có câu "Ngang cành bứa."
*
Trái Bứa rất giống trái Măng Cụt, nhưng vỏ màu vàng chanh.
Vỏ có vị chua, để nấu canh cá.
Đồ Sơn là bờ biển tỉnh Hải Phòng có trồng Bứa, nhưng hầu
hết Bứa trái là hái trong rừng hoang . Có thể nói cây Bứa
cũng là cây hoang mang về vườn trồng mà thôi. Bứa giá rẻ
vì ăn chẳng ngon mấy.
*
Lần đầu tiên thấy Măng Cụt, lại thấy cách cắt vỏ ăn ruột,
tôi nhớ ngay đến Bứa, nhưng Măng Cụt ngon hơn rất nhiều.
Xin hỏi các bạn, vỏ Măng Cụt có nấu canh chua không ?
*

vỏ Măng Cụt có nấu canh chua không ?
*

Mình chưa thấy ai lấy vỏ măng vụt nấu canh chua bao giờ.Vỏ măng cụt còn nhựa thì đắng lắm bác mytran ah cho vào nồi măng chua chắc hết chua luôn đó bác hihi...

Vườn cây Cao su 5 năm tuổi, muốn trồng xen để tăng thu nhập chỉ có 2 loại.

- Lan Mokara
- Cây măng cụt

Ngoài 2 thứ này ra, thì không trồng được loại naò hết. Giải thích như sau:

- Lan Mokara : Xây luống giữa luồng, cây vẫn cho ra hoa bình thường. Nhưng phải chọn giống, vì một số giống Mokara không ra hoa dưới điều kiện bóng râm. Những giống thích hợp : Vàng nến, đồng, Banana, đỏ lá quặp, ...

- Cây măng cụt :
* So sánh kinh tế giữa cây cao su ( khai thác 10 năm đầu) và cây măng cụt:

- 1 hecta cao su thu nhập ( tính giá thời điểm bây giờ - 900đ/độ - cạo D2) :
Bình quân 20tr/tháng x 9 tháng = 180tr/năm

- 1 hecta măng cụt - 200 cây( thu hoạch năm thứ 3 trở đi )
1 cây cho khoảng 100kg x 20k/kg = 2 tr/cây x 200 cây = 400tr/năm

- Ưu điểm của cây măng cụt :
* Ưa bóng mát cho những năm đầu ( 5 năm)
* Vừa thu hoạch măng cụt + vừa cạo mủ cao su
* Tưới và bón phân cho măng cụt => cây cao su có lợi
* Bóng râm không ảnh hưởng đến kết quả đậu trái của măng cụt

- Nhược điểm Măng cụt :
* Không ưa nắng ( phải che suốt)
* Nắng nhiều sẽ kết trái ít - cây phát triển chậm.

- Ưu điểm xen canh 2 cây cao su và măng cụt:
* Khai thác cả 2 loại trên cùng 1 diện tích
* Bóng mát cho măng cụt - Tưới nước, bón phân thường xuyên cho cao su.

PS: Mô hình này tôi đã và đang làm. Xung quanh tôi còn có những nguời khác cùng làm

Chúc bạn thành công ... chóng giàu ..:lol:

woa!!!!!!!!!!!
nếu dc vậy thì tuyệt.
mà cho xin hỏi thêm
vậy cách xen măng cục của bạn là như thế nào chứ khoảng trống của cao su hiện nay là khoảng 3mx5m
vậy nếu đặt măng cục thì phải là 2x2,5 đúng ko
vậy bạn có gặp khó khăn trong việc tưới tiêu hay quét dọn vườn ko
thường thì vào cuối năm người ta thường quét lá vào giữa luống để đốt
nhưng nếu xen vậy thì có le~ phải dồn lá rụng đó vào bao va mang ra ngoài rùi
^_^
---------------
nghe nói ở tỉnh nào đó người ta xen cây gừng trong luống cao su
cụ thể là cho hỗn hợp phân bò+ vỏ trấu+đất ==>vào nửa bao và sắp 1 hoặc 2 hàng dài theo luống cao su
năng suất và lợi nhuận cung~ khá cao
không biết có thật vậy ko
có ai bit cho y kiến dùm

Last edited by a moderator:
ông già tớ có đám CS khoản >500 cây được 3 năm tuổi trồng tại vùng đất gò (xung quanh là ruộng) được tưới nước bằng thủy lợi quanh năm của tỉnh Bình Thuận không biết áp dụng mô hình xen cây măn cụt thế có ok k ta? mong bác chỉ giáo

Nhà mình cũng có 2,5 ha cao su 10 năm tuổi. Giá cao su năm nay thấp quá nên tính trồng xen thêm cây gì để tăng thêm thu nhập. Vào diễn đàn thì biết được mô hình trồng xen cây măng cụt và gừng. Bác caremvn có thể cho em xin địa chỉ để em xuống thăm mô hình của bác không ak? Em ở BÌnh Phước

Đào lên lại cái!
Hiện tại mình cũng có 1 ha đất ruộng đã lên líp và trồng cao su được 5 năm. Chuẩn bị mở miệng cạo.Đọc thấy có vụ xen măng cụt. Xin hỏi và mong mọi người giúp: cây măng cụt có thể trồng và phát triển dưới tán cây cao su đang thu hoạch mủ được không? Có địa chỉ ở đâu đã làm, cho mình xin để đi tham quan với!
Thanks! Nhiều nhiều!

sao chưa thấy ai trồng xen cao su 5 năm hết nhỉ...chắc ko có hiệu quả hay sao ...vì rễ cao su cũng mạnh nó dành và bám rễ cây măn cụt tranh dành chất dinh dưỡng thì làm sao cây măn cụt lên nổi..

Back