có đất không có vốn nên soay sở làm sao?

Cháu có ý này rất mong mọi người ủng hộ. Hầu như ở đây ai cũng làm nông nghiệp. Mọi người ủng hộ bạn ấy cây và con giống đi. Hạt giống gửi qua bưu điện dễ mà. Cá giống hai ba người giúp sau vài năm là dc một món mà. Bạch đàn,,keo giống cũng rẻ mà. Cháu ở tận ngoài bắc có lẽ chỉ gửi dc hạt giống. Bạn batbat định trồng gì ngoài mình có mình sẽ gửi chút ít hạt giống. Gọi là tấm lòng

Thật ái ngại với hoàn cảnh của bạn. Nhưng chắc chắn bạn sẽ thành công, điều quan trọng bây giờ là bạn đừng nên quá ôm đồm. Đất nhiều thế bạn cứ cho thuê bớt đi, bạn chỉ cần tập trung vào một diện tích nhỏ thôi, khoảng 1-2 ha là ok rồi. Bạn hãy hình dung,người ta chỉ có mấy sào mà vẫn cố gắng và lỗ lực tìm được cho mình một mô hình phù hợp, thì huống gì mà 1-2 ha bạn không tìm ra phương kế. Xin nhắc lại với bạn là hãy tưởng tưởng là bạn chỉ có 1-2 ha thôi thì bạn sẽ cảm thấy dễ tìm ra phương án khả thi hơn là bạn cứ nghĩ đến cả một khu tổng thể như vậy. Hãy chia bản kế hoạch của bạn thành nhiều bản kế hoạch nhỏ và thành các giai đoạn nhỏ thì bạn dễ triển khai hơn. Thả cá trong trường hợp này là một gợi ý không tồi đâu bạn ạ. Tại sao bạn cứ phải quan trọng hóa cái việc phải thế này phải thế kia (vét bùn, quy hoạch này nọ). Theo tôi với các loại cá đồng: rô, trê,lóc... thì chả cần vét bùn chúng vẫn sống khỏe mà. Với các loại cá này mà thả trong diện tích 10ha thì sau 1 năm bạn sẽ có bao nhiêu tấn cá nhỉ, 100 tấn liệu có quá ít không? Nhưg bạn hãy nhân lên với giá rẻ mạt 15.000 đồng/kg thì số tiền sẽ là bao nhiêu? Bạn không là tỷ phú là gì. Hãy đơn giản hóa những điều phức tạp sẽ giúp bạn dễ dàng thực hiện các ý tưởng của mình!
Chúc bạn thành công!
Bạn nghiên cứu sự góp ý của @hongdang nhé.
Tôi biết bạn đang gặp áp lực lớn, lãi NH thì đòi ngày một ngày hai, đầu óc bị chi phối không thể nghĩ được thêm chuyện gì. Vốn cũng không và cái gì cũng không.
Hãy chia nhỏ mục tiêu ra để hoàn thành từng mục tiêu nhỏ, mục tiêu nào cần làm trước, mục tiêu nào cần làm sau, mục tiêu nào để đó sau này hãy bàn tới.
Về trồng trọt, tôi có vài gợi ý với bạn như sau:
Trước hết bạn tham khảo đặc điểm thổ nhưỡng của chủ topic này: http://agriviet.com/threads/5000m2-dat-voi-nguoi-thanh-thi-tap-lam-nong-dan.217742/
Đặc điểm này gần tương đồng với đặc điểm thổ nhưỡng của bạn: Đất cảu chủ top là đất giàu hữu cơ, nếu xe hạt đất thì đất không dính lại mà rời rạc, chỗ của bạn cũng vậy, là đất gần mỏ than bùn, chất hữu cơ nhiều, và do đó phèn cũng nhiều do xác bã thực vật phân hủy tạo thành.
Khi đất phèn nhiều (ion SO4 nhiều) thì bạn trồng ra nhút không được là đúng rồi. Muốn trồng rau nhút, bạn quy hoạch thành khoảng riêng, vào mùa mưa, dùng nước mưa rửa trôi phèn, và giữ nguyên mực nước để dùng nước ép phèn lại (mực nước không có quyền được khô đất tạo điều kiện cho O2 kk ô xi hóa S thành SO4), nếu nước cạn thì liên tục dùng máy bơm giữ mực nước, và dùng vôi hạ phèn, bạn liên tục phải có máy đo pH mới canh tác được ở đây.
Qua đọc link các bài báo của bạn, tôi còn thấy dân đã tháo nước ra sông thì mực thủy cấp ở đây còn xuống thấp nữa, coi chừng O2 kk thâm nhập sâu vào lòng đất S trong lòng đất bị oxy hóa và mùa khô SO4 theo mao dẫn dẫn lên bề mặt và nước bề mặt bay hơi thì phèn càng nặng thêm. Bạn muốn canh tác được phải quy hoạch lại ô đất, và dùng máy bơm hút nước bơm lên để dùng nước ép phèn.
Về tầng canh tác, bạn thấy đất chủ top cũng rất thấp, và toàn bộ vùng này hàng 100.000 ha đều có đặc điểm thổ nhưỡng như vậy.
Theo quy hoạch cây trồng của Tỉnh Long An đối với vùng thổ nhưỡng nhiễm phèn này là cây thơm (dứa), tràm, chanh... là những cây chịu đựng được với đất phèn. Lẽ dĩ nhiên là chịu đựng được thôi, chứ không tốt.
Nếu bạn trồng chanh thì lưu ý bạn trồng chanh chiết chứ đừng trồng chanh ghép. Vì chanh ghép có bộ rễ cọc ăn sâu, gặp tầng phèn sẽ thối rễ hư cây, ngược lại cây chanh chiết thì rễ cám phát triển mạnh và rễ cọc không phát triển.
Nếu bạn quyết định trồng chanh, tôi sẽ giúp bạn bằng cách nhân giống vô tính những cây chanh bố mẹ có đặc điểm phát triển mạnh nhất trong vườn của tôi và của anh em tôi cho bạn và không lấy lãi đối với bạn, giá ước chừng khoảng 2/3 giá thị trường.
Bạn chỉ đủ khả năng trồng tối đa 1 chanh thôi, bạn nên kết hợp với những cây ngắn ngày trên một dt nhỏ để lấy cái bỏ vô bụng và nuôi 1 ha chanh đó.
Phần DT còn lại bạn trồng cây tràm bông vàng là nhẹ chi phí nhất, 5 năm sau bạn có một khoản thu tương đối. Bạn nghiên cứu trồng tràm cỏ lên rất nhanh phải tốn chi phí làm cỏ. Bạn kết hợp 4 tháng đầu trồng xen trong bắp (xem phèn quá có trồng bắp được không), để lấy bắp che cỏ, vừa có chút đỉnh thu nhập (không đáng kể), phân của bắp ăn không hết thì tràm ăn sau này.
Hoặc bạn nghiên cứu thử cây mè đen xem, nó cũng thuộc cây chịu được phèn đấy. Tuy năng suất không cao.

Last edited:
Nên nuôi cá bác à. Mà cái tính bác ko hợp với nông nghiệp thế nên có vẻ bế tắc. Với đất và nước như thế có thể làm hoa màu, nuôi cá, đan xen các loại vật nuôi kết hợp. Lấy con cá làm chủ đạo thì có thể sẽ gặt hái thành công. Bác nuôi cá thì không cần phải bơm bùn làm gì đâu, vì diện tích bác lớn nên bác cứ nuôi với tỷ lệ thưa không cần phải nạo vét làm gì? Chỉ cần làm vài hồ để ươm giống cỡ lớn sau đó thả vào các ao còn lại. Trên bờ bác giành thời gian còn lại cho đám hoa màu. Chịu khó 2 năm là có thành quả thôi.
Nên nuôi cá bác à. Mà cái tính bác ko hợp với nông nghiệp thế nên có vẻ bế tắc. Với đất và nước như thế có thể làm hoa màu, nuôi cá, đan xen các loại vật nuôi kết hợp. Lấy con cá làm chủ đạo thì có thể sẽ gặt hái thành công. Bác nuôi cá thì không cần phải bơm bùn làm gì đâu, vì diện tích bác lớn nên bác cứ nuôi với tỷ lệ thưa không cần phải nạo vét làm gì? Chỉ cần làm vài hồ để ươm giống cỡ lớn sau đó thả vào các ao còn lại. Trên bờ bác giành thời gian còn lại cho đám hoa màu. Chịu khó 2 năm là có thành quả thôi.

chào các bác các chú các ace trong diễn đàn. Hôm nay mình xin trình bày vấn đề này mong nhận được sự quan tâm và góp ý của mọi người! Hiện tại mình hầu như không có tí vốn nào nhưng về cơ sở vật chất lại có sẵn. mình có hơn 20ha diện tích bao gồm 1/2 đất và 1/2 mặt nước! nhưng số đất này 1 năm lại ngập nước 1 lần kéo dài trong gần 1 tháng ( nước sắp sắp mặt đất).hiện tại mình đang khô vốn và cũng cạn ý tưởng về chăn nuôi gì cho phù hợp với diện tích trên. mong được sự tư vấn của mọi người!
XIN CẢM ƠN
Tui xin phép gọi em bằng em. vì tuổi tác, em nhá!
Tui nói ngay cho em 2 điều:
1- Cho mướn toàn bộ miếng đất.
2- Đi công làm nhân-công, vừa học, tại một chỗ nuôi cá mà em chọn. Chỉ học và làm thí-công, một năm. Ngắn hơn hay dài hơn là tùy theo tiếp-thu của em.
3- Rồi cũng làm như vậy với nuôi thú, gà vịt...
4- Rồi cũng làm như vậy với trồng trọt.
Tổng cộng có thể là 3 năm, hay 5 năm... tùy theo sức lãnh-hội của em. Sau đó, em có thể tự xét:
1- Tự làm một cách tự-tin?
2- Nếu cần mướn nhân-công, thì em phải tự bắt buộc em, tự tin là em giỏi hơn những người mà em mướn làm.
Em, đây là kinh-nghiệm của mồ-hôi và nước mắt của tui.
Chúc em may mắn!
Thân ái.

Đi ăn cắp cá giống về thả đi em :Drunk:
Có cá giống rồi đi ăn cắp cám cho chúng ăn :Haha:
Sau đó đi ăn cắp bò về làm giống , công an bắt chui vào trại nằn vài năm . Trong thời gian nằm trại không tốn tiền cơm :Bash:
Tới khi ra trại thì hồ cá nhiều vô thiên lủng , gọi người tới bán ( bán mão cũng giàu )
Như vậy thì không phải bỏ vốn , chẳng tốn nhiều công , nằm không hưởng lợi :D :D :D
cười đau cả bụng vì cái bắc Hải rắn này

Back