có đất không có vốn nên soay sở làm sao?

chào các bác các chú các ace trong diễn đàn. Hôm nay mình xin trình bày vấn đề này mong nhận được sự quan tâm và góp ý của mọi người! Hiện tại mình hầu như không có tí vốn nào nhưng về cơ sở vật chất lại có sẵn. mình có hơn 20ha diện tích bao gồm 1/2 đất và 1/2 mặt nước! nhưng số đất này 1 năm lại ngập nước 1 lần kéo dài trong gần 1 tháng ( nước sắp sắp mặt đất).hiện tại mình đang khô vốn và cũng cạn ý tưởng về chăn nuôi gì cho phù hợp với diện tích trên. mong được sự tư vấn của mọi người!
XIN CẢM ƠN

khổ nỗi có ai thuê đâu bác! ao thì có sẵn muốn nuôi cá thì phải dọn ao ( hút bùn, ) nhà có máy hút sẵn nhưng dọn dc 1ha ao thì phải tốn 15tr tiền công và dầu mỡ. trước nhà cháu cũng thử thả 1 vài loại cá như trắm, chép, diêu hồng rô phi, thấy cũng khả quan lắm lớn nhanh lắm.ao mới thức ăn tự nhiên nhiều nên chắc thả cá vài năm đầu đỡ tốn tiền thức ăn. ps : không có vốn và nhân lực

Đến 20 ha đất thì quá tuyệt, muốn làm gì cũng được. Không vốn thì làm ít từ từ, lấy ngắn nuôi dài, tự làm mỗi ngày một ít, lấy công làm lời từ từ sẽ tích được vốn. Số đất chưa làm hết cũng có thể cho thuê để đổi ra ít vốn mà.

bác phải nói bác ở đâu mới tư vấn cho bác được. Hỏi thế người ta chỉ nói chung chung mà thường thì chả phù hợp với điều kiện của bác

Bán bớt 2/3, có vốn tha hồ làm bác ơi! Làm được rồi mua lại mấy hồi!

đất này không có dc bán chỉ để sử dụng thôi bác ạ!ps: cháu xin nói rõ thêm tí ạ! đất này là đất bưng! nhà cháu đã tiến hành lên liếp. mỗi liếp rộng khoảng 10 >30m dài 250m. kế mỗi liếp là 1 ao tương đương. hiện tại chỉ trồng sen và chuối nhưng với sl ít nên chỉ có tiền đong gạo thôi!

làm gì có bác ơi! chỗ này đắc địa lắm 200m là tới ql13 nối dài. đường rộng thênh thang., điện nước đầy đủ! nhà cháu cháy vốn thôi! có tiền đầu tư vào sau vài năm thành mỏ vàng bác ạ

1 ha - là mơ ước của bao triệu người

Lúc tôi còn nhỏ - ông ngoại tôi có 1 câu nói mà tôi nhớ mãi - " chỉ có người lười biến, chứ đất ko có lười biến bao giờ "

Tôi cũng ko có làm nông nghiệp nên tui chỉ nói 1 câu thôi - " bí nước lại mà trồng rau nhúc " . xong !

Nói nhiều bạn học hỏi nhiều - bạn giàu hơn cả bầu Đức, Cường đô la ... thì ai mà vào agriviet tám chuyện nhà nông .
Phải ko nè !

Thân chào !

làm gì có bác ơi! chỗ này đắc địa lắm 200m là tới ql13 nối dài. đường rộng thênh thang., điện nước đầy đủ! nhà cháu cháy vốn thôi! có tiền đầu tư vào sau vài năm thành mỏ vàng bác ạ
Mỏ vàng mà không ra sức đào, chỉ ngồi than thở thì sỏi đá cũng không thấy chứ nói chi thấy vàng. Phương châm của tôi là làm từ chút một khi ta không có tiền, nhưng bạn có cái vốn rất to mà bao người mơ cũng không có duoc

rau nhút nhà cháu đã thử rồi bác ạ! có lên nhưng không phát triển đc cả năm trời mà nó vẫn cứ
cháu không phải là đang than thở đâu bác ơi! cháu cũng chỉ muốn có thêm ý tưởng làm ăn từ mọi người thôi! nếu làm chỉ để ăn và sống thì dễ, nhưng khổ nỗi còn đủ thứ phải lo.lo nhất là ngân hàng. quanh năm chỉ lai lưng ra mà đóng tiền lời thôi bác ạ

Last edited:
Thả cá thì tốn tiền vét bùn.
Nuôi vịt thì tốn tiền thức ăn.
Trồng chuối thì tốn tiền mua giống.
Bán phân nữa đất thì bảo bán không được.
Trong Khi đó mô hình nuôi cá tự nhận là có khả thi mà vẫn không làm được, bác ra ngân hàng cầm kái sổ đỏ mà mần bác ơi đc nhiêu thì tính tiếp.
Định bảo trên bờ bác trồng bắp(ngô) mà sợ bác than là ko vốn.

Đi ăn cắp cá giống về thả đi em :Drunk:
Có cá giống rồi đi ăn cắp cám cho chúng ăn :Haha:
Sau đó đi ăn cắp bò về làm giống , công an bắt chui vào trại nằn vài năm . Trong thời gian nằm trại không tốn tiền cơm :Bash:
Tới khi ra trại thì hồ cá nhiều vô thiên lủng , gọi người tới bán ( bán mão cũng giàu )
Như vậy thì không phải bỏ vốn , chẳng tốn nhiều công , nằm không hưởng lợi :D :D :D

Đi ăn cắp cá giống về thả đi em :Drunk:
Có cá giống rồi đi ăn cắp cám cho chúng ăn :Haha:
Sau đó đi ăn cắp bò về làm giống , công an bắt chui vào trại nằn vài năm . Trong thời gian nằm trại không tốn tiền cơm :Bash:
Tới khi ra trại thì hồ cá nhiều vô thiên lủng , gọi người tới bán ( bán mão cũng giàu )
Như vậy thì không phải bỏ vốn , chẳng tốn nhiều công , nằm không hưởng lợi :D :D :D
bác hài quá!

Con người có bản năng sinh tồn rất lớn. Nên tùy theo điều kiện và cục đất mà mọi người có cách xoay sở khác nhau. 'cục đất' của bác nhiều người mơ ...cũng không dám. Câu hỏi của bác là thế bí của cuộc sống, bác hỏi lên đây như đố vui với bà con. Bởi mọi người nói sao bác cũng 'không thể'. Vậy tôi đố lại bác chứ tại sao bác có 'cục đất' đó? Bác cứ làm ....giống vậy....sẽ có miếng đất thứ hai.
Bác cứ đưa ý tưởng của bác về miếng đất để bà con góp ý .....có vẻ hay hơn đó bác. Trường hợp thiếu vốn có thể mời người hợp tác hoặc....cổ phần hóa....cục đất của bác luôn.
Tình đất trên Agri cũng thật lắm đó bác!
Vài dòng thiệt lòng góp ý với bác!

Back