có hay không gà bị trúng gió

tình hình là hỗm ngày e về quê chơi có nghe nói về vụ gà và vịt bị trúng gió bỗng dưng lăn ra chêt ko hiểu nguyên nhân
.+e thì nghĩ khác và cũng có tranh luận với ho........họ nói đang cho ăn gà tự dưng lăn bình thương tự dưng lăn ra chết hết đàn.......em thì nói họ nói thêm chứ làm sao mà tự dưng đang khỏe mạnh lại lăn ra chết hết đàn.... họ nói chỉ cần 1 luồng gió qua là chết sạch gà gần 1k trở lên...mà ko phải 1 người nói nhiều người nói lắm làm em cũng hơi hoang mang mặc dù ko tin.........
+trương hợp nữa là buổi chiều gà vẫn ăn chạy nhảy bình thường,tối nhốt vào vẫn ăn uống như vậy.sáng ra chết sạch,.....họ cũng nói là bị luồng gió độc

******VẬY THEO MỌI NGƯỜI ĐÓ CÓ PHẢI NHƯ LỜI HỌ NÓI VÀ CÓ CÁCH PHÒNG NGỪA KO?????HAY GÀ BỊ BỆNH J KHÁC?????
tại theo quan điểm e họ nói như vậy để "đổ lỗi"cho việc thất bại của họ. họ nói vacxin và thuốc cũng đc dùng thường xuyên.mọi người cho e xin cái ý kiến nhé

Bà con nói có cái lý ở chổ này.
Người ta thường nói đến "gió", để hiểu cho đúng đó thường là thời điểm giao mùa giữa mùa mưa và mùa nắng hay ngược lại. Trong khoảng thời gian này ẩm độ không khí rất cao và là điều kiện tốt để một số mầm bệnh phát triển, bên cạnh đó sự suy giảm sức đề kháng của vật nuôi đã tạo điều kiện cho mầm bệnh phát triển.
Ta thường nghe, gà ngũ đến sáng chết, chết từ trên cây, ăn xong thì chết....
Đó là những triệu chứng cấp tính trong 2 bệnh mà bà con nên quan tâm.
- Tụ huyết trùng : Chết nhanh nhưng can thiệp bằng kháng sinh sẽ khỏi
- H5N1: Chết nhanh và lây lan rộng, thuốc ko hiệu quả. Thường gà hay vịt chết trong 1-2 ngày là hết đàn.
Một số thông tin cho em.

Last edited:
em cũng có tranh luận với họ là chắc do con gà bệnh nên mình phát hiện ko kịp nên mới chết như vậy....nhưng họ bảo ko có bệnh j chỉ là do gió :7^:mai làm kháng sinh liền mới đc :lol:

em cũng có tranh luận với họ là chắc do con gà bệnh nên mình phát hiện ko kịp nên mới chết như vậy....nhưng họ bảo ko có bệnh j chỉ là do gió :7^:mai làm kháng sinh liền mới đc :lol:
Không được tranh luận hay chỉ dạy nông dân bởi vì tính họ thường bảo thủ lắm
Nếu họ tin mình sẽ tự tìm đến mình thì họ sẽ nghe hơn.

lúc mới quyết định nuôi gà thì mình có đi hỏi một số người nuôi gà nhỏ lẻ họ cũng nói nuôi gà khó mà khó nhất là không hiểu nguyên nhân gà tự nhiên chết,theo lời họ kể thì gà ko hiểu sao sáng ăn uống bình thường trưa đậu trên cây để ngủ vậy mà tự nhiên rớt xuống đất chết,còn có người kể là buổi chiều cho ăn ko sao tối vào chuồng ngủ đến sáng là ra mở chuồng thấy gà chết gần hết đàn.Lúc mới nuôi mà nghe vậy thấy sợ sợ.hihi.Nhưng mình cứ kệ nuôi đại nếu có thất bại thì cũng lời được cái kinh nghiệm.Vài lời chia sẻ!:lol:

Thưcj ra bà con nói không sai nhưng không thể là đúng. Theo quan điểm của mình thì thế này:
1. Như ý kiến của hoangtucantho:
Người ta thường nói đến "gió", để hiểu cho đúng đó thường là thời điểm giao mùa giữa mùa mưa và mùa nắng hay ngược lại. Trong khoảng thời gian này ẩm độ không khí rất cao và là điều kiện tốt để một số mầm bệnh phát triển, bên cạnh đó sự suy giảm sức đề kháng của vật nuôi đã tạo điều kiện cho mầm bệnh phát triển.
- H5N1: Chết nhanh và lây lan rộng, thuốc ko hiệu quả. Thường gà hay vịt chết trong 1-2 ngày là hết đàn.
Một số thông tin cho em.
2. Gió là một yếu tố gây stress. Hoạt động của cơ thể chịu sự chi phối của 2 hệ 'thần kinh" và "nội tiết". Hệ thần kinh bị ảnh hưởng rất nhiều bởi yếu tố stress, khi yếu tố này quá mạnh sẽ làm cho hệ thần kinh khống chi phối được cơ thể dẫn đến hoạt động cơ thể bị rối loạn.
- Hệ thần kinh động vật: mệt mỏi, mất khản năng kiểm soát 1 phần hay toàn bộ cơ thể (méo mồm, liệt)
- HTK thực vật: các cơ quan nội tạng hoạt động rối loạn: loạn tim, loạn mạch -> đột quỵ .....
Loại này hay gặp ở đại gia súc (trâu, bò, ngựa) và người ta vẫn gọi là cảm. Loại cảm này bị ở cá thể.
3. Gió độc: đây là ngôn ngữ dân gian, không có gía trị khoa học vì chẳng có gió nào là độc cả. Bản chất là gió có mang bầu không khí lạnh đi qua hoặc ẩm độ thấp hơn -> co thể thoát nhiệt tốt hơn, nhất là thoát nhiệt qua các lỗ chân lông. Nếu thoát nhiều -> mất nhiệt -> cảm lạnh. Ở người chỉ cần xoa dầu và uống nước gừng là Ok.
Loại chết do trúng gió này phụ thuộc cơ địa từng người, từng vật nuôi, không bị đồng loạt.
4. Gió mang khí độc: cái này thì đúng là "độc" thực sự. Trong không khí có các loại khí gây ngộ độc cấp tính với hàm lượng cao như CO (khí thải lò gạch), hơi thuốc trừ sâu,... thì động vật nói chung (người, gia súc, gia cầm) đều có thể bị ngộ độc đồng loạt -> chết. Nhưng khả năng này khó xảy ra, mà có thì người ta đều biết nguyên nhân la ngộ độc nên không ai gọi trúng gió cả.
Như vậy có thể thấy không có lý do gì khiến đàn gà 1k chết sau 1 đêm mà nnói bị trúng gió cả. Nếu bị bệnh quá cấp tính (Tụ huyết trùng, H5N1, Newcastle) cũng không thể chết hết, chết đồng loạt như vậy -> Do đó nói trúng gió là chưa đúng mà chết bệnh cũng chưa đúng.
Xét về mặt tổng thể (nếu lời nói chết 1k sau 1 đêm là đúng sự thật) thì gà chỉ có thể chết do trúng độc: chất độc có trong thức ăn, nước uống, không khí hoặc nuôi chuồng kín (chuồng lạnh) mà mất điện.
Trên đây là những hiểu biết cũng như quan điểm của cá nhân mình, viết ra mong được trao đổi cùng các bạn, không có ý nghĩa khoa học.

Một số thông tin cho em.
Chào Bác
Bác hướng dẫn thuốc để điều trị và phòng nha. Mình nuôi gà hể cứ tới noel về là gà chết. tối ngủ sáng ra là lụm gà, nuôi 200 con chết 1 tuần là hết bầy, qua thú y người ta đưa thuốc nào về cho uống thuốc đó cũng chết. Hôm qua ẵm 1 em lên cho người ta chẩn bệnh và chích về cũng chết,

Chào Bác
Bác hướng dẫn thuốc để điều trị và phòng nha. Mình nuôi gà hể cứ tới noel về là gà chết. tối ngủ sáng ra là lụm gà, nuôi 200 con chết 1 tuần là hết bầy, qua thú y người ta đưa thuốc nào về cho uống thuốc đó cũng chết. Hôm qua ẵm 1 em lên cho người ta chẩn bệnh và chích về cũng chết,
Mua vắc cin tụ huyết trùng (còn gọi là bệnh gà chết toi) của Navetco (40k lọ/100 liều) về chích theo hướng dẫn trên lọ đi bạn ơi, chờ đến lúc bệnh mới trị rất là mệt và hiệu quả cũng không cao. Gà mình mấy năm trước cũng bị 'gió', cứ từ đầu tháng 11 trở đi là tối ngủ không yên, tối ngủ sáng ra là lụm gà bỏ bao, gà đang ấp cũng chết trên ổ luôn. Nhưng từ khi phát hiện được nguyên nhân làm vắc cin xong là yên tâm ngủ ngon. Hàng xóm mình cũng nuôi, mình khuyên chích vắc cin mà không nghe hai tuần nay thấy lụm gà cũng khá nhiều hjhj.

Mua vắc cin tụ huyết trùng (còn gọi là bệnh gà chết toi) của Navetco (40k lọ/100 liều) về chích theo hướng dẫn trên lọ đi bạn ơi, chờ đến lúc bệnh mới trị rất là mệt và hiệu quả cũng không cao. Gà mình mấy năm trước cũng bị 'gió', cứ từ đầu tháng 11 trở đi là tối ngủ không yên, tối ngủ sáng ra là lụm gà bỏ bao, gà đang ấp cũng chết trên ổ luôn. Nhưng từ khi phát hiện được nguyên nhân làm vắc cin xong là yên tâm ngủ ngon. Hàng xóm mình cũng nuôi, mình khuyên chích vắc cin mà không nghe hai tuần nay thấy lụm gà cũng khá nhiều hjhj.
Cám ơn Bác Đã tư vấn

Back