Có nên bắt đầu nuôi tắc kè vào mùa đông ?

• Thread starter Vietna
  • Ngày gửi
Em định bắt đầu nghề chăn nuôi bằng cách nuôi con tắc kè (vì làm chuồng trại cho con này cần ít vốn, lần đầu làm nông mà). Tìm hiểu mấy ngày, xem xét điều kiện thực tế gia đình về nơi nuôi, diện tích... em tính sẽ nuôi dế mèn để làm thức ăn cho tắc kè. Đang muốn mua một ít cặp tắc kè nuôi thử. Nhờ mọi người tư vấn giúp có nên bắt đầu nuôi vào thời gian này, sắp mùa đông, hay không ?. Em ở Nghệ An, nhà gần biển liệu nuôi tắc kè có hợp ?. Không biết ở Nghệ An có ai nuôi tắc kè chưa ? Nếu có xin được đến để học hỏi.

Không nên bạn ơi . Mình ở Quảng Ninh . Nghệ An miền Trung nhưng cũng lạnh lắm .Nhiệt độ mùa đông dưới 25 độ mà nuôi Dế làm thức ăn cho Tắc kè đã là khó rồi .Trong khi bạn lại chưa nuôi Dế,chưa nắm bắt được kỹ thuật cơ bản của cả hai vật nuôi

Mình một thời nuôi dế,tắc kè nữa ... Vì vậy khuyên bạn . Tầm tháng 4 khi trời bắt đầu ấm áp xúc tiến nuôi dế trước. Sau đó tầm hai tháng nuôi Tắc. Nếu nhà bạn gần những quả đồi có nhiều sâu bọ . Bạn có thể nuôi trước một ít tắc kè vào tháng 3 khi đó trời đã ấm

Tắc kè đẻ từ tháng 4 đến tháng 10 là nhiều nhất " Ngoài tự nhiên miền bắc" vì vậy nhập giống lúc này sẽ lợi nhất . Về tháng hơn tháng nếu cho ăn đủ . Cứ theo tỉ lệ 1 Đực 3 cái sau hơn tháng có trứng rồi.

Cảm ơn bạn nhiều, vậy là phải đợi mấy tháng nữa mới bắt đầu được. Giờ nên nuôi con gì nhỉ ? Đang rất muốn làm nông, theo bạn, thời gian chờ đợi đến lúc thích hợp để nuôi tắc kè thì có nên nuôi con gì khác không ?

cái đó bạn phải tự nghiên cứu để tìm đường đi cho bạn chứ. Mình xin nói trước tắc kè là vật nuôi chậm lớn ,thức ăn phụ thuộc vào côn trùng . Với các tỉnh bắc bộ và bắc trung bộ . Phải tìm hiểu về nguồn thức ăn của nó . Chính vì lẽ đó tắc kè thường chỉ là vật nuôi phụ . Rất khó trở thành vật nuôi chủ công với các tỉnh có khí hậu lạnh . . Tắc kè lớn chậm lắm 6-7 tháng cho ăn đầy đủ mới đủ kích thước xuất chuồng

Last edited by a moderator:
Thì em cũng đang tìm đây bác. Bác "đã từng" nuôi tắc kè và nuôi dế, hiệu quả không cao à bác ? Đầu ra cho tắc kè có ổn không nhỉ ?

có bạn nào biết tắc kè mới nở ăn thứ gì ko?xin cam on trước nha

Dế con,sâu cho chim là hai loại dễ kiếm nhất bạn ạ

Bỏ ý định đó đi bạn ơi, thà học nuôi dế bán. Đừng học nuôi dế làm mồi cho tắt kè. Nuôi tắt kè thật sự ko hiệu quả.

ở miền bắc và trung mùa đông nhiều nên nuôi tắ kè có hạn chế .
vậy ở tây nguyên thì nuôi tốt không các bác .
mong được chỉ giáo .:7^:

Back