Có nên đầu tư trồng sắn dây ?

• Thread starter tovanthang
  • Ngày gửi
mọi người cho mình hỏi hiện nay có nên đầu tư trồng sắn dây không ạ. Hiện nay mình có mấy mẫu đất ở Ninh BÌnh. Thấy cây sắn dây dễ trồng mà cho thu hoạch cũng khá. Nhưng không biết đầu ra thế nào, có nhà máy nào thu mua không. Mong mọi người góp ý ạ !

Bạn ơi bây giờ công nghệ thông tin phát triển, miễn là thực phẩm sạch bạn có thể dễ dàng tìm đầu ra cho sản phẩm nông sản của mình, ngoài ra sắn dây chỉ tốn nhiều công vụ đầu tiên thôi, các vụ sau tiết kiệm công sức hơn nhiều so với trồng lúa, sắn dây cũng có thể chế biến nghiền bột và để lưu trữ được lâu dài

Sắn dây năng suất thấp chứ không cao đâu. Nó cần rất nhiều diện tích giàn trải nhiều nắng. Nếu trồng dầy làm chúng bò leo lên nhau, sẽ ít củ và củ bé.

Đầu ra cũng kém. Xưa người ta xài bột sắn dây cho mát, bồi âm bổ dương. Bây giờ có rau má, rau giấp cá, có máy lạnh, lại còn cao ngựa bạch, cao hổ, sừng tê, thì khỏi cần đến sắn dây nữa.

Sắn dây năng suất thấp chứ không cao đâu. Nó cần rất nhiều diện tích giàn trải nhiều nắng. Nếu trồng dầy làm chúng bò leo lên nhau, sẽ ít củ và củ bé.

Đầu ra cũng kém. Xưa người ta xài bột sắn dây cho mát, bồi âm bổ dương. Bây giờ có rau má, rau giấp cá, có máy lạnh, lại còn cao ngựa bạch, cao hổ, sừng tê, thì khỏi cần đến sắn dây nữa.
Bạn ơi, mình ở hải dương, vùng kinh môn họ chuyển đổi trống sắn dây cả chục năm rồi, biết cách chăm sóc thì năng suất không hề thấp đâu bạn, duy có điều cây này nó còn tùy vào khí hậu và chất đất từng vùng chứ không phải vùng nào trồng cũng cho năng suất cao. vd nó ưa đất pha cát xốp hơn đất thịt. thị trường bột sắn dây ta không hề thiếu bạn ạ, vùng mình trồng bao nhiêu có người thu mua hết bằng sạch.

Vì sao người trồng sắn dây, người trồng khoai lang?
Vì nếu người trồng khoai lang đi trồng sắn dây, thì giá sắn dây sẽ xuống, và cả 2 người đều thất thu.

Bạn chẳng đã nói, không phải ai trồng sắn dây cũng đều tốt cả đó sao?

Vì sao người trồng sắn dây, người trồng khoai lang?
Vì nếu người trồng khoai lang đi trồng sắn dây, thì giá sắn dây sẽ xuống, và cả 2 người đều thất thu.

Bạn chẳng đã nói, không phải ai trồng sắn dây cũng đều tốt cả đó sao?
Bạn nói đúng, nhưng chia sẻ kinh nghiệm thì chia sẻ thôi, không nhất thiết phải làm theo, mặc dù hay dù đúng nhưng không phải cứ làm là đạt kết quả

Back