Có nên đầu tư vào mô hình nuôi rắn mối không

• Thread starter cubin123
  • Ngày gửi
Hiện nay thấy có một số người đang rất thành công với mô hình nuôi rắn mối tại các tỉnh miền tây.Mình hiện đang ở Vũng Tàu củng đang dự định nuôi thử, nhưng không biết đầu ra của nó như thế nào nên củng đang phân vân, nay mình viết bài này mong AE trên diển đàn góp ý, tư vấn giúp mình.Thanks!!

Mỗi ngày mà lời 1kg rưỡi rắn mối là nhìu lắm ròi ông!Ông có bít rắn mối nhiu 1 kg hok mà ông quang quang vay?mà bài toán của ông tui thấy cũng nhãm nhí vô cùng!tui ko tinh giỏi như ông nhưng đã làm kinh tế thi đồng vốn bõ ra bao nhiu sau 1 khoang thời gian nhất định mình thu về dc bao nhiu tồi mới tính cái chuyện thiẹt hay lợi!Làm kinh tế là chuyện lâu dài chứ ko phải là chuyện 1 ngày 1 bữa!Chào ông[/QUOTE

bạn đã làm gì thành công chưa. ???
Mình nghĩ nuôi rắn mối hiện giờ phải kiếm đầu ra trước, vì mình thấy nhiều mô hình rồi! Toàn là nói giá bán của nhà hàng bán ra cho khách ăn, còn giá nông dân bán chỉ được 1/3 thôi. Lúc đầu chưa ai nuôi, người đi trước bán con giống giá cao, sau đó những người nuôi sau thì sao? ví dụ trước mắt như con bồ câu, con nhím, con heo rừng, con dế, bò cạp...(đầu ra con rắn mối rất hẹp, chỉ dùng để nhậu :lol:. Như vậy nhiều người cung quá thì sao, hoặc dân nhậu ngán rồi chuyển qua món khác thì sao?
Mình nghĩ nếu ai làm tay trái thì nhiệt tình ủng hộ, còn đầu tư chính quy thì phải xem lại nhé!
Thân chào

CHí lí.

Bạn DaoTuanAnh thân mến:
Vì bạn không hiểu nên mới có giọng kỳ thị như thế, tôi không chấp.
*
Nhắc lại cho bạn hiểu: ở Mỹ tiền lời từ 5% đến 7%, nên làm ăn chỉ
cần lời 8% là không bị lỗ vốn rồi. Ở Việt Nam, tiền lời trên 15%
nên nếu làm có lời 10% thì phải bán nhà đi mà bù lỗ. Chuyện bà con
nông dân vay nợ ngân hàng bị lỗ đăng đầy trên các báo mà bạn không
biết, còn mải đi mắng người khác?
*
Đấy là nói chuyện nhà nông nuôi những con chính ngạch. Nói đến rắn
mối, nhiều người cứ nghe xúi dại, chỉ biết ham, mà ngay đến cách
làm sao tìm được người mua rắn mối cũng không biết, thì làm sao mà
chăn nuôi có lời được? Tôi phải là người xấu thì mới hùa theo xúi
dại bà con chứ! Khuyên ngăn bà con biết nhìn nhận tình hình, gặp
phải người như bạn, còn mắng lại, thì đành thở dài thôi. Người không
phân biệt được ai khuyên tốt, ai xúi dại, thì chăn nuôi sao được?
*

Em đồng ý với bác anhmytran. Nhiều người chết với con rắn mối này (cũng như những cây-con đặc sản khác) lắm rồi bởi các lý do:
- Nhiều ông bán giống (tạp) đi xúi dại nông dân
- Mấy ông nhà báo (chính xác là lều báo) thấy có người bán vài ký với giá trên trời vội tung hê lên mô hình thành công này nọ dẫn đến nhiều nông dân chết đứng. Chưa kể đến khả năng những ông này nhận tiền đi PR cho các chủ trại giống.
- Kỹ thuật chăn nuôi 100% là mày mò, bệnh 1 cái là trắng tay.
- Thị trường VN có cái bệnh là thứ gì lạ thì đắt bao nhiêu cũng mua; đến khi hết lạ rồi có cho cũng không thèm. Chính vì cái bệnh này cộng thêm các bác nông dân thường mơ mộng "làm phát ăn ngay", "làm giàu không khó" nên số người chết vì nhím, vì mắc-ca, vì chồn nhung đen, vì lươn không bùn, vì cây hông... càng ngày càng nhiều.

Em hết sức tâm đắc với bác anhmytran: làm cái gì cũng nên coi đầu ra. Ra chợ không thấy bán hoặc chỉ bán được vài ký/ngày mà đầu tư trại giống sản xuất quy mô 30 kg/ngày thì chết mất xác lúc nào không hay (cái này là kinh nghiệm xương máu của em nè, bị rồi, tởn luôn rồi).

mình là nguời bình định đang nuôi rắn mối với số lượng lớn, đang tìm đầu ra cho sản phẩm.A e nào biết thì giúp mình với, mình xin cảm ơn và hậu tạ
minh o tam quan, hoai nhon. ban cho minh so dt dc ko? so dt cua minh 0934835869 de minh mua giống ran moi

Giờ mk cung đag ở vũng tàu đang mở trại nuôi côn trùng hiện tại mk muốn kết hợp với 1 vài người để xây dựng đầu ra khi chăn nuôi nếu bạn hoặc ai có ngẫu hứng thì alo 0986841949,rồi ae cùng bàn bạc dk thì làm ok

Back