Thảo luận có nên dùng thảm vi sinh

• Thread starter vipway
  • Ngày gửi
tình hình là em đang xây chuồng như hình và định làm xong thì lót thảm vi sinh cho gà ngủ ,các bác cho em hỏi làm vậy có OK không hay hay làm cách nào khác nhờ cách bác tư vấn hộ em

Sao giống chuồng heo thế?
Trải thảm cát là hợp lí nhất! Vừa sạch vừa dễ quét dọn, ấm áp mùa đông, mát mẻ mùa hè

quên k dặn bạn 1 điều là cát xây dựng từ nơi cung cấp có thể được còn cát đã để ngoài môi trường như hộ dân lâu lâu thì gà có khả năng mắc cầu trùng. Mình dính một lần rồi, muốn mát mẻ mùa hè làm cái nên lưới, 150k m2 tính vật liệu sắt thôi đó, còn nền vẫn nóng hơn.

Sao giống chuồng heo thế?
Trải thảm cát là hợp lí nhất! Vừa sạch vừa dễ quét dọn, ấm áp mùa đông, mát mẻ mùa hè
xây gần giống chuồng heo thôi bạn cao chừng đó bây giờ lợp rồi bọc lưới nữa là ok, nhưng chưa biết nên lót nền bằng gì cho gà ngủ OK nhất

Xây kín luôn, làm hệ thống thông gió, bọc lưới gió lùa bệnh ko còn 1 con

Xây kín luôn, làm hệ thống thông gió, bọc lưới gió lùa bệnh ko còn 1 con
phần bọc lưới mình che bằng bạt được ko bạn, ban ngày kéo lên cho thoáng , ban đêm phủ kín lại tránh gió

Ban ngày nhốt luôn à! Chật vậy nuôi bao nhiêu con, dt của chuồng là bao nhiêu?
Đầu tư một lần nuôi cho khỏe, tối nào cũng phải kéo bạt, còn sức đâu mà nuôi

Ban ngày nhốt luôn à! Chật vậy nuôi bao nhiêu con, dt của chuồng là bao nhiêu?
Đầu tư một lần nuôi cho khỏe, tối nào cũng phải kéo bạt, còn sức đâu mà nuôi
ban ngày mình thả ra ban đêm nhốt thôi, tầm 10m2 chỉ nuôi tầm 14 con gà sinh sản thôi

ban ngày mình thả ra ban đêm nhốt thôi, tầm 10m2 chỉ nuôi tầm 14 con gà sinh sản thôi
về mùa hè thì cứ để thế cho nó thoáng. còn mùa đông thì bịt kín lại. Mùa hè thì không nên dùng đệm lót chuồng vì rất nóng. Mùa đông thì làm đệm lót chuồng bằng trấu dày 20cm không hôi mà nó lại tỏa ra nhiệt giúp chân gà ấm hơn. Mình nuôi 100 con gà có 2,25m2 bạn nuôi có 14 con thì còn rộng chán.

Em thấy trên Vĩnh Phúc Nta toàn lót nền bằng chấu đấy thi các bác. Mùa hè miền Bắc mình nóng như này thì lót nền bằng gì cho mát hả bác

Ban ngày thả thì xây kín luôn để tối ngủ khỏi gió! Trời trở thất thường cứ kéo bạt lên rồi lại thả xuống, cũng rảnh quá nhỉ nhưng như vậy cũng ko tốt, làm hệ thống thông gió tốt thì mùa hè ko ngán mùa đông ko sợ, nuôi vậy mới lâu bền. Thức cả đêm để canh chừng trời trở gió thì kéo bạt tủ gà à? Xây thêm vài viên gạch có tốn bao nhiêu đâu? Bên trong trải thảm cát quét dễ dàng! Đừng tự làm khổ mình và khổ cả con gà với những tấm bạt ko thể tự làm ấm chuồng gà vào giữa khuya được

Ban ngày thả thì xây kín luôn để tối ngủ khỏi gió! Trời trở thất thường cứ kéo bạt lên rồi lại thả xuống, cũng rảnh quá nhỉ nhưng như vậy cũng ko tốt, làm hệ thống thông gió tốt thì mùa hè ko ngán mùa đông ko sợ, nuôi vậy mới lâu bền. Thức cả đêm để canh chừng trời trở gió thì kéo bạt tủ gà à? Xây thêm vài viên gạch có tốn bao nhiêu đâu? Bên trong trải thảm cát quét dễ dàng! Đừng tự làm khổ mình và khổ cả con gà với những tấm bạt ko thể tự làm ấm chuồng gà vào giữa khuya được
thanks bạn mình chỉ cần biết lót nền bằng gì là OK nhất thôi , chứ phần che bạt mình cũng đã tính đến , tối nhốt gà là thả bạt thôi :)

Vậy nóng gà thì sao? Thôi cứ nuôi đi rồi sẽ biết và ko sớm thì muộn bạn sẽ bỏ nghề

Vậy nóng gà thì sao? Thôi cứ nuôi đi rồi sẽ biết và ko sớm thì muộn bạn sẽ bỏ nghề
vậy theo bạn thì mình cần xây cao thêm bao nhiêu nữa là đc, và hệ thống thông gió làm ntn bạn , cho mình xem vài hình để học hỏi

vậy theo bạn thì mình cần xây cao thêm bao nhiêu nữa là đc, và hệ thống thông gió làm ntn bạn , cho mình xem vài hình để học hỏi
Mình ko thích cách làm tạm bợ! Đơn giản dzậy, làm cho bài bản nuôi cho khỏe, chuồng gà lâu xuống cấp khỏi nản! Xây kín trên gắn hai cục thông gió, làm lưới sắt thông gió sát nền cát, càng thoáng càng tốt, gà ngủ trên sàn phức gió, ị xuống nền cát, làm sàn cao trên 1.4 m để dễ dàng chui vào quét phân, hệ thống thông gió dưới nền cao cỡ 3, 4 tấc, trên xây kín, chỉ đặc vài lam gió hướng đông sát mái để gà cảm nhận được ánh sáng hừng đông, chuồng bạn nhỏ trên mái gắn 1 cục xoay thông gió là đủ! Làm xong chuồng này nuôi khoẻ, tối trời nóng nực, mưa gió, khỏi lo chỗ ngủ cho nó nữa, muốn nuôi nhiều thêm nữa! Mình thấy nhìn người kéo bạt lên kéo bạt xuống, để lâu chuột cắn rách bạt nữa chứ, 1 người có khi lo ko kịp chuyện che chắn chuồng gà vào buổi tối, mệt mà gà hay bệnh nên bỏ nghề hoặc là lật chuồng làm lại

Mình ko thích cách làm tạm bợ! Đơn giản dzậy, làm cho bài bản nuôi cho khỏe, chuồng gà lâu xuống cấp khỏi nản! Xây kín trên gắn hai cục thông gió, làm lưới sắt thông gió sát nền cát, càng thoáng càng tốt, gà ngủ trên sàn phức gió, ị xuống nền cát, làm sàn cao trên 1.4 m để dễ dàng chui vào quét phân, hệ thống thông gió dưới nền cao cỡ 3, 4 tấc, trên xây kín, chỉ đặc vài lam gió hướng đông sát mái để gà cảm nhận được ánh sáng hừng đông, chuồng bạn nhỏ trên mái gắn 1 cục xoay thông gió là đủ! Làm xong chuồng này nuôi khoẻ, tối trời nóng nực, mưa gió, khỏi lo chỗ ngủ cho nó nữa, muốn nuôi nhiều thêm nữa! Mình thấy nhìn người kéo bạt lên kéo bạt xuống, để lâu chuột cắn rách bạt nữa chứ, 1 người có khi lo ko kịp chuyện che chắn chuồng gà vào buổi tối, mệt mà gà hay bệnh nên bỏ nghề hoặc là lật chuồng làm lại
Nuôi có 14 con mà làm như bạn kỹ công quá không.

Back