Có nên hùng vốn làm ăn không????

• Thread starter ngohuythanh
  • Ngày gửi
Em tính làm cái trang trại nhỏ. thằng bạn biết ý định cũng xin góp tí vốn. Nhưng em thấy mấy vụ hùng hạp này bao giờ cũng thất bại. Với lại mình làm chăn nuôi a e vo bắt gà vịt nhậu mà có nó ở đó em thấy cũng không thoải mái. nhưng nếu không cho nó góp thì ngại. Mấy anh chị đi trước có kinh nghiệm thi xin chỉ giáo. Em cám ơn trước nha:mellow:

minh nghi ban nên đe ban kia hung von , vi nêu gap van đe ca 2 cung tim cách đe giai quyết , va ban kia co the co nhưng y kiên hay ma ban ko biet , va laj ban ko pai vat va trong chăng nuôi nêu nuôi 1 minh ,, chuc ban thanh công

ban cu cho b ay gop von dj.nhug chj voj so luog nho.neu 2 ban thay hop tjh nhau,2ng lam an duok thj mo rong trag traj ra cug k muon ma!

làm ăn ko nên hùn hạp, khó lòng lắm. rất nhiều vấn đề phát sinh, ko khéo lại mất thêm ng bạn. khả năng có bao nhiêu làm bấy nhiêu.

Theo sách vở thì có 3 loại kinh doanh:
1- Cá thể: Lời ăn cả, lỗ bán nhà.
*
2- Hợp tác: Lời thì chia, lỗ thì cũng chia.
Làm hợp tác có cái khó ở quyết định. Khi mình
quyết định thì người kia gàn quải. Ngoài ra còn
khó khi chia lời và chia lỗ nữa. Lời chia không
bao giờ thoả mãn đôi bên, vì có người góp vốn
nhiều, nhưng lười chẳng đóng góp công sức và trí
óc gì, còn người thì đóng góp tài trí thì lại ít
vốn. Khi lỗ thì đổ tội hết cho mình chịu. Vì vậy,
làm hợp tác tốt nhất đôi bên chỉ hùn vốn, còn người
làm phải đi thuê người ngoài, kể cả lãnh đạo trùm
hợp tác. Lời lỗ đôi bên cứ chia theo tỷ lệ vốn.
Thuê người ngoài có cái khó, vì không có nhiệt tình
của người chủ. Nếu hợp tác có vốn lớn, thuê người
giá cao, thì mới làm ăn được.
*
3- Công ty cổ phần: đôi bên góp vốn, thuê người
ngoài. Đó là hình thức hợp tác nhưng cấp cao. Đó
cũng là hình thức tân tiến nhất.
*
Riêng cá nhân tôi, tôi không bao giờ làm hùn vốn
hợp tác. Nếu ai thích hùn vốn với tôi, thì cho tôi
vay có trả lãi. Lời hơn thì tôi có quà. Lời kém
thì tôi vẫn trả đúng sô lãi.
*

làm ăn ko nên hùng hạp bác ơi, khả năng bao nhiêu thì làm bấy nhiêu, thà giờ mất lòng ít còn hơn sau này mất cả người bạn, mình thấy nhiều rồi........

cái gì ra cái đó chứ bạn . k thể nào để tình cảm lẫn vô trong tiền bạc đc . Làm ăn chung nhiều vấn đề phát sjnh lắm , mình bị 1 vài vụ rồi . sợ luôn

Mổi người có cách nhìn và muốn phát triển kinh tế theo cách của mình. Con người ai cũng muốn cái gì cũng là của mình. Tốt nhất là đừng hùn vốn bác ak.. tránh tình trạng cha chung không ai khóc, lại mất lòng nhau.

Lý do để hùn vốn?
Bổ sung năng lực lẫn nhau để tạo nên hiệu quả cao nhất. Nếu nghĩ một mình đủ khả năng thì không ai hùn vốn.
Điều kiện cần để hùn vốn? Sự tin tưởng lẫn nhau và quy chế minh bạch rõ ràng, có thể kiểm tra được tất cả mọi khâu.

Suy nghĩ của chủ topic đã cho thấy bản thân bạn không muốn và cũng không thể rõ ràng minh bạch được quá trình làm ăn.
Vậy dứt khoát không nên hùn!

Ko nên hùn vốn kinh doanh nếu có theo kinh nghiệm của tôi bạn nên có thêm các điều khoản sau đây khi hợp tác kinh doanh:
- 2 bên ko được rút vốn trước thời hạn (trừ khi 1 trong 2 bên vi phạm nghiêm trọng các điều khoản hợp đồng)(tránh trường hợp đang làm tự nhiên 1 bên khùng khùng đòi rút vốn thì tiền đâu ra mà trả)
- Chia cả lời lẫn lỗ theo đúng tỉ lệ đã thỏa thuận.(làm ăn thuận lời thì ko sao, nếu có thua lỗ thì cũng phải cùng chịu)

Ngoài ra: còn những điều cực kỳ quan trọng hầu như các vụ đỗ vỡ trong hợp tác kinh doanh đều gặp phải là:

- Mạnh ai người nấy làm, ai cũng bảo vệ lý lẻ của mình khi gặp bất kì vấn đề nào hay dẫn đến cãi vã, nội bộ xào xáo. Khó có những quyết định thống nhất.

- Tị nạnh nhau trong công việc: cha nội này kể làm nhiều, ông kẹ kia kể làm ít,...

- Tư lợi bỏ túi riêng, cố tình phát sinh những khoản chi làm ức chế lẫn nhau. Ém những khoản riêng mà đáng lẻ phải thuộc về công ty.

Tôi đã từng hợp tác với những anh em rất thân thiết làm 1 công ty tin học, và 1 công ty chuyên thi công các công trình chim yến, mua bán tổ yến. Những tất cả đều tan rã.

không nên hùn vốn, phức tạp nhức đầu! có bao nhiêu làm bấy nhiêu cho nhẹ người!

Theo sách vở thì có 3 loại kinh doanh:
1- Cá thể: Lời ăn cả, lỗ bán nhà.
*
2- Hợp tác: Lời thì chia, lỗ thì cũng chia.
Làm hợp tác có cái khó ở quyết định. Khi mình
quyết định thì người kia gàn quải. Ngoài ra còn
khó khi chia lời và chia lỗ nữa. Lời chia không
bao giờ thoả mãn đôi bên, vì có người góp vốn
nhiều, nhưng lười chẳng đóng góp công sức và trí
óc gì, còn người thì đóng góp tài trí thì lại ít
vốn. Khi lỗ thì đổ tội hết cho mình chịu. Vì vậy,
làm hợp tác tốt nhất đôi bên chỉ hùn vốn, còn người
làm phải đi thuê người ngoài, kể cả lãnh đạo trùm
hợp tác. Lời lỗ đôi bên cứ chia theo tỷ lệ vốn.
Thuê người ngoài có cái khó, vì không có nhiệt tình
của người chủ. Nếu hợp tác có vốn lớn, thuê người
giá cao, thì mới làm ăn được.
*
3- Công ty cổ phần: đôi bên góp vốn, thuê người
ngoài. Đó là hình thức hợp tác nhưng cấp cao. Đó
cũng là hình thức tân tiến nhất.
*
Riêng cá nhân tôi, tôi không bao giờ làm hùn vốn
hợp tác. Nếu ai thích hùn vốn với tôi, thì cho tôi
vay có trả lãi. Lời hơn thì tôi có quà. Lời kém
thì tôi vẫn trả đúng sô lãi.
*
Em thấy mấy anh chị ai nói cũng đúng. Em nghĩ tốt nhất là làm 1 mình. Lời ăn lỗ chịu. Không phiền ai

Mình là người không mấy kinh nghiệm nhưng mình có quan điểm như thế này,
- Bạn hùn vốn hay không thì cũng không liên quan đến việc bắt gà mổ gà mời bạn, như là bạn của bạn thèm gà lắm. :)D nếu thế bạn nuôi con khác, hay cho bạn ấy góp vốn nhiều vào, lúc đó bạn của bạn mới thấy trách nhiệm).
- Theo mình thì làm chăn nuôi quy mô nhỏ mà góp vốn như thế, nếu tính tình ko hiểu nhau thì khó mà hợp tác, trước sau chắc chắn mất tình cảm bạn bè nữa. Vì có thể bt là bạn bè, nhưng tiền vào thì chắc chắn sẽ ảnh hưởng đủ thứ,
- Nếu bạn của bạn cũng có ý muốn chăn nuôi, nhưng do vốn quá ít thì bạn tìm cách giúp...hoặc là bạn nuôi con này mình nuôi con kia, rãnh thì qua giúp bạn cái này, bận thì nhờ lại bạn giúp cái kia.
v...v..Mình sau này nếu thiếu vốn làm ăn thì mình cũng sẽ đi vay vốn ưu đãi hay gì đó nếu tự mượn ko được...còn không thì đi làm mướng vừa học vừa giành dụm vốn, tuy khổ nhưng nó an toàn...Mình còn trẻ mà,
Các bác nào cần người giúp việc trang trại thì PM mình cái he,
Mình đang kiếm lò vừa làm vừa học hỏi đây, nên chắc chắn rất nhiệt tình !!!!!!!!!!

Nghề nghiệp của anh là kinh doanh nên cho anh góp ý như vầy:
- Nếu đây là lần đầu tiên kinh doanh của em và xác định không phải là nguồn thu nhập chính từ trang trại này thì nên cho bạn hùn vốn nhưng phải nói rõ ràng trước khi hoạt động để không mất tình bạn.
- Em xác định rõ gồm có 2 công làm việc (em và bạn) hoặc thuê thêm người trông coi vẫn có lương tháng đàng hoàng.Lợi nhuận và thua lỗ thì sẽ chia theo tỷ lệ góp vốn sau khi trừ mọi chi phí.Nên trồng cây hoặc vật nuôi ngắn ngày để mau thu hồi vốn.
- Sau khi đã hiểu ý nhau trong làm việc thì có thể đầu tư lớn hơn.
- Đừng nể nhau trong công việc mà không giám nói thì sẽ mất một thứ lớn hơn tiền bạc đó là ....tình bạn,sau này khi đã nhiều tuổi muốn có 1 người bạn tâm giao thật khó
- Ông bà có câu đồng Tiền ...rất Bạc thật đúng lắm thay.

Last edited by a moderator:
2 người hùn vốn để làm thêm nghề tay trái thì còn được, chứ nếu hùn như kinh tế chính thì lời lỗ không biết nhưng khả năng sẽ mất người bạn là rất cao

anh em ruột còn vì tiền mà chém giết nhau nữa là bạn.
Trước đây mình cũng hùn vốn với thằng bạn thân(chơi từ nhỏ lun) mở tiệm sửa xe,ban đầu ko có gì.Nhưng thời gian phát sinh nhiều chuyện lắm:tiền bạc,rồi bất đồng quan điểm......cuối cùng chỉ vì 50ngàn và lòng tự ái mình với nó đánh nhau một trận rồi đường ai nấy đi.Mình trót ngu mà thất bại nên muốn chia sẽ với bạn để mà tránh

.....cuối cùng chỉ vì 50ngàn và lòng tự ái mình với nó đánh nhau một trận rồi đường ai nấy đi.......
Không biết sau này bạn có tuổi + nhiều tiền có nghĩ lại không? mình làm kinh doanh nên gặp chuyện này nhiều lắm,bản thân cũng có đụng vài lần ,nhưng nghĩ lại phải chi ......hồi trẻ bạn mình và mình đừng nóng quá!!!

Trong làm ăn nhất là kinh doanh mà nóng quá thì thua người ta
cháo nóng khó nuốt
ngụi ngụi dễ ăn
nóng là tại mình nóng ăn

Last edited by a moderator:

Back