có nên làm trang trại chỉ với 100tr

• Thread starter DaoGia
  • Ngày gửi
Dear cả nhà !
E có vấn đề này muốn xin ý kiến các bác và thảo luận giúp e với ạ !!
Hiện có 1 lô đất khoản gần 1ha cho thuê với giá khoản 7-8tr/ năm. Bên trên lô đất có nhà cấp 4 rộng thoáng mát, có chuồng trại nuôi heo , gần 50 gốc tiêu đang thu hoạch, 50 cây đu đủ đang ra trái, và 1 số bầu, muớp đang thu hoạch, phía truớc nhà có nguồn nuớc không bao giờ cạn ( nguời dân ở đó cho biết là long mạch dứoi ). e định thuê khoản 20 năm để nuôi heo ( có chuồng trại sẵn) và rào lại thả gà thả vuờn loại gà nòi lai ( giống gà bình định vì là quê e).
Hiện tại vốn e có khoản 100tr. e đang phân vân có nên làm hay không. vì đây là lần đầu tiên làm nông ( vì e thích trang trai) cái khó là 2vc e đều làm nhà nứoc nên ko có thời gian.
????? các bác cho ý kiến cho e với e đang phân vân quá, với lại đầu tư khoản 350m2 để nuôi gà thả vuờn thì hết bao nhiêu tiền ạ

đa tạ các tiền bối

Dear cả nhà !
Hiện có 1 lô đất khoản gần 1ha cho thuê với giá khoản 7-8tr/ năm. Bên trên lô đất có nhà cấp 4 rộng thoáng mát, có chuồng trại nuôi heo , gần 50 gốc tiêu đang thu hoạch, 50 cây đu đủ đang ra trái, và 1 số bầu, muớp đang thu hoạch, phía truớc nhà có nguồn nuớc không bao giờ cạn ( nguời dân ở đó cho biết là long mạch dứoi ). e định thuê khoản 20 năm để nuôi heo ( có chuồng trại sẵn) và rào lại thả gà thả vuờn loại gà nòi lai ( giống gà bình định vì là quê e).
Hiện tại vốn e có khoản 100tr. e đang phân vân có nên làm hay không. vì đây là lần đầu tiên làm nông ( vì e thích trang trai) cái khó là 2vc e đều làm nhà nứoc nên ko có thời gian.
????? các bác cho ý kiến cho e với e đang phân vân quá, với lại đầu tư khoản 350m2 để nuôi gà thả vuờn thì hết bao nhiêu tiền ạ

đa tạ các tiền bối
Thế thì em cần phải thuê người làm rồi, thuê người có kinh nghiệm và trung thực, tận tâm.

Dear cả nhà !

đa tạ các tiền bối
Nếu đủ đk điện nước + an ninh thì xúc ngay và liền , vì 8tr/12 tháng ~~ 6-7 trăm 1 tháng , xem ra rẻ hơn giá 1 phòng trọ mà có nhà cấp 4 + đủ thứ

Dear cả nhà !

đa tạ các tiền bối
Ở đâu của Bình Định vậy bạn?
Mọi thứ đã có, ôi mơ ước của nhiều người, và việc bắt tay vào làm chỉ còn là cái gật đầu của cả 2 vc.

thank các bác !
về điện thi đã có, nguồn nứoc như trên e đã nói ( long mạch động ) quanh năm không bao giờ cạn, hệ thống tuới tiêu cũng đã làm hoàn thành. mà giờ họ đòi thuê 15 năm, nộp tiền truớc 50tr và 5 năm tiếp theo nộp 100tr nữa. giờ 2vc có 100tr e sợ đầu tư không đủ. vì phải rào luới b40 , tiền mua gà giống, thức ăn. Về nhân công làm thì có ông anh vợ hỗ trợ nữa
Ở đâu của Bình Định vậy bạn?
Mọi thứ đã có, ôi mơ ước của nhiều người, và việc bắt tay vào làm chỉ còn là cái gật đầu của cả 2 vc.
hi !
2vc thì đã thống nhất với nhau rồi bác akk. đang sơk ko đủ vốn làm

thank các bác !
về điện thi đã có, nguồn nứoc như trên e đã nói ( long mạch động ) quanh năm không bao giờ cạn, hệ thống tuới tiêu cũng đã làm hoàn thành. mà giờ họ đòi thuê 15 năm, nộp tiền truớc 50tr và 5 năm tiếp theo nộp 100tr nữa. giờ 2vc có 100tr e sợ đầu tư không đủ. vì phải rào luới b40 , tiền mua gà giống, thức ăn. Về nhân công làm thì có ông anh vợ hỗ trợ nữa

hi !
2vc thì đã thống nhất với nhau rồi bác akk. đang sơk ko đủ vốn làm
Thế là điều kiện có đủ rồi còn gì. 100 tr chi trả 50 tr, lập dự án vay thêm ngân hàng. Khởi nghiệp từ nuôi heo nái, con đẻ ra nuôi heo thịt và chọn lựa để làm nái hậu bị, thức ăn ký hợp đồng với công ty. Tiêu, đu đủ... thu hoạch đủ để chi tiêu lặt vặt...

chào chị Loan
vs 100tr thì chị đủ làm trại vs quy mô nhỏ khoảng 500ga Minh Dư

Thiên thời địa lợi nhân hòa đủ cả. Cơ hội trời cho, giá rẻ như bèo. Chăm sóc mấy gốc tiêu đã lấy lại vốn rồi

Không tự làm mà thuê người làm là trong 1 năm tiêu luôn 100 triệu đ cho lương người làm rồi, chưa kể tiền đầu tư con giống, thức ăn ...
Bạn làm con tính trong 1 năm đã bán thu hoạch được gì chưa? Tính toán cẩn thận, vốn thiếu là giữa đường đứt gánh đó, chưa kịp thu hái thành quả đã vỡ nợ nồi.

Về cơ sở hạ tầng coi như ổn. nhưng bất ổn là vợ chồng bạn chưa có kinh nghiệm chăn nuôi, rồi còn không trực tiếp làm mà phải thuê người thì không ổn. chưa nói đến chi phí thuê mướn mà chỉ nói đến cách thức thôi đẵ là không được. Đồng tiền đi liền khúc ruột bạn nhé.Trong chăn nuôi,bạn phải thật tốt về kỹ thuật, bạn không tốt thì có thể thuê người nhưng bạn phải quản lý được, còn không bạn sẽ mất trắng không sớm thì muộn.

Mình nghĩ bạn phải lập dự dán trên giấy tờ đàng hoàng vẽ mô hình và hình dung ra nuôi con gì trồng cái gì chi phí ban đầu là bn. Tiền công tiền giống tiền phân tiền thức ăn tiền rủi ro và các loại khác liên quan..vv. Cái quan trọng vẫn là kiến thức bạn phải tìm tòi học hỏi sau đó đúc kết lại.
Nhà cháu có chút góp ý các bác chém nhẹ tay ạ. :)
Chúc thớt thành công và sớm ổn định

Back