Hỏi đáp Có ngu mới đâm đầu vào nuôi gà...

• Thread starter giapthao
  • Ngày gửi
Em đang dự tính nuôi gà mà ông bà già ở nhà phản đối kịch liệt quá.Ông bà bảo có ngu mới đâm đầu vào nuôi gà.Càng phản đối em càng muốn làm. Em định nuôi như thế này, anh em tư vấn giúp.
Em sẽ nuôi thử khoảng 300 con gà lai chọi.Tháng đầu em sử dụng cám công nghiệp, sau đó em tự phối trộn thức ăn với ngô,cám gạo,bột sắn,bột cỏ,cho ăn nhiều rau xanh.Em sử dụng thức ăn nghèo dinh dưỡng. Giai đoạn này em nuôi trong khoảng 3 tháng. Đến giai đoạn vỗ béo thì em chỉ sử dụng ngô là chính, kéo dài khoảng 15 ngày rồi xuất bán. Nhờ anh em có nhiều kinh nghiệm tư vấn giùm.

Làm giàu từ đâu tìm mình bái sư nhé , 100/% ko ks cả trong thức ăn và thuốc , gà vẫn chưa chết đại trà theo kiểu dịch , chủ yếu nhờ giống đã kháng thể tự nhiên tốt , các loại giống gà nước ngoài chủ yếu biến đổi gen theo pp gây đột biến gen nên giống thằng bệnh đao chẳng có sức đề kháng nên dù nuôi chuồng lạnh cũng cần ks thôi ũ ũng
Mình thấy nguoi ta bàn nhiều ve gà ri dabaco quá .mà mình ko biết liệu đầu tư vào nuôi có dc ko nữa.chua bao giờ chăn nuôi cả nhung giờ chán cảnh làm thuê quá.muon về làm chăn nuoi.minh 27tuoi roi.có khoảng 3700m2 đat.vốn thì có khoang 400 tr thoi.nhung vay muon thi có thể dao động dc chut nua...cac bác có kinh nghiem chia se that tâm giup e với.chứ em cứ xem phóng sự rồi đọc báo chí loạn hết cả đầu lên roi:-[
Dt rộng mở trang trại gà sạch đi, nếu gây được thương hiệu sẽ thành công mình nghĩ vậy, đất rộng đừng nuôi những giống gà có sức đề kháng yếu , nuôi những giống lai chọi là thích hợp

Em đang dự tính nuôi gà mà ông bà già ở nhà phản đối kịch liệt quá.Ông bà bảo có ngu mới đâm đầu vào nuôi gà.Càng phản đối em càng muốn làm. Em định nuôi như thế này, anh em tư vấn giúp.
Em sẽ nuôi thử khoảng 300 con gà lai chọi.Tháng đầu em sử dụng cám công nghiệp, sau đó em tự phối trộn thức ăn với ngô,cám gạo,bột sắn,bột cỏ,cho ăn nhiều rau xanh.Em sử dụng thức ăn nghèo dinh dưỡng. Giai đoạn này em nuôi trong khoảng 3 tháng. Đến giai đoạn vỗ béo thì em chỉ sử dụng ngô là chính, kéo dài khoảng 15 ngày rồi xuất bán. Nhờ anh em có nhiều kinh nghiệm tư vấn giùm.
Mình sẽ nói ngắn gọn với bạn nhé!
Bạn đã xác định nuôi thì bạn cần phân tích thị trường địa phương bạn! Có kế hoạch cụ thể vì nếu bann không có kế hoạch tính toán! Bạn sẽ chỉ như 1 người mù thôi! Giống như mn nói ngu mới nuôi gà! Chúc bạn sớm thành công!

Làm giàu từ đâu tìm mình bái sư nhé , 100/% ko ks cả trong thức ăn và thuốc , gà vẫn chưa chết đại trà theo kiểu dịch , chủ yếu nhờ giống đã kháng thể tự nhiên tốt , các loại giống gà nước ngoài chủ yếu biến đổi gen theo pp gây đột biến gen nên giống thằng bệnh đao chẳng có sức đề kháng nên dù nuôi chuồng lạnh cũng cần ks thôi ũ ũng

Dt rộng mở trang trại gà sạch đi, nếu gây được thương hiệu sẽ thành công mình nghĩ vậy, đất rộng đừng nuôi những giống gà có sức đề kháng yếu , nuôi những giống lai chọi là thích hợp
Oke hôm nào rảnh về Phú Yên chơi. mà ở khu vực nào nhỉ.
Mình thấy nguoi ta bàn nhiều ve gà ri dabaco quá .mà mình ko biết liệu đầu tư vào nuôi có dc ko nữa.chua bao giờ chăn nuôi cả nhung giờ chán cảnh làm thuê quá.muon về làm chăn nuoi.minh 27tuoi roi.có khoảng 3700m2 đat.vốn thì có khoang 400 tr thoi.nhung vay muon thi có thể dao động dc chut nua...cac bác có kinh nghiem chia se that tâm giup e với.chứ em cứ xem phóng sự rồi đọc báo chí loạn hết cả đầu lên roi:-[
Đất có, tiền có rồi, cái cần nữa là sự quyết tâm. Mình không biết thị trường ngoài đó thế nào, chuộng giống gà gì. Bạn nên bớt chút thời gian lượn quanh các chợ xem người ta bán loại gà gì, hỏi lái xem loại nào tiêu thụ tốt. Giá cả thì theo cung cầu của thị trường, nhiều thì giá rẻ ít thì giá đắt. Mình thấy ngoài bắc người ta hay nuôi Dabaco, Mía lai, Ri lai, chọi lại, lương phượng... Một hai năm gần đây gà Cao Khanh, Minh Dư, Phùng Dầu Sơn đã có mặt ở ngoài bắc rồi, gần đây có gà Ri Hòa Phát nữa tha hồ mà chọn.

Ghé huyện đông hoà, phú yên rồi alo , thầy sẽ đãi một con gà sạch đúng nghĩa nghĩa , giống gà ta 3 máu ta ,

Mình sẽ nói ngắn gọn với bạn nhé!
Bạn đã xác định nuôi thì bạn cần phân tích thị trường địa phương bạn! Có kế hoạch cụ thể vì nếu bann không có kế hoạch tính toán! Bạn sẽ chỉ như 1 người mù thôi! Giống như mn nói ngu mới nuôi gà! Chúc bạn sớm thành công!
Thank bác nhiều

Hj...bái sư luôn.thế thày có gi chỉ giáo đệ tử với nhé.cuối năm đệ tử mới nghỉ việc dc.lên tìm gap thầy chỉ giup...hj
Vậy nhà vợ của anh gần tôi rồi, khi nào dìa quơ vợ ghé mình chơi nhé
Hi.bái su luon.thế có gì thầy chi giup đệ tử voi nhé.cuoi nam đệ tử mới nghỉ việc dc.có gì lên tìm thầy chỉ giáo giúp đệ với na
.

@binpro mình phải thanh trùng trước để giảm mật độ coliform, colistridium. Trùn và gà ăn thức ăn tươi từ thực vật sẽ giảm mật độ khuẩn gây bệnh tự nhiên trong ruột.
Để tránh mắc bệnh phải làm nhà lưới tránh côn trùng, trung gian truyền bệnh như chim lạ. Vùng mà mình làm chưa có dịch, chưa có marek, leuco.
Mình đang hỏi nếu gà của bạn bị bệnh, có dùng kháng sinh không?
Mấy cái quy trình vệ sinh khử trùng mình hiểu, đã bao giờ bạn phải dùng đèn khò để đốt nền chuồng chưa?Vậy mà vẫn mắc bệnh như thường.

Giá mọi thứ leo thang, mua thuốc đắt, vacxin đắt. Phải làm thế nào đỡ ăn chém!
Nhiều vùng vẫn chưa có dịch, bằng chứng ngay nhà vk mình đây dân họ mua gà con của nhau. K hề có marek, leuco, new, gum, vẫn sờ sờ thả rông mặc chim hoang ăn chung mỗi ngày. Nuôi những gà mẹ thịt dai nhách như thịt lợn.
K hề xài vacxin, ktg, chỉ " thỉnh thoảng " ăn chém các kháng sinh đắt. Khi biết mua kháng sinh thì đã tan đàn gà , đàn lợn hen cả tuần. Mà ăn gà thuốc họ cũng coi như bình thường. Chính vì thế giá gà cao, một gà tam hoàng bóc trên 20k.
Ở nhiều nơi chú ý tới làm thuốc thì vacxin cũng là con dao 2 lưỡi, lây virus ra môi trường. Còn kháng sinh có thể đui gà, nhờn thuốc. Nhiều bệnh mãn tính như ruột non hoại tử do cầu trùng, ai đã mổ khám đều biết khó đỡ. K phải cứ kháng sinh là hay.
Những vùng như thế k ít, sát trùng là rất cần, tuy nhiên nếu thấy vacxin cần nữa là k ổn. Điều đó cho thấy vùng đó đã có dịch, tiềm ẩn dịch, thì phí sản xuất phải đội lên thôi.
Cũng có nguyên tắc dùng vacxin là trên 80 phần trăm dùng thì dưới 20 phần trăm đã được bảo hộ một phần. Vẫn có hao hụt nhưng ít. Đa số vacxin giảm hiệu lực trong quá trình bảo quản nên thực tế số gà miễn dịch đặc hiệu k phải tất cả.
Nên t mới tự tin, chỉ chờ ngày 1, hai nữa là mua giống, làm chuồng ở quê vợ.
Nếu bạn thực hiện đúng hoàn toàn như bạn nói, "có thể" thành công trong một vài lứa. Về lâu dài chắc chắn bạn thay đổi . Hy vọng thành công sẽ đến với bạn. Nuôi gà không ai nói trước đc điều gì.
Có những lứa tôi gọi chúng là " gà ma".

Trăn trở của b là của chung, t có cách phòng. Dùng lớp gà để cách li mầm bệnh, dùng hệ thống xịt rửa để sát trùng. Trước khi gà mắc bệnh, t phải đảm bảo mình đối mặt với bệnh gì.
Gồm tht, ct ruột non, crd. Gà mắc tht thì dễ cấp tính k nói. 2 bệnh kia cấp tính còn phụ thuộc vào yếu tố môi trường. Như khu nông thôn đây gà mắc 2 bệnh trên k chết được, chỉ chậm lớn. T rất ấn tượng mỗi lần về quê.
Cũng k ngoại trừ new chủng L trên hoang cầm. Vì hoang cầm mắc virus nhưng có thể k bị bệnh nên k triệu chứng.
Điều kiện môi trường khá hoàn hảo.
Những bệnh dùng kháng sinh t k lo, vì t đã thực tế gà trong đàn nhưng chỉ 1,2 con mắc triệu chứng điển hình crd, k con nào chết. Bệnh nhìn ra nhiều nhất là ct ruột non đi với giun kim.
Sức sống gà thả rất cao khi nuôi thả mật độ thưa có sân chơi.
Khi áp dụng vào nhà kính nuôi lớp. Gà bố mẹ lớp ngoài cùng được tối đa vacxin để kháng đủ bệnh có thể. Và tạo miễn dịch trong những ngày đầu nở để đủ k nhiễm trong khu nuôi đã sát trùng tốt. Về mặt lí thuyết, đèn khò k hiệu quả vì mầm bệnh lơ lửng và bám vào rất nhiều nơi mà b k khò được. Một số dễ tiêu diệt, một số sống khá tốt mặc dù là virus ngoại bào. B chắc nắm rõ đặc điểm của mỗi loại gây bệnh rồi. Phần mái cũng đáng lưu tâm lắm.
T thấy một thực tế của trại lợn rừng nhà t. Ké ít gà và nơi gần phần chất thải có rất nhiều vectơ truyền bệnh. Và đủ thứ bệnh trên đời, nên quản lý chất thải tốt có vẻ hợp lý hơn dùng men.
T có cả kế hoạch, gà là số lẻ trong đó.

Mình ấp ủ mô hình nuôi chim sẻ từ lâu , loài này hình như miễn dịch các loại bệnh ở gà

Trước đây m cũng mua sẻ họ bẫy ở cổng trại m. Thế là bố m ra phán, " chưa ai nuôi sẻ mà m đi nuôi". Sẻ ăn các loại hạt. Tuy v khi đem so sánh thì chim cút tốt hơn. Cút ăn uống khá thoải mái, nhà m nuôi ít cút dưới lồng gà. K thể bàn cãi rằng cút đúng là nguồn bệnh. Nhưng nó dọn dẹp khá tốt và cho trứng nhiều. Ức dày, đỏ thịt nên tính nuôi cút vẫn hơn. Kháng bệnh tốt, nhưng phải chung thủy với nó.

Cút ko ổn, ở chỗ mình người ta nuôi cút nhiều nhưng bấp bênh còn hơn gà , người cả làng nuôi cút thâm niên còn bấp bênh với con cút , với lại nuôi cút bay mùi hôi khiếp lắm, làm cái gì cũng có định hướng và mục đích rõ ràmg, ko thể nói mông bua theo kiến thức của người khác được nha bác

Trăn trở của b là của chung, t có cách phòng. Dùng lớp gà để cách li mầm bệnh, dùng hệ thống xịt rửa để sát trùng. Trước khi gà mắc bệnh, t phải đảm bảo mình đối mặt với bệnh gì.
Gồm tht, ct ruột non, crd. Gà mắc tht thì dễ cấp tính k nói. 2 bệnh kia cấp tính còn phụ thuộc vào yếu tố môi trường. Như khu nông thôn đây gà mắc 2 bệnh trên k chết được, chỉ chậm lớn. T rất ấn tượng mỗi lần về quê.
Cũng k ngoại trừ new chủng L trên hoang cầm. Vì hoang cầm mắc virus nhưng có thể k bị bệnh nên k triệu chứng.
Điều kiện môi trường khá hoàn hảo.
Những bệnh dùng kháng sinh t k lo, vì t đã thực tế gà trong đàn nhưng chỉ 1,2 con mắc triệu chứng điển hình crd, k con nào chết. Bệnh nhìn ra nhiều nhất là ct ruột non đi với giun kim.
Sức sống gà thả rất cao khi nuôi thả mật độ thưa có sân chơi.
Khi áp dụng vào nhà kính nuôi lớp. Gà bố mẹ lớp ngoài cùng được tối đa vacxin để kháng đủ bệnh có thể. Và tạo miễn dịch trong những ngày đầu nở để đủ k nhiễm trong khu nuôi đã sát trùng tốt. Về mặt lí thuyết, đèn khò k hiệu quả vì mầm bệnh lơ lửng và bám vào rất nhiều nơi mà b k khò được. Một số dễ tiêu diệt, một số sống khá tốt mặc dù là virus ngoại bào. B chắc nắm rõ đặc điểm của mỗi loại gây bệnh rồi. Phần mái cũng đáng lưu tâm lắm.
T thấy một thực tế của trại lợn rừng nhà t. Ké ít gà và nơi gần phần chất thải có rất nhiều vectơ truyền bệnh. Và đủ thứ bệnh trên đời, nên quản lý chất thải tốt có vẻ hợp lý hơn dùng men.
T có cả kế hoạch, gà là số lẻ trong đó.
Bạn có lý thuyết quá không? gà của bạn nuôi có cần thở không? lấy oxy ở đâu? đừng nói là bạn thanh trun gf nhé :V.
Những bệnh như bạn nói chỉ là phổ biến, trong một số trường hợp tác nhân lây rất khó kiểm soát.
Mình nuôi chuồng kín, không ng lạ nào đc vào. công tác khử trùng quá chuẩn. Thực hiên đúng quy chuẩn " cùng vào cùng ra". Vẫn không nói trươc đc điều gì đâu bạn ah.
Tôi nhấn mạnh câu hỏi, nếu gà của bạn mắc bệnh có dùng kháng sinh không?

Cây quang hợp lấy oxi , một hệ sinh thái chọn lọc, dùng trùn chỉ là 1 giải pháp có tính khả thi và rẻ tiền.
Nếu có bệnh, câu trả lời luôn là không.
Có rất nhiều thứ b k tin, số đó là người nuôi gà k thể khác với suy nghĩ của bạn.
Lí thuyết k chỉ là lí thuyết, thực tế đã được kiểm chứng tại chính vùng đó với nông hộ nhiêu đó. Một làng toàn ae họ hàng của nhau thì mình rất dễ hỏi han tìm hiểu. Dựa trên thực tế về dịch bệnh kết hợp với hệ thống khử trùng của mình thì mình luôn tin là k thể gặp bệnh gì.
Vấn đề lớn của chuồng này duy nhất là độ ẩm, tiếp là dưỡng khí vì dưỡng khí giúp tăng sức chống chịu của gà. Nếu nuôi mật độ đông và làm chuồng thấp quá mới lo.
K phải là nói trước b ạ, mình k hay thích dấu ngu. Mình cũng rất cực đoan trong suy nghĩ về khả năng nhiễm bệnh. Nhưng đâu có ích gì khi mà thực tế một làng họ nuôi tổng cũng đến gần 1 nghìn con, họ úm gà ngoài nắng mặt đường nhà nào xây nhà hết bán hàng. Có vacxin vacxeo gì đâu, đó là điều mình rất ấn tượng. Ấn thì ấn, làm phát là biết liền à, hoặc là nối gót theo thực tế đã có, hoặc là như suy diễn của bạn.

Back