CÓ PHẢI GIÁNG HƯƠNG TRÁI TO KHÔNG ACE

Chào bác @luungoc ,
Đây là một số hình tôi vừa chụp cây Giáng Hương quả to nhà tôi trồng hơn 2 năm.
1. Gốc cây cỡ 10cm.
2. Lá già:
3. Lá non hơn 1 chút.

Nguồn gốc cây này là ở Sở Thú. Tôi không nhớ rõ vị trí, nhưng mà nó ở cuối vườn... hình như chỗ có 3 con cá sấu.

Đúng là giáng hương rồi đó. Tôi có một cây to và đang dưỡng nhiều cây nhỏ khác trong rừng trồng.
Nó đậy:

mùa này đang là mua trái giáng hương chín và thu hoạch lấy giống. ở chỗ em cây hương mọc ở hàng rào (mầm cây rừng còn xót lại) đang có rất nhiều trái.
về cây và gỗ thì có 2 loại khác nhau: hương huyết gỗ đỏ và vỏ cây nhẵn; hương nghệ gỗ vàng, vỏ cây nứt dọc, vân gỗ rõ.
hôm rồi em đi hái trái cẩm lai và gõ mật thấy rất nhiều trái, nhưng nhà cũng có cây mọc tái sinh nên k có ý định trồng thêm hương
Chào bác @luungoc ,
Đây là một số hình tôi vừa chụp cây Giáng Hương quả to nhà tôi trồng hơn 2 năm.
1. Gốc cây cỡ 10cm.
Xem file đính kèm 3443 2. Lá già:
Xem file đính kèm 3444 3. Lá non hơn 1 chút.

Xem file đính kèm 3445
Nguồn gốc cây này là ở Sở Thú. Tôi không nhớ rõ vị trí, nhưng mà nó ở cuối vườn... hình như chỗ có 3 con cá sấu.
cây của bác là hương nghệ.

@bskeu, A thấy nhiều trái và cây giáng hương lắm ! Nhưng trái của cây này sau nó TO giữ quá. Củng ươm rồi nếu có lên cây con sẽ chụp và chia sẽ.
Không biết có chắc 100% Hương trái TO không nữa, nghe đâu hương trái TO quý hơn các loại giáng hương khác?

Hạt sau khi tách ra

@bskeu, A thấy nhiều trái và cây giáng hương lắm ! Nhưng trái của cây này sau nó TO giữ quá. Củng ươm rồi nếu có lên cây con sẽ chụp và chia sẽ.
Không biết có chắc 100% Hương trái TO không nữa, nghe đâu hương trái TO quý hơn các loại giáng hương khác?
Xem file đính kèm 3481
Hạt sau khi tách ra
Trái to thường phân bố ở Tây Nguyên, trái nhỏ mình biết ở Đồng Nai. Theo mình biết trái nhỏ được ưa chuộng hơn chứ. Thường được trồng làm cây công trình hơn. Không biết đúng không?

Xem file đính kèm 3481
Hạt sau khi tách ra
hạt này nhìn y hệt hạt pterocapus santalinus (guáng hương santa) vì tụi nó cùng chi với nhau. em k biết phân biệt theo trai to hay nhỏ. em chỉ phân biệt theo gỗ. trái to như anh hái rất giống vs trái hương nghệ mà em hái. mấy cây hương công trình là hương huyết
anh ngọc ráng đợi nhé. có thể tuần sau anh sẽ nhận hạt. e đang tách hạt rồi em sẽ gởi cho anh. trái giáng hương santa rất khó bóc so với hạt giáng hương việt nam.bóc ra được 1 hạt mà k bị sứt mẻ gì thì đúng là 1 nghệ thuật. nghệ thuật này em nhờ anh @dan truyền lại.

Nói về tách hạt hương đó ra thì hởi ơi gãy luôn cái móng tay và hư hơn 50% mới được nhiêu đó. Cứng như củi a phải lấy cây kìm cắt từng tí một đó. Nghe tuần sau nhận hàng của @bskeu nôn nao ah nha tkssssss

Nói về tách hạt hương đó ra thì hởi ơi gãy luôn cái móng tay và hư hơn 50% mới được nhiêu đó. Cứng như củi a phải lấy cây kìm cắt từng tí một đó. Nghe tuần sau nhận hàng của @bskeu nôn nao ah nha tkssssss
à em quên chưa noiíu anh nên dùng kềm cắt móng tay để tách. đảm bảo nhanh và rất rất ít hư hạt. em bận đi làm nên có lẽ thứ 7 em sẽ gởi được cho anh.
bskeu

à em quên chưa noiíu anh nên dùng kềm cắt móng tay để tách. đảm bảo nhanh và rất rất ít hư hạt. em bận đi làm nên có lẽ thứ 7 em sẽ gởi được cho anh.
bskeu
nhìn hạt giống hệt (98%) Đàn Hương Ấn Độ bác nhỉ? Mà gỗ thì giá trị thì khác xa quá.
Mấy hạt trắc đỏ, đàn hương, Dalbergia sissoo, Dalbergia latifolia, thì ươm rất khó lên còn mấy hạt Sưa vừa rùi bác Bskeu cho mình thì ươm lên 95/% và hạt lên rất mạnh bác ah.
Nghe bác khánh nói gỗ Dalbergia latifolia thì có giá trị kinh tế hơn là Dalbergia sissoo, lâm nghiệp VN trồng Dalbergia latifolia và giáng hương Ấn thui chứ Sissoo thì giá trị không cao. Còn Santalinus thì không có trồng vì rất lâu khai thát đú vây ko cac bác?

nhìn hạt giống hệt (98%) Đàn Hương Ấn Độ bác nhỉ? Mà gỗ thì giá trị thì khác xa quá.
Mấy hạt trắc đỏ, đàn hương, Dalbergia sissoo, Dalbergia latifolia, thì ươm rất khó lên còn mấy hạt Sưa vừa rùi bác Bskeu cho mình thì ươm lên 95/% và hạt lên rất mạnh bác ah.
Nghe bác khánh nói gỗ Dalbergia latifolia thì có giá trị kinh tế hơn là Dalbergia sissoo, lâm nghiệp VN trồng Dalbergia latifolia và giáng hương Ấn thui chứ Sissoo thì giá trị không cao. Còn Santalinus thì không có trồng vì rất lâu khai thát đú vây ko cac bác?
1.Dalbergia sissoo theo em tra cứu thì tỷ trọng khoảng 0.75 tức là nặng hơn tếch 1 chút, nhìn qua hình có vẻ nó không đẹp bằng trắc đỏ vn. em cho rằng nếu có điều kiện trồng và coi sóc thì trắc đỏ vn là lựa chọn số 1 vì chất lượng cũng như danh tiếng của nó là không thể bàn cãi.
2. Pterocarpus santalinus thì giá trị rất cao, chúng được tìm thấy trong tự nhiên ở những tỉnh khô nóng ở miền nam ấn độ, trong tự nhiên cây lớn rất chậm và nó là cây gỗ nhỡ, nên tra cứu trên mạng hiếm khi nào thấy cây có lõi lớn >50cm, phần lớn từ 10-20cm. nhưng 10cm của cây p.santalinus cũng có giá trị rất lớn rồi khi mà gỗ của cây này khi bán dùng đến cân tiểu li.
3. Giáng hương ấn hay con gọi là giáng hương mắt chim, tên khoa học là pterocarpus indicus. ở việt nam nó còn gọi là hương vườn hay sưa vườn. so về chất lượng và giá cả thì nó thua giáng hương trái to (pterocarpus macrocarpus).
ở tây nguyên rõ ràng có 2 loại giáng hương nếu phân biệt theo màu gỗ. 1 hương nghệ gỗ vàng vân sáng và rõ và 2 là hương huyết gỗ màu đỏ, tối màu khi để lâu, vân không rõ.
anh thử ươm lô hạt trắc đỏ sau này xem. lô anh em ta hái ở bình dương đó. em nghĩ lô hạt này chất lượng rất tốt. còn hạt hôm anh em lấy ở sg có vẻ chất lượng hơi kém hơn.

canon0203 là em đây anh dân. do máy ở cơ quan ông bạn đăng nhập mà em không để ý, nên vô tình dùng nick ổng

Hơn 3 tuần từ khi tách hạt và ươm luôn. Vùi trực tiếp vào bầu đất không qua xử lý gì hết và chỉ tưới hàng ngày giữ ẩm. Vùi 5 hạt lên 1 cây suy ra tỷ lệ 20%.
Tạm hài lòng chờ hạt của e về làm một mẻ nữa cả 3 loại luôn. Sẽ là 1 nóng 2 lạnh ủ 48 h rồi ươm xem ra ngô hay ra khoai

cây nhanh lớn ghê. hạt hương santa em ươm 2 tuần rồi nó nẩy mầm chứ k chịu lên. nhìn rất nản ạ

Hồi ấy tôi đi Sở Thú chơi nhặt được có 2 trái Giáng Hương (trái rụng đầy đất nhưng bị con gì ăn hết hạt),
Cầm cái kéo cắt đôi 1 trái bị đứt hạt ra làm 2 => chỉ còn 1 trái. Tôi phải rất thận trọng, cắt từ từ từng ít một. Sau dó tôi ngâm vào cốc nước 2 sôi 3 lạnh để ngay bàn làm việc... tầm 1 tuần thì nó nứt vỏ và tôi cho vào bầu đất. Cây con trông cũng giống như cây của bác @luungoc.

nếu bác nào ở sài gòn. bác vô dinh độc lấp mới là nơi nhiều cây gỗ quí nhất gồm: trắc đỏ, cẩm lai bà rịa, cẩm lai vú, giáng hương, gõ đỏ, gõ mật, kim giao.... hiện tại đang có hạt giáng hương, trắc đỏ, gõ đỏ.

Back