CÓ PHẢI GIÁNG HƯƠNG TRÁI TO KHÔNG ACE

lequangdata

lequangdata.byethost6.com
Chào bác @luungoc ,
Đây là một số hình tôi vừa chụp cây Giáng Hương quả to nhà tôi trồng hơn 2 năm.
1. Gốc cây cỡ 10cm.
IMG0068A.jpg 2. Lá già:
IMG0067A.jpg 3. Lá non hơn 1 chút.

Nguồn gốc cây này là ở Sở Thú. Tôi không nhớ rõ vị trí, nhưng mà nó ở cuối vườn... hình như chỗ có 3 con cá sấu.

nguyenminhhai

Ếch ngồi đáy giếng
Đúng là giáng hương rồi đó. Tôi có một cây to và đang dưỡng nhiều cây nhỏ khác trong rừng trồng.
Nó đậy:

bskeu

Lão nông
mùa này đang là mua trái giáng hương chín và thu hoạch lấy giống. ở chỗ em cây hương mọc ở hàng rào (mầm cây rừng còn xót lại) đang có rất nhiều trái.
về cây và gỗ thì có 2 loại khác nhau: hương huyết gỗ đỏ và vỏ cây nhẵn; hương nghệ gỗ vàng, vỏ cây nứt dọc, vân gỗ rõ.
hôm rồi em đi hái trái cẩm lai và gõ mật thấy rất nhiều trái, nhưng nhà cũng có cây mọc tái sinh nên k có ý định trồng thêm hương
[DOUBLEPOST=1421822493,1421822448][/DOUBLEPOST]
Chào bác @luungoc ,
Đây là một số hình tôi vừa chụp cây Giáng Hương quả to nhà tôi trồng hơn 2 năm.
1. Gốc cây cỡ 10cm.
View attachment 3443 2. Lá già:
View attachment 3444 3. Lá non hơn 1 chút.

View attachment 3445
Nguồn gốc cây này là ở Sở Thú. Tôi không nhớ rõ vị trí, nhưng mà nó ở cuối vườn... hình như chỗ có 3 con cá sấu.
cây của bác là hương nghệ.

luungoc

Nhà nông nghiệp dư
@bskeu, A thấy nhiều trái và cây giáng hương lắm ! Nhưng trái của cây này sau nó TO giữ quá. Củng ươm rồi nếu có lên cây con sẽ chụp và chia sẽ.
Không biết có chắc 100% Hương trái TO không nữa, nghe đâu hương trái TO quý hơn các loại giáng hương khác?
[DOUBLEPOST=1421837009,1421831530][/DOUBLEPOST] 20150121_175646.jpg
Hạt sau khi tách ra

caygiong

Nhà nông tập sự
@bskeu, A thấy nhiều trái và cây giáng hương lắm ! Nhưng trái của cây này sau nó TO giữ quá. Củng ươm rồi nếu có lên cây con sẽ chụp và chia sẽ.
Không biết có chắc 100% Hương trái TO không nữa, nghe đâu hương trái TO quý hơn các loại giáng hương khác?
[DOUBLEPOST=1421837009,1421831530][/DOUBLEPOST] View attachment 3481
Hạt sau khi tách ra
Trái to thường phân bố ở Tây Nguyên, trái nhỏ mình biết ở Đồng Nai. Theo mình biết trái nhỏ được ưa chuộng hơn chứ. Thường được trồng làm cây công trình hơn. Không biết đúng không?

bskeu

Lão nông
[DOUBLEPOST=1421837009,1421831530][/DOUBLEPOST] View attachment 3481
Hạt sau khi tách ra
hạt này nhìn y hệt hạt pterocapus santalinus (guáng hương santa) vì tụi nó cùng chi với nhau. em k biết phân biệt theo trai to hay nhỏ. em chỉ phân biệt theo gỗ. trái to như anh hái rất giống vs trái hương nghệ mà em hái. mấy cây hương công trình là hương huyết
[DOUBLEPOST=1421910785][/DOUBLEPOST]anh ngọc ráng đợi nhé. có thể tuần sau anh sẽ nhận hạt. e đang tách hạt rồi em sẽ gởi cho anh. trái giáng hương santa rất khó bóc so với hạt giáng hương việt nam.bóc ra được 1 hạt mà k bị sứt mẻ gì thì đúng là 1 nghệ thuật. nghệ thuật này em nhờ anh @dan truyền lại.

luungoc

Nhà nông nghiệp dư
Nói về tách hạt hương đó ra thì hởi ơi gãy luôn cái móng tay và hư hơn 50% mới được nhiêu đó. Cứng như củi a phải lấy cây kìm cắt từng tí một đó. Nghe tuần sau nhận hàng của @bskeu nôn nao ah nha tkssssss

bskeu

Lão nông
Nói về tách hạt hương đó ra thì hởi ơi gãy luôn cái móng tay và hư hơn 50% mới được nhiêu đó. Cứng như củi a phải lấy cây kìm cắt từng tí một đó. Nghe tuần sau nhận hàng của @bskeu nôn nao ah nha tkssssss
à em quên chưa noiíu anh nên dùng kềm cắt móng tay để tách. đảm bảo nhanh và rất rất ít hư hạt. em bận đi làm nên có lẽ thứ 7 em sẽ gởi được cho anh.
bskeu

dan

Nhà nông nghiệp dư
à em quên chưa noiíu anh nên dùng kềm cắt móng tay để tách. đảm bảo nhanh và rất rất ít hư hạt. em bận đi làm nên có lẽ thứ 7 em sẽ gởi được cho anh.
bskeu
nhìn hạt giống hệt (98%) Đàn Hương Ấn Độ bác nhỉ? Mà gỗ thì giá trị thì khác xa quá.
Mấy hạt trắc đỏ, đàn hương, Dalbergia sissoo, Dalbergia latifolia, thì ươm rất khó lên còn mấy hạt Sưa vừa rùi bác Bskeu cho mình thì ươm lên 95/% và hạt lên rất mạnh bác ah.
Nghe bác khánh nói gỗ Dalbergia latifolia thì có giá trị kinh tế hơn là Dalbergia sissoo, lâm nghiệp VN trồng Dalbergia latifolia và giáng hương Ấn thui chứ Sissoo thì giá trị không cao. Còn Santalinus thì không có trồng vì rất lâu khai thát đú vây ko cac bác?

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH