Hỏi đáp Có phải hạt cẩm lai?

ngorung

Nhà nông nghiệp dư
Em mới lấy được ít hạt, dự định năm nay sẽ ươm trồng. Không biết có phải hạt cẩm lai không? Nếu đúng thì nó là giống cẩm lai Bà Rịa hay cẩm lai Đồng Nai? Xin các bác chỉ giáo!

ngorung

Nhà nông nghiệp dư
100p phần trăm không phải hạt cẩm lai. Đây là hạt muồng ràng ranhg. Sao nhiều người bị lừa thế nhỉ
Đúng rồi, em vừa google thì thấy đúng là hạt muồng ràng ràng.
Em có biết gì đâu, mấy người địa phương thì khẳng định đây là hạt cẩm lai. Người địa phương làm rừng lâu năm mà còn thế thì ...

DQKhanh

Sưu tầm thực vật quý hiếm 0907555780
Bskeu nói đúng rồi đó : hạt đó là Muồng Ràng Ràng nguồn gốc ở Huế . Còn các loại Cẩm Lai chủ yếu ở Bà Rịa - Vũng Tàu - Đắc Lắc - Đồng Nai - có một ít ở Lâm Đồng . Gỗ MRR rẻ tiền như gỗ bằng lăng .

ngorung

Nhà nông nghiệp dư
Được các bác tư vấn, em càng thêm hoang mang.
Em không định trồng nhiều, mà trồng xen trong vườn điều theo kiểu vườn sinh thái, sau này con cháu hưởng thì tốt, còn không thì cũng có giá trị về mặt tinh thần.
Giờ mua cây giống lâm nghiệp ở đâu uy tín vậy các bác? Hay bác nào có cây giống bán em. Em cần mua Giáng Hương, Trắc, Gõ Đỏ, Cẩm Lai mỗi loại khoảng 50 cây. Hoặc có hạt giống chia em một ít cũng được. Cám ơn các bác.

ngorung

Nhà nông nghiệp dư
Bạn nhặt nhà dân hay ở trong rừng ?!
Nhặt trong vườn nhà dân bác ạ. Em ở gần rừng nhưng cũng ko biết đường đi nước bước thế nào. Thằng em làm rừng lâu năm nó nói là hạt cẩm lai, đang định ươm trồng. May nhờ có các bác :(

ngorung

Nhà nông nghiệp dư
Em vừa mới đặt mua cây từ một người trên này, sau khi nhận được hàng thất vọng toàn tập:
1. Gửi cây mà không đóng gói vào thùng carton, hoặc ít ra cũng bỏ cây vào bịch nylon đựng hàng, dù em có dặn đóng gói kỹ cho em
2. Cây thì giống như cây thải, cong queo, có cây còn bị sâu đục thân, bầu đất bị vỡ
3. Không tưới nước cho cây trước khi gửi hàng, lúc nhận được thì bầu đất khô queo, cây héo rũ
4. Giá gấp 3 giá cây em mua ở đây, nếu tính cả chi phí vận chuyển thì gấp 4, nhưng em vẫn mua vì nghĩ rằng người bán uy tín, tin tưởng được
Vài hình ảnh cho các bác xem
Cây bị héo rũ

Bầu đất bị vỡ do bầu nylon lâu ngày bị mục, cũng ko thèm lồng cái khác vào

Sâu đục thân

Nói chung là cạch rồi, không có lần thứ 2.
[DOUBLEPOST=1459147698,1459147610][/DOUBLEPOST]Em xin công khai giá luôn là 30.000đ/cây, phí vận chuyển 375.000đ + 300.000đ, với chất lượng cây như vậy thì có chấp nhận được không vậy các bác?

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH