Có Phải Úm Thuốc Nhiều Gà con chết ????

• Thread starter cau2qs88
  • Ngày gửi
Kính chào bà con hội nuôi gà
...Em ở Quảng Nam vừa rồi em có mua nuôi thử 30 con gà ta từ lò ấp về khoản 3 ngày tuổi.Gà khỏe mạnh, e có nghe người ta bảo là mua thuốc về úm cho gà khỏe, e tới tiệm mua gói thuốc úm loại nhỏ về khuấy nước 1g/1,5l nuoc cho gà uống.Ngày thứ 2 thấy 2 con chết, ........Mỗi ngày chết từ 2 đến 3 con, thẳng cẳng, xòe cánh chết .Xin cho hỏi nguyên nhân chết có phải do thuốc úm ??? :bash::bash::bash::bash::bash::bash::bash::bash:

bạn có để đèn úm cho gà không ? bạn nuôi trên lòng hay ở dưới đất . bạn cho gà ăn thức ăn gì chưa ? bạn nói rỏ mới biết cách chỉ

Do thiếu nhjệt độ úm rồj, thuốc úm nhằm nhò gì. Che chuồn úm lạj tránh gjó lúa, hạ bóng đèn cách đầu con gà 2cm là ôkêy thoy, tăng cường thêm thuốc úm vào.

Hầu như tất cả các bệnh của gà mẹ đều có thể chuyền cho gà con, và nguy hiểm nhất là bệnh thương hàn: nó còn có thể truyền từ quả trứng nọ sang quả trứng kia và có thể làm cho gà con chết ngay khi mới nở. Các lò ấp nhỏ thường ko đảm bảo gà mẹ sạch mầm bệnh nên gà con của họ ấp do tỷ lệ chết rất cao: loại gà giống này thì đối với các trại gà lớn có cho họ cũng ko lấy. Còn đối với gà của các hãng lớn như Dabaco, Minh Dư... thì họ làm rất tốt công tác phòng bệnh cho mái mẹ nên gà con của họ khỏe re, tỷ lệ hao hụt rất ít nếu thực hành quy trình văcxin đầy đủ.
gà con dưới 10 ngày tuổi mà chết là do lỗi của con gà: nó mang sẵn mầm bệnh trong người, thuốc mấy cũng vô ích; trên 10 ngày tuổi mà vẫn chết thì là do chủ trại ko biết chăm sóc.
Nuôi và úm gà con rất rễ nhưng đó là với gà ko mang mầm bệnh.Nếu bạn đã đảm bao nhiệt độ đủ ấm cho gà mà gà con vẫn chết( 2 ngày tuổi đã chết và ko tìm thấy nguyên nhân) thì 100% là do thương hàn: cho ngay cả đàn uống thuốc điều trị thương hàn để tránh lây lan sang những con khỏe mạnh và tốt nhất lần sau ko mua con giống của các trại ấp nhỏ. Nếu ai đó vẫn phải mua gà từ các trại giống như thế này thì tốt nhât là khi gà vừa về tới trại là phải cho uống kháng sinh trị thương hàn( hoặc tiêu chảy ngay) ngay.
còn bạn hỏi cho uống thuốc úm nhiều thì gà có làm sao ko? cho uống kháng sinh nhiều thì gà ko sao đâu, nó càng khỏe; chỉ tội cho người tiêu dùng ăn phải thịt nó thôi.

Last edited by a moderator:
Bác Nongdan.phutho cho em hỏi tại sao kháng sinh cho uống trong giai đoạn úm mà gà thì 4th mới xuất. Vậy lượng dư kháng sinh trong con gà 4th nó vẫn ảnh hưởng tới thịt và người tiêu dùng hả bác.
và Kháng sinh theo bác thì uống từ mấy ngày tới mấy ngày là tốt nhất ạ .

Đâu phải chỉ trong giai đoạn úm mới dùng kháng sinh; nó được sử dụng trong suốt quá trình nuôi mà
Gà thả ra vườn rồi thì đỡ, chứ nuôi nhốt thì nó ăn lại phân của nhau nên nhiều thứ bệnh lắm, nên nước uống của nó ngày nào cũng có kháng sinh.

Đâu phải chỉ trong giai đoạn úm mới dùng kháng sinh; nó được sử dụng trong suốt quá trình nuôi mà
Gà thả ra vườn rồi thì đỡ, chứ nuôi nhốt thì nó ăn lại phân của nhau nên nhiều thứ bệnh lắm, nên nước uống của nó ngày nào cũng có kháng sinh.

Cám ơn Bác rất nhiều. vậy là theo bác mình cho uống trên 2th Kháng Sinh vẫn được . em nuôi 45ng thả vườn bỏ mấy cái thuốc đó nên gà mắc mưa gật gù. Giờ thì cứ cho uống trên 2 3 tháng luôn.

Bác Nongdan.phutho cho em hỏi tại sao kháng sinh cho uống trong giai đoạn úm mà gà thì 4th mới xuất. Vậy lượng dư kháng sinh trong con gà 4th nó vẫn ảnh hưởng tới thịt và người tiêu dùng hả bác.
và Kháng sinh theo bác thì uống từ mấy ngày tới mấy ngày là tốt nhất ạ .

Lượng kháng sinh trên thuốc úm không nghiêm trọng (nếu bạn dùng đúng theo chỉ dẫn nhà sàn xuất)

Nói thật đừng lạm dung kháng sinh bạn à, bạn nuôi ít thì có nghĩ bán lẽ cho người xung quanh mà lạm dụng kháng sinh sẽ ảnh hưởng đến người dùng và thịt Gà sẽ không ngon. Người ta ăn Gà của bạn thấy ngon hơn ngoài chợ sẽ quay lại đó là thực tế..
Bạn phải nuôi Gà làm sao mà mình cũng dám ăn con Gà mình nuôi mà không chút e dè thì lúc đó OK..
Hãy thử với Tỏi, Nghệ, Gừng... xem sao, tạo điều kiện sống thật tốt cho bầy Gà ,hạn chế kháng sinh

Hầu như tất cả các bệnh của gà mẹ đều có thể chuyền cho gà con, và nguy hiểm nhất là bệnh thương hàn: nó còn có thể truyền từ quả trứng nọ sang quả trứng kia và có thể làm cho gà con chết ngay khi mới nở. Các lò ấp nhỏ thường ko đảm bảo gà mẹ sạch mầm bệnh nên gà con của họ ấp do tỷ lệ chết rất cao: loại gà giống này thì đối với các trại gà lớn có cho họ cũng ko lấy. Còn đối với gà của các hãng lớn như Dabaco, Minh Dư... thì họ làm rất tốt công tác phòng bệnh cho mái mẹ nên gà con của họ khỏe re, tỷ lệ hao hụt rất ít nếu thực hành quy trình văcxin đầy đủ.
gà con dưới 10 ngày tuổi mà chết là do lỗi của con gà: nó mang sẵn mầm bệnh trong người, thuốc mấy cũng vô ích; trên 10 ngày tuổi mà vẫn chết thì là do chủ trại ko biết chăm sóc.
Nuôi và úm gà con rất rễ nhưng đó là với gà ko mang mầm bệnh.Nếu bạn đã đảm bao nhiệt độ đủ ấm cho gà mà gà con vẫn chết( 2 ngày tuổi đã chết và ko tìm thấy nguyên nhân) thì 100% là do thương hàn: cho ngay cả đàn uống thuốc điều trị thương hàn để tránh lây lan sang những con khỏe mạnh và tốt nhất lần sau ko mua con giống của các trại ấp nhỏ. Nếu ai đó vẫn phải mua gà từ các trại giống như thế này thì tốt nhât là khi gà vừa về tới trại là phải cho uống kháng sinh trị thương hàn( hoặc tiêu chảy ngay) ngay.
còn bạn hỏi cho uống thuốc úm nhiều thì gà có làm sao ko? cho uống kháng sinh nhiều thì gà ko sao đâu, nó càng khỏe; chỉ tội cho người tiêu dùng ăn phải thịt nó thôi.

Theo mình thì gà con dưới 10 ngày tuổi chết không hoàn toàn là lỗi của con gà. Cũng có thể do nguyên nhân từ việc úm gà, thừa nhiệt độ, thiếu nhiệt nhiệt, chuồng ẩm ướt, ....
Cũng như người, khi ta uống thuốc kháng sinh đều thấy cơ thể mệt mỏi, thuốc kháng sinh có tác dụng kháng bệnh nhưng nó sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển của gà .....

úm gà thì cũng đơn giản thôi mà.gà bạn chết nguyên nhân thì nhiều.theo các bác đã nói rùi đó.bệnh nặng thì chết sạch và rất nhanh.bệnh nhẹ chết dải rác.bạn úm lên cho uống vaccin đầy đủ từ lúc mới mang về,nếu úm bán gà 1th cũng phải cho,nếu nuôi bán thịt thì bắt buộc.tôi k cho gà uống thuốc úm tẹo nào mà gà vẫn khỏe mạnh.cần đủ nhiệt cho gà(cực kỳ quan trọng đó),vệ sinh sạch sẽ chuồng nuôi.dụng cụ cho ăn.còn kháng sinh lên hạn chế(uống nhiều gà phải phụ thuộc vào thuốc làm giảm đề kháng của gà chưa nói gì tốn kém và ảnh hưởng sk người tiêu dùng).

bác cho hỏi tý. em mới ấp 50con ga lai về hôm nay đc 4 ngày, trong cám em trộn 1 gói thuốc 5g chuyên trị thương hàn, ecoly...vói 5kg cám đậm đặc. cho uống bcomlexc liên tục từ hôm về đến giờ. gà rất khoẻ mạnh, vây cho em hỏi là mình dùng vacxin lasota có bị thuốc kháng sinh trộn trong thức ăn làm mất tác dụng vacxin ko.xin cảm ơn các bác

bác cho hỏi tý. em mới ấp 50con ga lai về hôm nay đc 4 ngày, trong cám em trộn 1 gói thuốc 5g chuyên trị thương hàn, ecoly...vói 5kg cám đậm đặc. cho uống bcomlexc liên tục từ hôm về đến giờ. gà rất khoẻ mạnh, vây cho em hỏi là mình dùng vacxin lasota có bị thuốc kháng sinh trộn trong thức ăn làm mất tác dụng vacxin ko.xin cảm ơn các bác

Ý kiến của bạn thì tôi cũng đã tham khảo nhiều trại chăn nuôi, và có rất nhiều câu trả lời khác nhau, người bảo khi cho uống văcxin thì không dùng kháng sinh trong lân cận 2 hoặc 3 ngày( trước và sau); người bảo vẫn dùng kháng sinh và văcxin cùng lúc vô tư nên chẳng biết đâu mà lần.
Còn theo cách mà chúng tôi đang làm thì vào buổi tối cho uống văcxin thì ngày hôm ấy ko sử dụng kháng sinh, ngày hôm sau dùng kháng sinh bình thường,( nếu phải sử dụng để phòng một căn bệnh nào đó)..

Ý kiến của bạn thì tôi cũng đã tham khảo nhiều trại chăn nuôi, và có rất nhiều câu trả lời khác nhau, người bảo khi cho uống văcxin thì không dùng kháng sinh trong lân cận 2 hoặc 3 ngày( trước và sau); người bảo vẫn dùng kháng sinh và văcxin cùng lúc vô tư nên chẳng biết đâu mà lần.
Còn theo cách mà chúng tôi đang làm thì vào buổi tối cho uống văcxin thì ngày hôm ấy ko sử dụng kháng sinh, ngày hôm sau dùng kháng sinh bình thường,( nếu phải sử dụng để phòng một căn bệnh nào đó)..

Bác đang áp dụng cách đó hả. em cũng đang băn khoăn y như buicongkt.
Cám ơn bác về ý kiến bổ ích

Theo tôi thì khi dùng vaccine thì ko nên dùng thêm thuốc gì nữa, trừ trường hợp bắt buộc phải dùng. Khi trộn thuốc vào cám thì nên trộn với lượng để cho gà ăn là hết luôn, không nên trộn sẵn cho ăn vài ngày.

Tóm lại là như vậy , nếu dùng Vacxin thì ko nên uống KS , nếu cần thiết phài dùng KS vì mục đích kinh tế hay an toàn thì uống KS nhưng phải hạn chế loại KS đó có khả năng giết Vacxin , thì Vacxin mới phát huy tác dụng , còn nếu dùng loại KS diệt Virus mà chúng ta làm Vacxin đó , thì tốt nhất nên dùng KS đó trước và sau 1 tuần khi làm Vacxin

Back