con chó của em bị rụng lông gần như toàn bộ cơ thể

• Thread starter pet
  • Ngày gửi
con chó của em là giống chó nhỏ lông xù khoang trắng đen. nó bị rụng gần hết lông rồi, da ửng đỏ lên( nhiều khi như phát ban nữa), ko gây ngứa nhiều, vài chỗ còn có hiện tượng tróc da, có vảy da chết nữa, mùi hôi rất khó chiu, em đã chữa trị bác sĩ thú y rồi mà mãi chưa khỏi. ai biết đây là bệnh j ko, giúp em vs. em đã tiêm thuốc ngừa 8 bệnh cho nó, trc đấy nó còn có bệnh như nôn ra giun, tiêu chảy, ghẻ nữa, nhưng đều đã được chữa khỏi. em ko biết sao nuôi con này nhiều bệnh quá. giúp em vs.

con chó của em là giống chó nhỏ lông xù khoang trắng đen. nó bị rụng gần hết lông rồi, da ửng đỏ lên( nhiều khi như phát ban nữa), ko gây ngứa nhiều, vài chỗ còn có hiện tượng tróc da, có vảy da chết nữa, mùi hôi rất khó chiu, em đã chữa trị bác sĩ thú y rồi mà mãi chưa khỏi. ai biết đây là bệnh j ko, giúp em vs. em đã tiêm thuốc ngừa 8 bệnh cho nó, trc đấy.....

Bạn mặc áo cho nó chi vậy ? nội bộ lông rậm rạp đã là 1 cái khốn khổ cho nó rồi..người
ta còn phải tỉa bớt lông cho thông thoáng mát mẻ..như vậy khó bị bịnh ngoài da..

Mặc áo cho nó sẽ làm bí hơi nấm bịnh phát triển còn mạnh hơn nữa

dùng dầu gội đầu loại tốt tắm cho nó hàng ngày..tìm loại dầu gội đầu chống gàu thì tốt hơn
luân phiên tắm với nước lá ổi ( các loại thuốc tắm nấu vơi lá cây dân gian)

do tai nó cụp nên loại chó này thường bịnh từ lỗ tai lan ra ngoài da ( nấm vi trùng làm hang ổ từ lỗ tai) do đó bạn phải lau sạch cứt ráy trong lỗ tai của nó hằng ngày. Nếu cần phải lau bằng thuốc tím pha loãng

bịnh ngoài da, xà mâu ve rận nên dùng Ivermectin mà phải dùng đúng thuốc của Tây Ban Nha chích 1 tuần 1 mũi..và chích 3 lần sẽ khỏi ngay
sau đó cứ 3 tháng chích nhắc lại 1 mũi để ngừa tái phát

Thuốc Invermectin của VN chích không khỏi bịnh đâu…tôi đã từng bị rồi, phải tìm cho bằng được thuốc của Âu Châu sản xuất chích mới có công dụng

Ivermectin của Tây Ban Nha giá 450 ngàn đồng 1 chai 30cc ( chích 1 cc cho 8kg ,chó nặng dưới 8 kg thì chích 1/2cc)

Invermectin của VN giá 15 ngàn đồng 1 chai 15cc dùng thuốc này điều trị có con khỏi có con không và nếu bịnh xà mâu tái phát thuốc nội địa này hoàn toàn không công dụng

Tôi đã từng bị rồi khi điều trị cho các con chó ở nhà

.... nó còn có bệnh như nôn ra giun, tiêu chảy, ghẻ nữa, nhưng đều đã được chữa khỏi. em ko biết sao nuôi con này nhiều bệnh quá. giúp em vs

Không phải con chó này nhiều bịnh mà do bạn đã chăm sóc không đúng cách..trong thời gian lâu dài

-Tắm rửa hàng ngày..bằng dầu gội đầu...đừng nên mặc áo để da thông thoáng..lau sạch cứt ráy lỗ tai nó hàng ngày
- hàng tuần hoặc định kì tỉa lông cho thoáng
-Chích ivermectin (thuốc của Âu Châu) 1 tuần 1 mũi ( chích 3 mũi) sau đó cứ 3 tháng chích 1 mũi để trị và ngừa xà mâu...kí sinh trùng
-dù ivermectin có công dụng trừ giun tròn nhưng cứ 3 tháng vẫ phải cho nó uống thuốc đặc trị giun sán 1 lần
-1 năm chích hexadog ( ngừa 7 bịnh 1 lần)
- dù trong hexadog có công dụng ngừa bịnh dại nhưng 1 năm vẫn phải chích ngừa dại bằng thuốc đặc chủg 1 lần

nếu bạn làm đúng như lịch trên, nó sẽ khỏe mạnh hoàn toàn không bịnh và xinh đẹp mãi tới già đấy ( 17 năm)

Last edited by a moderator:
Taktic...loại thuốc dùng để tắm 1 lần cho chó khi đến bệnh xá. Điều trị rất tốt với ký sinh trùng ngoài da...
Một số ý chăm sóc của Bác Phụng Điên nữa.,:6^:

Tôi đến thăm nười bạn già đã rời bỏ thành phố về ngoại ô vui cảnh điền viên, với vườn rau ao cá
Cảnh đẹp cây cối xanh tươi , nhưng các các con chó..thấy chúng ve rận đầy mình… người bạn bảo rằng dù được bắt hằng ngày hôm sau vẫn đặc ngẹt ve , Nhà có vườn 1 con ve khi hút no máu sẽ rơi hoặc bò xuống đất chúng ở trong kẹt 6 tháng chưa chết vẫn sinh sôi nảy nở và bò lổm ngổm khi thấy mùi chó để bò lên ( không thể bắt hết là lí do này)
Không những thế chúng còn bị xà mâu nặng nề..lông rụng gần hết..người chảy ra 1 loại nhựa hôi hám..da tróc ra từng mảng có vảy…con chó trắng hầu như không còn cộng lông da đỏ lòm
Người nhà bảo rằng hằng ngày vẫn tắm với dầu tắm chó ( dầu chuyên trị xà mâu ve rận) nhưng không con nào khỏi
Trông chúng gầy còm xơ xác già nua chậm chạp,, ngơ ngác và buồn bã, không còn cái năng động láu lỉnh dù chúng mới có 5 năm tuổi ( trong đó có cả con chó lông xù như của bác chủ thớt)

Tôi nuôi chó từ hồi còn con nít..tôi có bạn có cửa hàng bán thuốc thuốc thú y.tôi rành về các bịnh vặt này của con chó

Tôi chỉ cho người bạn già cách trị bịnh như đã viết ở bài trên

Cửa hàng thấy người lạ đến mua thuốc bao giờ cũng đưa ra loại thuốc rẻ tiền ( để khách khỏi hoảng)

Chai invermectin của VN 15 cc giá chỉ có 15 ngàn đồng
Anh chích cho các con chó, sau 3 mũi chích các con chó khỏi bịnh , lông mọc ra mượt mà..không còn 1 con ve, con chó trắng đẹp lộng lẫy

Khoảng nửa năm sau tôi nhận được điện thoại của anh than rằng các con chó tái phát bịnh trở lại như cũ lại rụng lông .. da chảy nhựa hôi hám dù vẫn chích thuốc” nhắc lại” 3 tháng 1 mũi

Anh bảo rằng thấy nó tái phát anh liền chích 1 tuần 1 mũi trong 3 tuần vẫn không khỏi..anh không dám chích thêm vì sợ chó sẽ chết do lậm thuốc

Tôi khuyên anh nên “năn nỉ” của hàng để họ bán cho anh thuốc của Âu Châu, các con chó sẽ khỏi đấy

Anh mua được ivermectin của Tây Ban Nha giá hơn 400 ngàn đồng 1 chái 30cc
Với thuốc này các con chó của anh khỏi hẳn..dù vậy anh vẫn phải chích nhắc lại 3 tháng 1 mũi thì sẽ không tái phát

Mấy năm rồi không thấy anh than phiền về bịnh các con chó nữa…thỉnh thỏang tôi đến thăm các chú chạy ra sủa ầm ỹ dữ dằn với bộ lông mượt mà

Bác Thú y nào đi ngang qua.. thớt này, đừng cười nhe lão mỗ chỉ có kinh ngiệm từ thực tế

Nhà em cũng bị vấn nạn tương tự như thế này, lũ chó ở nhà cứ thay nhau truyền ve, em cứ đùa chúng nó là trung tâm nhân giống ve. Diệt mãi cũng ko hết, nó cứ bò lên tường, thiệt nhức nhối

Back