con kính gửi bác Mục Tử

• Thread starter thaivinhnam
  • Ngày gửi
COn hỏi nhiều quá cũng ngại thật, bác thông cảm con nha;
cây này của con ra mấy cái chồi ở thân mẹ, con tính dưỡng cho nó lớn rồi uốn éo lắc vòng, bác xem có nên để hay phải nhổ nó đi hả bác

Bác đặt câu hỏi nhưng là đúng nhu cầu thật, đọc là hiểu ngay

Có 1 thành viên đã già rồi..góp ý giống như spam hoặc để làm nhiễu thông tin
Không biết admin có nhận ra điều đó không ?!!

Các chồi mọc ra từ gốc, hoặc gần gốc rồi vươn thẳng đứng lên…nó rút rất nhiều năng lượng và vươn cao rất nhanh, có thể sẽ làm chết các chi đã uốn ngang đấy

Vì chi bị uốn ngang bao giờ chi đó cũng yếu chậm phát triển…mục đích chính của cách uốn này là không cho phát triển mạnh để kéo dài cành, sẽ làm phá thế…mà chỉ sống vừa đủ và kết được nhiều nụ

Bạn hãy mau mau cắt bỏ nó đi và cắt sát gốc….rồi còn phải coi chừng nó lại mọc lên nữa đấy

Nếu bạn không muốn cắt…thì uốn ngang nó như những chi ở trên…nó sẽ chậm phát triển lại, như thế nó không làm chết chi trên đã bị uốn rồi

Last edited by a moderator:
Bác đặt câu hỏi nhưng là đúng nhu cầu thật, đọc là hiểu ngay

Có 1 thành viên đã già rồi..góp ý giống như spam hoặc để làm nhiễu thông tin
Không biết admin có nhận ra điều đó không ?!!
Người này là: "ai cũng biết nhưng không ai góp ý mà chịu nghe hết,mâm nào cũng rất xông xáo,phi vô kể chuyện ngày xưa...Những comment tỏ ra rất "nguy hiểm" với người mới nhưng với chú bác có thâm niên thì...lướt qua,không mấy ai thèm đọc."
Cây lá Cách bác cho em thời nào tới nay be lắm rồi,bác cho 2 cây,cây lớn em mang về Củ Chi trồng,người nhà không biết...xịt thuốc cỏ lên đường luôn.Cây thứ 2 còi cọc nên để bên mình tiện chăm sóc.Nay tán lá phủ đầu người lớn,hoa trái xum xuê.Lâu lâu bin một lần,lại có lá non ăn mệt nghỉ.
Một lần nữa cảm ơn bác "như sương khói" nhé!Chúc bác và gia đình năm mới an khan thịnh vượng!

Back