Con kỳ đà củaĐoàn Kim Sơn?

bác xuan vu và bác thái hình như rất có kinh nghiệm về kỳ đà , vậy các bác cho em hỏi là kỳ đà có dễ chết như vậy không ? nuôi mà cả đàn mấy chục con đều chết là có thật à ? e nghĩ tin đồn thôi phải không ?
- khi mình mua về nó còn sống mà , e tập nuôi nên nghe tin vậy thì sợ lắm chứ , nhưng e đi thực tế 2 chỗ người ta nói nó rất khó chết , cho nên e tính nuôi khoảng 50 - 80 con thử cho biết .
- các bác cho em hỏi đầu ra có cần lo không vậy ? nếu nuôi hoài đến lúc nó gần 10 kg có bán được không ?

Xin chào các bác trong diễn đàn !
Tôi thấy các bác tranh luận (mà như cãi nhau) sôi nổi quá trời luôn. Kính thưa các bác tôi cũng là người đã từng mua bán động vật hoang dã và cũng đã đi tham quan nhiều trang trại nuôi động vật hoang dã. Tôi cũng đúc kết được mội số kinh nghiệm (thực ra là bài học vì cũng bị lừa nhiều lần) xin chia sẻ cung diễn đàn.
- Thứ nhất đa số là quảng cáo kô đúng sự thật, kô có trang trại nhưng vẫn nói là có. Khi có khách tới tham quan thì chỉ thấy vài con vật nhưng lại nói có trại ở chỗ khác nữa đây chỉ là mô hình để cho mọi người xem. Nếu khách muốn đi xem thì lấy lí do để từ chối.
- Thứ 2 là mua đi bán lại để kiếm lời( mà đúng ra là lừa đảo). Nếu chỉ là mua bán bình thường thì kô nói nhưng đây mua của người này bằng giá con thịt nhưng bán cho người khác bằng giá con giống. Nếu bạn mua về nuôi lớn một chút họ lại mua của bạn giá thịt với lí do thiếu hàng xuất đi Trung Quốc. Nhưng thực ra là họ bán cho người nuôi khác với giá con giống( Phải nói thêm rằng thị trường tiêu thụ động vật hoang dã ở VN bây giờ cũng không thua kém gì TQ vì bây giờ dân ta có tiền rồi kô như trước nữa. Và việc "xuất khẩu" sang TQ( thực ra là buôn lậu ) bây giờ không đơn giản chút nào. Thử hỏi trong diễn đàn có mấy ai chuyên đưa hàng đi TQ nhưng chắc chắn nhiều người nói là mình có thể "xuất khẩu"
Nói chung tại bây giờ đang có trào lưu nuôi mấy thú lạ nên "vàng thau lẫn lộn" mà lòng người thì khó đoán cho nên mọi người hãy tự bảo vệ mình là chính để tránh tiền mất tật mang. Tuy nhiên không phải ai cũng xấu mà chỉ là "một số con sâu bỏ sầu nồi canh" mà thôi. Chẳng qua là tại có sao em nói vậy nên nếu có lỡ lời kính mong các bác bỏ qua cho em nó. Kính chúc bqt và các mem mạnh khỏe và hạnh phúc

bác xuan vu và bác thái hình như rất có kinh nghiệm về kỳ đà , vậy các bác cho em hỏi là kỳ đà có dễ chết như vậy không ? nuôi mà cả đàn mấy chục con đều chết là có thật à ? e nghĩ tin đồn thôi phải không ?
- khi mình mua về nó còn sống mà , e tập nuôi nên nghe tin vậy thì sợ lắm chứ , nhưng e đi thực tế 2 chỗ người ta nói nó rất khó chết , cho nên e tính nuôi khoảng 50 - 80 con thử cho biết . - các bác cho em hỏi đầu ra có cần lo không vậy ? nếu nuôi hoài đến lúc nó gần 10 kg có bán được không ?

Chào bạn con kỳ đà rất khó chết nếu mình biết cách bảo dưởng chúng từ khi bắt trong rừng về nhà nuôi.Ngược lại nó có thể chết 100% do mình không hiểu biết về nó ,có người mua về nuôi chết hết là có ,nhưng số ít thôi còn chết 80 đến 90% là chuyện thường.Nếu ngay điểm bán người ta bảo dưởng chăm sóc tốt thì tỷ chết rất thấp có khi không chết 1 con.
Con kỳ đà theo tôi biết loại 1 (loại giá cao nhất)là từ 1,5kg đến 4kg/con, còn cao hơn hay thấy hơn điều nằm vào loại 2.Nếu bạn nuôi 10 kg /con có thể bán cho người ta sử dụng hàng da ,hoặc làm thú nhồi bông cũng có giá cao lắm ,nhưng phải đầy đủ không bị thương tật

nói chung kỳ đà là 1 loại vật nuôi ko mới vì nó đã được nuôi ở nước ta khá lâu nhưng chỉ để làm cảnh chứ ít ai nuôi kỳ đà với mục đích chăn nuôi lấy da xuất khẩu còn thịt thì tiêu thụ trong nước ...

Một con kỳ đà thường

Kỳ đà bông giá cao hơn kỳ đà thường

Kỳ đà được nuôi trong chồng đơn phát triển tốt hơn nuôi tập thể

Trang trại cá sấu Tồn Phát trước kia cũng có nuôi rất nhiều kỳ đà và tất nhiên họ cũng hốt bạc từ con kỳ đà vào những năm 2003-2004 nhưng đến năm 2006 trong 1 lần đi họp về đầu ra của con sấu thì bác Sáu Nga chủ trại chăn nuôi cá sấu lớn nhất TPHCM lại khuyên mọi người nuôi sấu chứ ko nên kỳ đà mặc dù ông vẫn mua da kỳ đà với giá cao gần 220.000/kg trong khi cá sấu nuôi chuồng 1 con sau 8 thág chỉ có 100.000/kg (lúc đó ông SÁU đã có nhà máy thuộc da động vật hoang dã xuất khẩu nhập từ Ý ) đầu ra coi như là ổn ,nhưng ông lại khuyến khích nuôi con sấu là do nhiều lý do sau đây :

1, con giống kỳ đà ko đảm bảo chất lượng (hàng trôi nổi ko rõ nguồn gốc) dẫn đến nuôi hoài ko lớn hay là nuôi 1 thời gian rồi chết (như đa số anh em trong diễn đàn phản ánh)vì không có trại nuôi kỳ đà nào lớn đủ sức đáp ứng con giống khỏe mạnh cho bà con nông dân.
2,hệ số chuyển đổi thức ăn cao 7kg vô 1kg thịt (con sấu chỉ có 4kg)
3,chậm lớn ,1,5 năm nuôi từ con giống chỉ đạt trên dưới 6kg (cá sấu là trên 11kg/con)năm thứ 2 là 11kg /con (cá sấu là 25kg),quy cách về chuồng trại cũng ko có sự chính xác đi tham quan 10 mô hình thì mỗi ngừoi mỗi kiểu .
4,bán thường bị ép giá vì nuôi với số lượng ít ko có hợp đồng mua bán (nuôi trên dưới 10 con,trong khi đó muốn được ký hợp đồng nuôi phải trên dưới 30con)và tất nhiên là giá bị thương lái ép còn trên dưới 130-140.000/kg vào thời điểm này.Thường vướng về thủ tục mua bán do không đăng ký với kiểm lâm địa phương.
5, thường chết "yểu" khi nuôi khoảng 6tháng và khi mổ ra kiểm tra đa số là bị bệnh về gan ,suy gan =>chết, vì vậy thức ăn là khâu rất quan trọng ,kỳ đà chỉ"khoái" mồi ôi thiu chứ nó không thích ăn hàng ngày ,hàng ngày phải cho nó ăn đồ tươi ,nếu tập cho ăn đồ thiu ,hay là cá biển ướp hàn the bán rẻ ở chợ thì nó sẽ chết (cái này cá sấu hơn hẳn ko chết "yểu")

ImageView.aspx

nuôi chùông đơn 1 con hoặc 2 con 1 chuồng
Tổng hợp những ý trên BÁC SÁU NGA mới phát biểu là :"nếu nuôi kỳ đà hiệu quả ,là cái máy đẻ ra vàng thì tôi đã đầu tư hàng chục ha nuôi ,chứ không bỏ hết số chuồng nuôi chuyển qua nuôi trăn xuất khẩu"
"kỳ đà ko như cá sấu sống tập thể ,nó là loài sống đơn lẻ ,nếu bà con nuôi dưới dạng tập thể thì cắn nhau là chuyện hằng ngày như cơm bữa ,và con lớn con nhỏ là đuơng nhiên..v...v."

Nuôi tập thể trên 10 con /chuồng,kỳ đà vẫn phát triển tốt do kích cỡ tương đương
Trích 1 số ý kiến của 1 ông chủ có nhà máy thuộc da xuất khẩu đầu tiên và hiện đại nhất VN mình ,thú thật từ năm 2006 mình cũng muốn nuôi kỳ đà nhưng kỳ đà chỉ nuôi số lượng ít được 1 chuồng chỉ nuôi 2 con ,giống như nhốt nuôi trăn còn nuôi tập thể thì hay cắn nhau cụt chân ,trầy mỏ=>ko chịu ăn và chậm lớn =>ko nuôi tập thể được(tốn diện tích và chuồng trại),và đi tham quan khá nhiều mô hình cũng như là đầu ra ...và cuối cùng mình chọn nuôi con sấu vì mau lớn ,tiêu thụ thức ăn ít ,quan trọng là không bệnh dịch và chết "yểu" .

Vài lời góp ý chân thành cùng bà con và anh em mình trên diễn đàn để mọii người nhìn khái quát hơn về con kỳ đà
Sản phẩm làm từ da kỳ đà

Dây đồng hồ làm từ da kỳ đà

Last edited:
kinh nghiệm nhiều thât , đúng là ko nói ra thì ko ai biết , nhưng mình cũng có hướng suy nghĩ thế này , ông sáu nga chắc là lúc đó muốn phát triển cá sấu nên nói vậy thôi , có thể là gặp khó khăn về con giống là đúng , vì còn mới nên nghiên cứu kỹ thuật không nhiều . ham muốn làm giàu từ con sấu , hiện giờ giá sấu rẻ , mà số lượng thí quá nhìu .
hôm trước mua 1 con kỳ đà gần 2 kg đến 500k làm thịt biết hầm với gừng , đậu vàng ăn đã miệng lắm , thịt giòn ko hôi như cá sấu .
- theo mình nghĩ tập trung nghiên cứu kỹ thuật để phát triển con giống thì nó bán có giá hơn sấu đó , bên trung quốc gọi con này là ngũ trảo kim long thuộc dạng quý hiếm nếu nuôi đc số lượng nhìu như cá sấu thì hay waaaa Ực ực chụt chụt , sợ gì ko có đầu ra đúng ko các pác .
( khong biet con ky da bong co ai nuoi ko cac pac )

Last edited:
Các bác nhiều kinh nghiệm quá.Nhưng không biết sao mọi người nuôi bị chết mà em may mắn chưa bị chú nào.Chỉ không may để sổng mất vài con thôi.Hic hic

Last edited by a moderator:
anh hoc-chan-nuoi nói đúng đấy.giá cả cao hơn cá sấu.thịt kỳ đà cực kỳ bổ dưỡng.người trung quốc rất chuộng mặt hàng này.
-------anh em góp tiếng nói cho diễn đàn thêm sinh động đi".đôi lúc ý kiến của a em là bài học cho tất cả thì sao.

kinh nghiệm nhiều thât , đúng là ko nói ra thì ko ai biết , nhưng mình cũng có hướng suy nghĩ thế này , ông sáu nga chắc là lúc đó muốn phát triển cá sấu nên nói vậy thôi , có thể là gặp khó khăn về con giống là đúng , vì còn mới nên nghiên cứu kỹ thuật không nhiều . ham muốn làm giàu từ con sấu , hiện giờ giá sấu rẻ , mà số lượng thí quá nhìu .
hôm trước mua 1 con kỳ đà gần 2 kg đến 500k làm thịt biết hầm với gừng , đậu vàng ăn đã miệng lắm , thịt giòn ko hôi như cá sấu .
- theo mình nghĩ tập trung nghiên cứu kỹ thuật để phát triển con giống thì nó bán có giá hơn sấu đó , bên trung quốc gọi con này là ngũ trảo kim long thuộc dạng quý hiếm nếu nuôi đc số lượng nhìu như cá sấu thì hay waaaa Ực ực chụt chụt , sợ gì ko có đầu ra đúng ko các pác .
( khong biet con ky da bong co ai nuoi ko cac pac )

Không phải vậy bạn à ,công ty thuộc da của ông Sáu nhận thuộc tất cả các loại da ,đại khái chia ra làm 2 loại là da sừng và da mềm ,vì vậy nên da con kỳ đà là 1 mặt hàng xuất khẩu rất được ưa chuộng ,và tất nhiên ông Sáu cũng đã nuôi rất nhiều nhưng không hiệu quả mấy nên bỏ chuồng trống rất nhiều và sự thật là chuyển qua nuôi trăn như mình đã viết ở trên ,da kỳ đà thuộc hàng da hiếm vì những trại chăn nuôi cá sấu tren thế giới thì nhiều chứ kỳ đà thì ít nên ông Sáu rất muốn phát triển thêm 1 loại nuôi mới để ngành da thuộc không phụ thuộc quá vào trăn ,cá sấu và đà điểu và cũng nhằm ổn định giá cả không trồi sụt thất thường ^_^

Sự thật là kỳ đà không dễ nuôi như mọi người vẫn nghĩ vì thực tế nước ta đã có tới 7 trại cá sấu phát triển rầm rộ đã vô công ước CITECS nhưng đặc biệt là chẳng có 1 trang trại nuôi kỳ đà nào ở nước ta số lượng nuôi vượt con số 1000 con chứ đừng nói là vô CITECS xuất khẩu thì phải đạt số lượng là 10.000 con .Điều đó cho thấy là kỳ đà dễ nuôi ở số lượng ít ,chứ muốn phát triển mạnh mẽ như sấu nuôi lên công nghiệp thì chúng ta phải chờ 1 thời gian dài ....vì nếu kỳ đà dễ nuôi không chết "yểu" thì chắc chắn rằng nước ta đã có nhiều trại kỳ đà được vô CITECS rồi.

Và tất nhiên là kỳ đà nuôi có giá hơn cá sấu nhưng nếu tính ra lợi nhuận thì chưa chắc ,vì nó ăn nhiều hơn con sấu ,lớn chậm chỉ bằng 1/2 , 1/3 con sấu và tất nhiên muốn bán da thì đòi hỏi tấm da của kỳ đà phải ko trầy xước thì thuộc mới ok ! nếu không chỉ có thể bán thịt với giá dưới 170.000/kg
chứ không phải là 300.000 /kg như trên báo vì hiện nay bà con ta nuôi kỳ đà khá nhiều nên giá đã hạ nhiệt không còn nóng như mấy năm trước nữa
và 1 điều quan trọng là thịt con nào cũng vậy còn tươi là ngon nhất ,chứ thịt cá sấu hay kỳ đà bảo quản lâu thì sẽ có mùi hôi "đặt trưng" của nó các bạn à ....Thịt sấu được các nhà hàng Nhật rất ưa chuộng khi họ làm món shasimi tức là thịt sống chấm với mù tạt ăn sống ,nên nếu bạn ăn phải thịt sấu mà "có mùi" thì chắc chắn 100% lô hàng bạn mua đã lâu ngày chứ không tươi mới nữa bạn à.....

Last edited:
Chan Moi Mua Muoi May Con Ky Da Duoc 2 Tuan Le Nay Bo An NUA ROI
Sao lại thế ,theo mình biết con kỳ đà là con vật hoang dã dể nuôi nhất ,trong tất cả các con hoang dã mình đem về nuôi đó ,Dể nuôi lắm mà

Sao lại thế ,theo mình biết con kỳ đà là con vật hoang dã dể nuôi nhất ,trong tất cả các con hoang dã mình đem về nuôi đó ,Dể nuôi lắm mà

Bác XV nói đúng đấy!Con kỳ đà dễ nuôi lắm,cả tháng ko ăn nó cũng ko chết đâu bạn ạ!

bác nào bit làm sao cho kiểm lâm cấp giấy xác nhận kỳ đà có nguồn gốc mà mình mua hoang dã ???? có ai làm qua chưa ? thanks
cái gì cũng có cách hết bạn à.Bạn ở đâu nhỉ chuyện này rất dể chẳng có gì mà lo bạn ơi

bác nào bit làm sao cho kiểm lâm cấp giấy xác nhận kỳ đà có nguồn gốc mà mình mua hoang dã ???? có ai làm qua chưa ? thanks

Như bác XV nói đó bạn!Giấy tờ rất dễ,chỉ khó với người chưa biết thôi bạn ạ.

K Biet Sao Thuc An Thi Luc Nao Cung Day Ngay Nao Cung Thay CHET THI NO VAN CHET

đây là 1 tí kinh nghiệm nho nhỏ của mình trong thời gian thăng trầm với con kỳ đà, con kỳ đà bỏ đói 1 tháng không chết ,bạn xem lại chuồng trại thế nào có phù hợp với con vật mình nuôi không,xem con vật có bị bịnh truyền nhiểm gì không,nếu 2 điều kiện này tốt bạn cứ bỏ đói chúng 1 tuần rồi cho ăn lại với 1 nửa lượng cho ăn bình thương,rồitừ đó bạn cứ 4 ngày cho ăn 1 lần ,thế rồi xem sao đừng mê quá cho ăn quá nhiều không tốt nhé

cam on ban xuan vu nhiu nhe minh se kiem tra lai ,ah ban cho minh hoi neu no bi ghe lo hay troc da thi minh nen boi thuoc ji hay cho uong thuoc ji?

Back