Con mắt giết chết con người!!!!

Ngaytrovellcd vừa gặp phải "ca" này rất nguy kịch nên rất mong các bác chia sẻ chút kinh nghiệm.
Chuyện là thế này, Ngaytrove có trồng được 700 gốc bầu sao. Bầu đã thu hoạch được 3 tháng. Nghĩa là tính từ lúc trồng thì đã được gần 5 tháng rồi. Lúc trước "em nó" còn non tơ nên trái bóng lưỡng, nhìn đẹp mắt lắm nên ra chợ người ta mua hết liền. Đôi lúc "em nó" cũng hơi "nhỏng nhẻo" nhưng em đùng hỗn hợp ơt, gừng tỏi là làm "dịu hiền" lại ngay. Nhưng cũng vì em chỉ biết có nhiêu đó (ớt, gừng, tỏi và long não) nên các "đối thủ" của "em nó" nhờn mặt. Kết quả là càng ngày "em nó" trong "xấu xí" hẳng đi. Da thì không bóng láng như xưa mà nổi "hoa" lên sần sùi. Nhưng vì ngày nào cũng thu hoạch nên Ngaytrove không thể dùng thuốc bvtv được.
Nhưng khổ nổi gần đây mấy "em nó" xấu quá đem ra vựa họ bảo hoặc là chở về cho bò ăn hoặc là phun thuốc vào!!!! Ngaytrove nghe xong thấy choáng quá! Nếu phun thuốc thì tối thểu cần có 7 ngày để cách ly nhưng chỉ cần 1 ngày không thu hoạch thì cũng đã có vấn đề rồi nói chi là 7 ngày. Nghĩ đi rồi nghĩ lại thấy tại con mắt mà nó hại con người. Vì cái gọi là cảm quan mà đành lòng đổ thuốc độc vào người??? Khi phun thuốc, người phun sẽ không ăn vì họ biết độc. Và rất có thể họ không muốn làm việc đó nhưng họ phải làm và họ cũng không tránh được khi là người trực tiếp phun vào. Dù có bảo hộ lao động đến đâu thuốc cũng có ảnh hưởng nhất định đến sức khoẻ người phun.
Không những vậy mà ngay cả những người không liên qua, họ chỉ là người đi qua "ngửi ké" một chút hay dư lượng kia tồn tại trong môi trường rồi cũng đến lược những người "vô tội" "được hưởng". Nhưng nặng nề nhất là người trực tiếp tiêu thụ sản phẩm. Họ ăn cái họ xem là "đẹp" để nó "đầu độc" chính bản thân họ và người thân của họ. Thật trớ trêu thay khi ta chỉ vì "cái đẹp" mà phải trả một cái giá không hề nhỏ! Hay là vì đôi mắt đã giết chết con người???
Thienly!

có phải con ruồi vàng chích bầu của bạn không?
nếu phải thì mình góp ý này:
-tìm chai nước aquafina nhỏ (hoặc tương tự),
-lấy mũi hàn hoặc cái gì nhọn khoét lỗ sao cho con ruồi vàng chui vào lọt.
- pha nước đường loãng (hơi ngọt là được)
- treo lủng lẳng cùng với bầu.
Ruồi vàng sẽ vào uống nước đường và bị ướt, không bay ra được nữa. và chết. Thay nuoc đường nếu ruồi vàng chết quá nhiều.
Nếu không phải ruồi vàng thì vừa làm như vậy vừa kết hơp với việc treo những cái chai màu xanh như trái bầu. Loài chích hút tưởng là trái bầu định chích nhưng mà cứng quá nên bỏ đi nơi khác.

Tôi rất tò mò xem anh giải quyết vấn đề này như thế nào?
Mong các thành viên nhiều kinh nghiệm vào góp ý càng sớm
càng tốt.
Để ngày kế tiếp đây, anh chủ topic khỏi phải thốt lên :" Nhân tại...,Thân bất vô kỷ"

Mình quên. Cái chai màu xanh kia là chai thủy tinh nhé. hơi khó tìm.

Đừng thấy đẹp mà mê nhé ... nguy hiểm lắm đấy. Thế là Chí Phèo- Thị Nở lên ngôi.
Khó có ai cảm nhận được, khó có ai khi ra chợ chọn rau quả xấu xí , sần sùi ... Cái này thật là khó. Phải cảm nhận và từng rãi mới có can đảm chọn

Mấy gốc bầu của bác này chắc toàn là gốc cổ thụ. Ở khu em trồng từ lúc gieo hạt đến nhổ bỏ là khoản 3,5 tháng còn của bác thì trên 5tháng. Đúng là ít sử dụng thuốc bvtv có khác tăng đc tuổi thọ cây trồng.
Bầu mà lão quá thì trái củng có đẹp đẽ gì đâu mà bác cứ để trồng cây khác đi bác ơi.
Còn phun thuốc bvtv thì cứ phun ai ăn thì cứ ăn. Ai nói mình ác thì cứ nói.

Mấy gốc bầu của bác này chắc toàn là gốc cổ thụ. Ở khu em trồng từ lúc gieo hạt đến nhổ bỏ là khoản 3,5 tháng còn của bác thì trên 5tháng. Đúng là ít sử dụng thuốc bvtv có khác tăng đc tuổi thọ cây trồng.
Bầu mà lão quá thì trái củng có đẹp đẽ gì đâu mà bác cứ để trồng cây khác đi bác ơi.
Còn phun thuốc bvtv thì cứ phun ai ăn thì cứ ăn. Ai nói mình ác thì cứ nói.
Đúng là cây rất già, gốc thân to bằng ống nước Q 34 rồi. Ngaytrove không nhổ bỏ là vì đất đó không trồng lại được. Sắp vào mùa mưa nên sẽ bị ngập úng khi có mưa lớn về. Còn về việc kéo dài tuổi thọ của cây trồng thì theo Ngaytrove vấn đề dinh dưỡng rất quan trọng. Nhân tiện xin được trình bày một chút hiểu biết (hy vọng không múa rìu qua mắt thợ)!!!
Với các loại cây trồng dây leo như bầu, bí, mướp thì cần có giai đoạn đôn thân lại. Nghĩa là vùi thần thêm 80 - 100cm để tăng hệ rễ của cây. Khi đó có thể hiểu tuổi thọ của cây sẽ tăng thêm được gấp đôi khi có thêm rễ phụ. Thế là coi như đã "trồng mới" lại rồi nhé. Việc tiếp theo là cần cung cấp dinh dưỡng hợp lý và đều. Trong đó nên nhớ đến phân canxi nitrate. Loại này giúp tăng sức đề kháng đáng kể cho cây trồng. Liều lượng dùng tuỳ vào từng loại cây và lịch phân sẽ là 5 ngày/lần. Bổ sung phân chuồng và các vi lượng như việc "trồng mới" như thế thì chỉ có 2 việc là chăm sóc và thu hoạch thôi!!!!

Đúng là cây rất già, gốc thân to bằng ống nước Q 34 rồi. Ngaytrove không nhổ bỏ là vì đất đó không trồng lại được. Sắp vào mùa mưa nên sẽ bị ngập úng khi có mưa lớn về. Còn về việc kéo dài tuổi thọ của cây trồng thì theo Ngaytrove vấn đề dinh dưỡng rất quan trọng. Nhân tiện xin được trình bày một chút hiểu biết (hy vọng không múa rìu qua mắt thợ)!!!
Với các loại cây trồng dây leo như bầu, bí, mướp thì cần có giai đoạn đôn thân lại. Nghĩa là vùi thần thêm 80 - 100cm để tăng hệ rễ của cây. Khi đó có thể hiểu tuổi thọ của cây sẽ tăng thêm được gấp đôi khi có thêm rễ phụ. Thế là coi như đã "trồng mới" lại rồi nhé. Việc tiếp theo là cần cung cấp dinh dưỡng hợp lý và đều. Trong đó nên nhớ đến phân canxi nitrate. Loại này giúp tăng sức đề kháng đáng kể cho cây trồng. Liều lượng dùng tuỳ vào từng loại cây và lịch phân sẽ là 5 ngày/lần. Bổ sung phân chuồng và các vi lượng như việc "trồng mới" như thế thì chỉ có 2 việc là chăm sóc và thu hoạch thôi!!!!
ở chổ em trồng hơi dầy, thí dụ người ta trồng 1000m2 500gốc bầu thì em trồng 600gốc, bởj vậy nó nhanh lợp trên nốc,không có chổ bò nên tuổi thọ nhanh tàn, còn đôn dây thì em đã hiểu.

Kinh nghiem hay that, chua tung trong ma nghe thay khoa hoc ge, chu thot xung danh la lao nong luon.

Gửi bạn cái hình này. Mình rất thích. Chắc chắn bầu sẽ nhiều trái lắm. tiếc là mình không có trồng bầu/ mướp.

Linh gốc là http://rausach.com.vn/forum_posts.asp?TID=9060&PN=34&title=kinh-nghim-trng-bu-b-mp-v-cch-chm-bn

Gửi bạn cái hình này. Mình rất thích. Chắc chắn bầu sẽ nhiều trái lắm. tiếc là mình không có trồng bầu/ mướp.

Linh gốc là http://rausach.com.vn/forum_posts.asp?TID=9060&PN=34&title=kinh-nghim-trng-bu-b-mp-v-cch-chm-bn
Với cách làm như tế này nếu bạn làm được 4 - 5 bộ rễ như thế và cung cấp dinh dưỡng trong dung dịch kia luôn thì bạn có thể cắt bỏ gốc mà cây vẫn sống và cho trái bình thường. Vấn đề là đủ rễ và đủ dinh dưỡng là ok. Khi đó mô hình của bạn sẽ trở thành thuỷ canh không luân hồi.

Tranthai222 tìm kiếm kiến thức rộng quá ta ! Có diễn đàn nông nghiệp nào bạn không đặt chân vào chưa nhỉ ?
Mình nói cái này không phải nịnh đâu nha !Nếu không dùng dung dịch thủy canh mà chỉ dùng nước và phân rồi treo lên như hình trên có được không tranthai222 ?
Nếu được thì pha chế phân hóa học hay phân chuồng ?
Phân hóa học thì dùng phân gì là tốt nhất ? và 10 lít nước thì pha bao nhiêu phân ?
Còn phân chuồng có lẽ không thích hợp phải không ?

Tranthai222 tìm kiếm kiến thức rộng quá ta ! Có diễn đàn nông nghiệp nào bạn không đặt chân vào chưa nhỉ ?
Mình nói cái này không phải nịnh đâu nha !Nếu không dùng dung dịch thủy canh mà chỉ dùng nước và phân rồi treo lên như hình trên có được không tranthai222 ?
Nếu được thì pha chế phân hóa học hay phân chuồng ?
Phân hóa học thì dùng phân gì là tốt nhất ? và 10 lít nước thì pha bao nhiêu phân ?
Còn phân chuồng có lẽ không thích hợp phải không ?
Chắc chắn còn một số diễn đàn mà mình chưa tìm thấy.
Hình trên đây chủ yếu để cung cấp nước cho bầu trồng thổ canh. Tuy nhiên nhìn thấy nó ai cũng muốn bỏ phân vào. hi hi. và theo mình nếu bỏ phân vào thì rất tốt mặc dù mình chưa thực hành bao giờ.
Theo mình
-nếu dùng dung dịch thủy canh thì phải tự pha mới đảm bào chất lượng hoặc mua loại nào đã thấy người khác trồng tốt rồi. Mình đã thử nhiều loại nhưng chưa thấy ddtc nào chất lượng cả.
- Phân hóa học thì không tan hoàn toàn nên thiếu chất, nhất là thiếu vi lượng.
- Phân chuồng thì phải ngâm lâu cho ra dinh dưỡng, lấy phần nước trong mới an toàn, nhưng cũng thiếu NPK.
- Mình có làm ddtc dã chiến như sau:
1/2 khối nước trong hồ + 200-300g NKP 20-20-15 TE + nước tiểu của mình (Khi nào mắc tiểu thì mình tè vào hồ- không có mùi gì đâu vì ít mà) . Lấy nước này trồng rau muống thủy canh. gần hết hồ nước thì bơm thêm, có khi thêm phân có khi không. Cái này chủ quan lắm, thấy nước "bổ" là được. hi hi.
- Cách này là tiện hơn cả: dùng phân bón lá grow more của DAT NONG, Tùy giai đoạn mà chọn loại phù hợp (30-10-10, 10-30-10, 6-30-30....) Nếu sang hơn thì dùng phân bón lá Greendelta. Cách này ngày xưa mình có làm thử khi chưa pha được ddtc. cái khó là mình phải quan sát và nhận xét cây đang cần gì (giống như trồng thổ canh)

Đối với dây bầu này mình nghĩ đơn giản nhất là cho phân bón lá grow more của DAT NONG vào rồi tùy tình hình mà tính. (10g/10l nước là được rồi vì nó hút nước nhanh lắm đó)

Chắc chắn còn một số diễn đàn mà mình chưa tìm thấy.
Hình trên đây chủ yếu để cung cấp nước cho bầu trồng thổ canh. Tuy nhiên nhìn thấy nó ai cũng muốn bỏ phân vào. hi hi. và theo mình nếu bỏ phân vào thì rất tốt mặc dù mình chưa thực hành bao giờ.
Theo mình
-nếu dùng dung dịch thủy canh thì phải tự pha mới đảm bào chất lượng hoặc mua loại nào đã thấy người khác trồng tốt rồi. Mình đã thử nhiều loại nhưng chưa thấy ddtc nào chất lượng cả.
- Phân hóa học thì không tan hoàn toàn nên thiếu chất, nhất là thiếu vi lượng.
- Phân chuồng thì phải ngâm lâu cho ra dinh dưỡng, lấy phần nước trong mới an toàn, nhưng cũng thiếu NPK.
- Mình có làm ddtc dã chiến như sau:
1/2 khối nước trong hồ + 200-300g NKP 20-20-15 TE + nước tiểu của mình (Khi nào mắc tiểu thì mình tè vào hồ- không có mùi gì đâu vì ít mà) . Lấy nước này trồng rau muống thủy canh. gần hết hồ nước thì bơm thêm, có khi thêm phân có khi không. Cái này chủ quan lắm, thấy nước "bổ" là được. hi hi.
- Cách này là tiện hơn cả: dùng phân bón lá grow more của DAT NONG, Tùy giai đoạn mà chọn loại phù hợp (30-10-10, 10-30-10, 6-30-30....) Nếu sang hơn thì dùng phân bón lá Greendelta. Cách này ngày xưa mình có làm thử khi chưa pha được ddtc. cái khó là mình phải quan sát và nhận xét cây đang cần gì (giống như trồng thổ canh)

Đối với dây bầu này mình nghĩ đơn giản nhất là cho phân bón lá grow more của DAT NONG vào rồi tùy tình hình mà tính. (10g/10l nước là được rồi vì nó hút nước nhanh lắm đó)
đọc xong cái cách anh pha dung dịch thuỷ canh trồng rau muống mà hết muốn ăn rau muống luôn. Trồng kiểu đó ăn còn độc hại hơn ăn rau muống trên bờ nữa.
Còn cái hình anh đưa lên là rễ cây Mướp chứ có phải cây Bầu đâu. Cây bầu mà anh làm được vậy thì phục anh luôn.

đọc xong cái cách anh pha dung dịch thuỷ canh trồng rau muống mà hết muốn ăn rau muống luôn. Trồng kiểu đó ăn còn độc hại hơn ăn rau muống trên bờ nữa.
Còn cái hình anh đưa lên là rễ cây Mướp chứ có phải cây Bầu đâu. Cây bầu mà anh làm được vậy thì phục anh luôn.
Dung vay. Trong thuy canh khong chuan rat dễ bi nhiem chat doc. De an toàn Truoc khi thu hoach thi cho rau uong nuoc lã 5-7 ngay mà ban.

Back