Con rắn sẽ về đâu???

• Thread starter xitrum_91
  • Ngày gửi
Hiện tại nhiều người đổ xô đi tìm các loài rắn giống( ri voi,hổ vện) nên đẩy giá con giống cao quá. vượt xa so với giá thực của nó.nhiều người nuôi mà đầu ra (hiện rất mạnh) nhưng tình hình chung này thì cũng có lúc như con nhím quá.mọi người có ý kiến nào tốt để chia sẽ không.<_<

Nếu nói vậy thì bạn k hiểu thị trường rồi, trứng rắn đầu mùa cao là do trung quốc họ thu mua để về ấp. Chính vì thế một số trại dựa vào đó nâng giá rắn giống lên cao chứ khoản 2 tháng nữa là con giống chỉ khoản 200-250k/con thôi vì lúc đó trung quốc k mua trứng nữa vì sắp vào mùa đông.

Theo mình thấy cái gì bạo phát thì cũng bạo tàn, tình hình thị trường hiện nay biến động khá nhanh, nhất là có sự tác động của các thương lái Trung Quốc, một phần là do nông dân ta hay có tâm lý đám động, thấy ai làm được thì ồ ạt làm theo, không biết làm ra bán cho ai, ai ăn,....vì thế anh em đầu tư cũng nên để ý, có những cái phải đánh nhanh, có cái lâu dài thì dù thị trường có biến động thì mình cũng không bị ảnh hưởng nhiều.

Theo mình nghĩ là vạy, mong anh em cho ý kiến đống góp!
mr.Cường

Tại vì các bạn chưa có đam mê với con rắn nên chưa biết đó .
Tôi đang bị con rắn nó hành /nó tỏi/ nhưng tôi vẫn nhìn thấy tương lai của nó .
* Ví dụ giá rắn thương phẩm có rẻ tới mức bằng nhà hàng mua rắn hoang / vẫn có lời [ ít hay nhiều thôi]
* Ở khu vực chỗ tôi người ta bắt được rắn hoang nhiều lắm . Nhưng nếu trại nào gọi nhà hàng vào bán rắn thì bao nhiêu cũng không đủ . Lớn nhỏ bắt hết không chê . Không cần giấy tờ kiểm lâm /ai không tin cứ thử hỏi mấy nhà hàng gần nhà mình xem .

Không biết nó hấp dẫn thế nào chứ giờ nhà tôi lắm chuột, ruồi, muỗi, nhiều sâu bọ côn trùng quá. Ở nhà là vậy xịt thuốc là hết không ảnh hưởng gì. Chỉ tội người trồng trọt, giờ không còn rắn, nhái, cóc, ểnh ương, thằn lằn, tắc kè, thậm chí cả rắn mối cũng không còn nữa thì chuột, côn trùng, rầy, bọ trĩ, bọ xít, sâu bọ tha hồ mà ăn, mà truyền bệnh vàng lùn xoắn lá, gân xanh.....phá hoại mùa màng.
Tất cả chúng nó đều đã bị bắt:
1. Theo anh TQ về bển làm mồi ngon.
2. Theo mấy anh chăn nuôi làm mồi cho rắn, kỳ đà. Không biết 1 con rắn thì khi bán ra cần bao nhiêu cóc nhái nữa.
Không biết ngành trồng trọt sẽ ra sau khi bị nghề nuôi rắn gián tiếp tàn sát các loài bò sát và lưỡng cư, làm mất cân bằng sinh thái.
Thử làm phép tính nhỏ:
1 con cóc nếu sống 1 năm:
Ăn 50 con muỗi, bọ trĩ, rầy nâu/20 con ruồi/10 con sâu/đêm x 365 ngày = 18250 con muỗi, bọ trĩ, rầy nâu/7300 con ruồi/ 3650 con sâu.
mà 1 con rắn 1kg cần thấp nhất 3 kg cóc, 1 kg tầm 10 con: thì đã 547500 con muỗi, bọ trĩ, rầy nâu/219000con ruồi/190500 con sâu đã dược thoát chết để tàn phá nông nghiệp.
để nuôi 100kg rắn thì......
Nói về nông nghiệp là vậy, còn ảnh hưởng đến con người mới ghê gớm. Khi không có thiên địch để kìm chế sâu bọ thì người nông dân bảo vệ mùa màng sẽ dùng tới thuốc trừ sâu, thuốc kích thích, thuốc ngừa bệnh mà xịt, xịt nữa, xịt mãi.. xịt riết không biết bao nhiêu người bị ung thư mà chết, tuổi thọ của người nông dân ngày càng ngắn lại, người tiêu dùng cũng chịu chung số phận. Không biết có bác nào thử lên thành phố 1 năm rồi về quê thử xem, đất độc mà nước cũng độc. Chỉ cần 3 ngày là nổi mẩn ngứa ngay...
Quả thật TQ nó thâm thúy thật . Bái phục, bái phục

Last edited by a moderator:
bạn tính như vậy không sai bạn có lý của bạn . Nhưng ngược lại tôi nuôi rắn bằng chuột bạn thử tính xem hiệu quả thế nào

ôi mấy bác tính toán đi đâu, làm nông nghiệp sử dụng hóa học chết hết các sinh vật thì có? rồi dùng điện bắt tận diệt muôn loài kìa! Chứ nuôi con này rồi nuôi con khác có lợi nhiều hơn chứ, ai suy luận ngược vậy?
Bác cubi trau vang chăn nuôi thế nào rồi, mọi thứ suôn sẽ chứ, lâu quá mới thấy bác?

Bây giờ con chim cút thay cho cóc , ếch nhái rồi các bạn ơi. Nuôi chim cút cho rắn ăn rất tốt, và chim cút lớn nhanh nửa

lâu quá thấy bác! chim cúc bị bệnh chết cho ăn luôn hả bác? có sợ rắn bị gì không bác hen?

Cách đây mấy chục năm, dân ta nghèo lắm.
Cứ con gì cục cựa được thì đều bắt ăn.
Chính tôi ăn rắn nhiều lần, chẳng biết là
rắn gì. Bây giờ nghĩ lại, thì có lẽ là rắn
Ráo Trâu, vì nó ở trên cây, có màu xanh xám
nhạt. Khổ nỗi là nó gày nhỏ chỉ bằng ngón
chân cái, hầu như da bọc xương. Lúc ấy cả
năm mới có miếng thịt ngày Tết, nên một con
rắn (cả nhà tôi, mẹ và các em không dám ăn)
một mình ăn một bữa thì cũng ngon lắm. Bây
giờ nghĩ lại, có lẽ chẳng ngon lành gì so
với lươn cùng cỡ đường kính thân.
*
Dù sao, coi trong hình, thi nó bự và mập, có
lẽ ăn cũng ngon. Người Trung Quốc có tiền, và
chịu ăn. Năm tôi đi thuyền tỵ nạn ở Hông Kông,
ra chợ thấy người ta mua tắc kè sống. Người bán
mổ rồi bỏ vào bọc nhựa mà lấy tiền. Nguời Hong
Kong còn mua Cú Mèo mà ăn nữa. Ở tiệm ăn, đó là
món đặc sản, giá cao gấp mấy lần gà. Vì vậy, tôi
chắc Rắn Rùa Kỳ đà sẽ chạy hàng ở chợ Quảng Châu
và Hông Kong, nơi tiền của chảy như nước sông suối.
*Ở Việt Nam, con rắn có lên bàn nhậu hay không,
có lẽ còn lâu. Chỉ có mấy tay chịu chơi mới ăn
thôi. Tôi cho rằng Lươn ngon hơn nhiều.
*

rắn sẽ về đâu ? về quán nhậu các nhà hàng chứ về đâu

cảm ơn mọi người đã cho ý kiến,nhưng ví dụ một ngày nào đó có rất nhiều người nuôi,mà xuất khẩu ko dc thì sau.thị trường trong nước lớn thật,nhưng đôi lúc cung vượt
wa cầu.thì người nuôi sẽ chịu thiệt,tại sau mình ko mạnh dạng hợp tác,tìm đầu ra vững chắc cho con rắn( chủ yếu là x.khẩu,nhưng ko để cho thị trường TQ nấm độc tôn):huh:

lâu quá thấy bác! chim cúc bị bệnh chết cho ăn luôn hả bác? có sợ rắn bị gì không bác hen?
Chim cút bệnh và chết không nên cho rắn ăn. Trước khi cho rắn ăn, nên để cho chim cút tiêu hóa hết thức ăn trong ruột. Tránh cho rắn ăn nhầm thức ăn cám của chim còn lại trong ruột cút. Có thê tiêm thuốc kich thích tăng trưởng, ngừa bênh, tẩy giun sán vào chim cút rồi cho rắn ăn ngay

một giải pháp mới về nguồn mồi cho nuôi rắn ráo trâu, em cũng dự định nuôi chim cút đây

tại sau mình ko mạnh dạng hợp tác,tìm đầu ra vững chắc cho con rắn( chủ yếu là x.khẩu,nhưng ko để cho thị trường TQ nấm độc tôn):huh:
Ngoài Quảng Đông và Hồng Kông ra, thì trên trái đất này còn
có ai mua rắn nữa đâu hở bạn? Quảng Tây nó cũng nuôi rắn,
nhưng nó có ăn đâu (Số người ăn rắn không nhiều)? Hồng kông
thì là hòn đảo nhỏ xíu. Ngưòi có ăn rắn, cũng lâu lâu mới ăn,
chứ có phải tháng nào cũng ăn đâu?
*

Nói chung là Việt Nam mình bị bọn Tàu Khựa chơi khăm rùi. Lâu lâu lại có 1 sự việc làm đảo lộn thị trường tại Việt Nam, sau đó bỏ của chạy lấy người, hậu quả thì ... ai cũng biết rùi

Trung Quốc không mua thì mình bán cho nhà hàng Việt Nam vẫn được, lời ít nhưng không lỗ , thị trường VN vẫn tiêu thụ mạnh mà

Nói chung là Việt Nam mình bị bọn Tàu Khựa chơi khăm rùi. Lâu lâu lại có 1 sự việc làm đảo lộn thị trường tại Việt Nam, sau đó bỏ của chạy lấy người, hậu quả thì ... ai cũng biết rùi
đúng rồi,tôi ủng hộ ý kiến của bác

Back