Công Nghệ Nuôi đuông Dừa

Đây là những con Đuông được chính nuoide nuôi từ mía.

Hiện tạy thì ko dám nuôi nữa vì lý do: Thời tiết,mùa đông lạnh nó cũng giống như đa phần các loại côn trùng khác trong tự nhiên ko phát triển mà chỉ trốn trong thân cây,trứng thì ko nở,Ngoài ra kiếm thức ăn khó

còn với người trong Nam thì nuôi được, Đơn giản nhất là dùng thân cây dừa chặt thành từng đoạn nửa mét ,che phủ bên trên bằng rơm và một miếng gỗ . Kiến ngửi mùi chui vào đẻ . Hơn tháng sau áp tai sát vào nghe lọc cọc bên trong . Đuông to thì tiếng gặm gỗ sẽ rất to ,con nhỏ thì nghe bé tí . Tùy vào kinh nghiệm của từng người mà xác định có nên thi hoạch ngay không .. Trong điều kiện ăn khỏe . nhiều con sống trong cùng một hốc . Sau khi khoét sạch . Chúng sẽ chui xuống đất tại chính khúc cây dừa đó để trú ẩn . Vì khi khúc dừa bị khoét sạch ko còn thức ăn nữa chúng phải chui xuống đất để giữ độ ẩm cần thiết cho da. Lúc này một là đục cái khúc cây dừa ra . Hai là nhấc nó lên vào bới đất tìm đuông . Đây là cách phổ biến trên toàn thế giới : Malay,indo,viet nam,trung quoc,Srilanca ... đều làm như thế để lấy đuông

Cách nuôi nữa: dùng bột,sữa,đường,cùng một vài chất phụ gia tạo bánh thức ăn . cách này dùng trong công nghệ sinh học . Cách nhà khoa học dùng phương pháp này để lưa trữ ,nghiên cứu sự phát triển của tất cả các loại côn trùng trong tự nhiên ... Phương pháp này gọi là nuôi côn trùng trong thạch AGA ... hồi xưa nuoide có mua thạch aga về và nghiên cứu thử vài đợt ... Nhưng chưa thành công . Có thể do kinh nghiệm chưa có ,Mặt khác với điều kiện nhiệt độ phòng . Hầu như những loại thạch mà nuoide tạo ra nhanh chóng bị lên men và hỏng . không quá 7 ngày là tiêu ... Trong khi đó các nhà khoa học nuôi côn trùng trong lọ kính với nhiệt độ ổn định trong phòng thí nghiệm

Bên thái thì người ta nuoi đuông bằng đọt cây ... Phương pháp thì em chịu bơi vì ko ai dại đưa công nghệ sản xuất lên mạng cả . Hồi xưa em có nói . Nếu có một vườn cây 3000 cây cọ như anh kynongdan thì em sẽ nghiên cứu nuôi đuông là thế .. Có thể nuoi đuông bằng đọt cây chứ ko nhất thiết phải nuoi bằng cổ hũ nhé các bác.

Cảm ơn bạn rất nhiều mình có thể xin sdt của bạn được không , mình có vài vấn đề ngại nói trên đây
chờ thông tin của bạn

đồng chí có đọc hết các tranh luận ở đây ko?

đọc xong có hiểu gì không mà lại nói thế?

ko có một dòng nào khuyến khích đồng chí làm theo để rồi đi ăn xin nhé ... tôi thích thì tôi nuôi ... tôi nuôi rồi tôi chia sẻ hình ảnh ... cả những thất bại của tôi nữa .. Đâu có tô vẽ màu hồng để bà con ùn ùn đi nuôi để hốt bạc
mình muốn xin sdt của bạn có được không

thật ra mình đã nuôi giống thử từ con đuông lên và đã nở thành con. nhưng cái phải có lưới chì . làm thật là kỹ. vì nó bay và luôn tìm cách thoát ra ngoài. còn cái vụ nuôi duông trong cây dừa có thể có . khi cho duông đẻ xong mới đem ấu trùng cấy vào cây dừa thì mới đúng. mà nuôi thì kín kín nhe con này bị cấm nuôi đó ! thân!

con này mình chưa ăn nhưng chắc cũng béo ngậ̣y như sâu sắn dây khi chiên! Nhưng mình không biết đầu ra con này có ổbn không và vùng nào ngườ dân ăn nó nhiều?! Vì nhiều người nhìn thấy sâu là đã mất hết hồn viá rồi.

Cháu đang băng khoăng chổ này bác àk !
Chắc bác cũng hiểu tại vì sao :D
Cháu đang thí điểm nhưng chưa đến đoạn này , theo cháu nghỉ :
- Nếu như Dế thì khỏe
- Còn nếu đẻ xong 1 thời gian mới chết thì lúc đẻ xong cho tiêu hủy luôn

Cái này theo cháu nghỉ phải nhốt thôi chứ không kẻo ..............:wub:
Mấy bác nào ở miền Nam chắc sẻ gặp nhiều khó khăn hơn cháu ở Đà Nẵng vì ở cháu ko vườn nào trồng Dừa thương mại cả !
CÓ THỂ GẶP GỠ VÀ CHIA SẺ KINH NGHIỆM ĐƯỢC KO BÁC ! E ĐANG TÍNH NUÔI THỬ NGHIỆM XEM THẾ NÀO !!! THÂN

CÓ THỂ GẶP GỠ VÀ CHIA SẺ KINH NGHIỆM ĐƯỢC KO BÁC ! E ĐANG TÍNH NUÔI THỬ NGHIỆM XEM THẾ NÀO !!! THÂN
đuông nuôi nhân tạo sẽ có mùi hôi hơn đuông dừa bạn nên sn lại vấn đè này
bên mình có cung cấp đuông dừa giá bình dân 3000/1con sdt 0967762717 mong mọi người ủng hộ

con này nuôi đc mà tôi bán 3>4k/con. 2 tháng nữa có hàng
thân!

Back