Cua đồng - Nuôi cạn hay nuôi nước năng suất?

• Thread starter vuphongkt
  • Ngày gửi
Chả là nhà cháu đang làm quy hoạch mấy sào ruộng về để nuôi cua. Cũng đã xây bờ be xung quanh hết cả rồi. Nhưng chưa biết là nên nuôi cạn hay nuôi nước vì nhiều người nói nuôi nước cua dễ bệnh, chết hơn cạn( nhà cháu đang định nuôi cua nước) . Vậy cho cháu hỏi nên nuôi cái nào đạt hiệu quả hơn ??

Vấn đề bệnh tật thế nào mình ko rõ . Nhưng chỉ suy luận phán đoán mình nghĩ phải có nước:

Con cua ăn tạp nham . Thức ăn của nó bao gồm cả rong tảo,sinh vật phù du có trong nước,ấu trùng muỗi,nòng nọc vv ... Nếu không có nước . Bạn đã loại bỏ đi một nguồn thức ăn tự nhiên trong chuỗi thức ăn của con cua ... Như vậy phần lớn thức ăn của cua sẽ do bạn cho ăn . Và đây cũng chính là nguồn gây ô nhiễm cho nguồn nước nếu như bạn cho ăn dư thừa ...

Nếu nói bệnh tật do nước thì cũng có thể dùng các biện pháp như thay nước,men vi sinh,cây thủy sinh vv để lọc nước,cải thiện môi trường sống...

Nếu ko có nước thì liệu con cua nó có lột xác thành công được không ? chưa kể khi ko có nước . Không gian sinh sống của cua trên một diện tích bị thu hẹp ... chúng chủ yếu phải sống ở tầng đáy của ruộng . Với mật độ đông,ko có nhiều nơi leo trèo trú ẩn ... Chỉ cần vào giai đoạn lột xác ... tỉ lệ hao hụt do ăn thịt sẽ cao lắm ... Bạn nên nghiên cứu nuôi nước,kết hợp thả những giá thể làm hang hốc cho cua trú ẩn nữa

Ngày xưa nhà tôi ao rất rộng ... bờ ao toàn bằng đá hộc do ông bà,cha mẹ tui cải tạo ... cua,dạm sống trong những hang hốc ngay bờ ao nhiều lắm ... lúc nào cần ăn cua ... Chỉ cần lấy lòng gà,hoặc nhái ... đập chết ... thả xuống ao mười phút ... nhấc lên vài ba chú bám rất chắc ... chỉ cần làm chục đợt là có nồi canh cua rồi ...

theo ý của mình thì như thế này bạn nhe: con cua có thể sống trên cạn (phải có nước cho nó uống nhé) lẫn dưới nước, vì thế nên bạn nuôi theo mô hình 1/2 cạn và nước thì mình thấy có thể đc hơn nếu nuôi nước không và cạn không, vì trên cạn cua cũng có thể ăn đc những động vật như dế, trùn... , còn nước thì chỉ để khi nó lột vỏ thôi hà, vài lời, à mà nói cạn ở đây không phải cạn là đất đâu nhé mà là bùn ẩn như mặt ruộng ấy

Hàng ngày cho cua ăn thế nào
nuoi cua tren can de?tru cua den luc duoc gia thi ban muc dich tranh lot xac de giu dau con,nuoi sinh san thi phai co nuoc moi nang suat. xin loi moi nguoi minh dung dien thoai nen khong go dau tieng viet duoc. thong cam nhe!

Back