Cùng bàn luận và Trao đổi về cách chống nóng cho gà

phattheoct

Nhà nông chính hiệu

Gà của em nằm dứoi mái tôn này.Theo nhiệt kế mấy hôm nay là 33-35 oC vào buổi trưa.Thấy gà vẫn bình thường.
Đám gà em bắt từ Ninh Hòa có 1 số em nuôi 1 tháng ủ+3 tuần thả mà bị còi đẹt nhỏ = cái trứng luôn mặc dù nhậu nhẹt bình thường-Cái này nên giải quyết thế nào các bác nhỉ.

Gà em bỏ 1 lớp trấu 5-8cm 3-4 tuần rồi mà chưa thấy mùi hôi.(hình này em chụp lúc mới rải nên còn mỏng).Đạng đợi tụi gà nó ị nhiều thêm để làm lớp đệm sinh thái 3 tuần rồi em sửa nhà ở trang trại nên chưa làm đệm lót sinh thái được.
cho e hỏi chút về vấn đề ngoài chuyên môn nhé
a xây chuồng đó tổng chi phí là bao nhiu vậy a???nhìn chuồng của a mà mê quá tính xây giống như vậy?chuồng rộng bao nhiu m2 vậy a??thanks a

n_hung_cj

Nhà nông nghiệp dư
Gà của em nằm dứoi mái tôn này.Theo nhiệt kế mấy hôm nay là 33-35 oC vào buổi trưa.Thấy gà vẫn bình thường.
Đám gà em bắt từ Ninh Hòa có 1 số em nuôi 1 tháng ủ+3 tuần thả mà bị còi đẹt nhỏ = cái trứng luôn mặc dù nhậu nhẹt bình thường-Cái này nên giải quyết thế nào các bác nhỉ.

Gà em bỏ 1 lớp trấu 5-8cm 3-4 tuần rồi mà chưa thấy mùi hôi.(hình này em chụp lúc mới rải nên còn mỏng).Đạng đợi tụi gà nó ị nhiều thêm để làm lớp đệm sinh thái 3 tuần rồi em sửa nhà ở trang trại nên chưa làm đệm lót sinh thái được.
chuồng trại cao và thoáng thế kia lại nhiều cây xanh bóng mát thì nóng sao được. gà bé thì tách nuôi riêng cho ăn thuốc bỗ và thuốc chống còi xem cải thiện tình hình không

di len lam giau

trần văn thủy
chống nóng khẩn cấp

lếu ta vào chuồng mà thấy gà có những biểu hiện như sau thì phải chống nóng khẩn cấp ngay cho gà
biểu hiện : gà lằm ẹp sống lền , gà ít vận động , mệt mỏi chậm chạp xã cánh ,miệng há to v.v.
khi đó ta phải tiến hành chống nóng khẩn cấp ngay cho gà bằn cách
1 . bắt hết những con gà có những biều hiện trên ra chỗn mát mẻ không có nắng và ta lấy một thùng nước mát rồi nhúng từng con gà đó vào thùng nước mát cho đến khi lông gà ướt thẫm rồi lại đặt gà vào trỗn cũ
2. tiếp theo chống nóng cho gà trong chuồng bằng cách dùng bình khử trùng hặc bình tưới cây cảnh ( bình 2 lit) cho nước mát vào rồi phun vào gà ( không được phun ra lền làm ướt lền chuồng phải phun trực tiếp vào gà cho gà mát và làm giảm thân nhiệt , bình phun phải chỉnh chế độ phun sương)
tiếp theo dùng quạt điện để quạt mát cho gà ( lên để cho quạt quay)lếu có thể dùng quạt công nghiệp là rất tốt
tiếp theo cho gà uống mát có thể hoà đá vào nước nhưng không lên cho nước quá lạnh sẽ không tốt chỉ hơi mát là ok ( có thể cho gà uông nước máy khoan chưa nọc vì nước ở dưới lền dất không bị nóng lên rất mát
lên cho gà uống vitamin c và điện giải

lếu không có hệ thống phun nươc ở trên mái chuồng thì phải phun nươc lên mái để không bị cái nóng ở trên mái sả xuống
nếu lền chuồng quá bẩn hthì lên thay chất độn chuồng sẽ giảm nong đáng đnđnhặc phân quá dày thì lên thay chất độn chuồng sẽ giảm nong đáng đnhac8thì lên thay chất độn chuồng sẽ giảm nong đáng kể đó

em sin lỗi sẽ không trả lời

Last edited:

cuongdptv

Nhà nông tập sự

Sao ko chơi tôn xi măng cho mát bạn

minh62

làm nông gia truyền
mình thấy đừng phun sương trong chuồng gà nguy hiểm lắm kể cả lúc nóng nhất , minh định phun mưa trên mái chuồng nhưng lại thấy giá điện đội lên mấy trăm k 1 tháng
đang định hỏi xem ở đâu bán cái pin năng lượng mặt trời công xuất chạy dc cho cái máy bơm 1,5kw thì ngon , trăn trở quá

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH