Thảo luận Cùng chia sẽ kinh nghiệm nuôi lươn không bùn!

luon_bh

Nhanong.Com
Ace nào biết trại giống nào uy tín k? Chỉ giúp em với. Em ở SG.
Trại giống uy tín khó tìm lắm bạn ơi. Mình giờ không tin chất lương của các trại giống nữa rồi nên mình tự thuần đưỡng để nuôi cho chắc ăn. Mình ở Biên Hòa, nếu bạn có hứng thú với nuôi lươn thì có thể lên nhà mình tham khảo.

Fly_vnmil

Lữ khách
Mọi người ơi cho em hỏi.
Em mới thả 10kg lươn giống vào bể( loại 60-80con/kg), sau 2 ngày lươn chết hàng loạt, giờ chỉ còn khoảng 2kg. Trc khi chết lươn dựng đứng nữa thân trên ngóc đầu lên mặt nc thở, một số thì bơi lên vĩ nằm nghiêng, một số nằm ngữa dưới đáy, một số bơi loạn xạ đôi lúc cuộn người rùng mình, trên người tiết nhiều dịch nhầy. Khi chết thì trên người, nhất là dưới bụng loang lỗ vết đỏ, hậu môn đỏ sưng to, đầu mang sưng to chảy máu, tuột hết nhớt. Khi mới lấy giống về em cũng đã xử lý muối, đảm bảo tất cả các hướng dẫn mà vẫn bị. Nc của em ph 7.5, ban đầu sợ thiếu oxy em thay nc khác vẫn chết. Mà trong khi đó hồ bên cạnh em nuôi lươn bắt ngoài đồng cũng dùng nc đó sống khỏe ru, ăn ào ào k chết con nào. Ace tư vấn giúp em với, ngày nào cũng đi vớt xác hết xót quá mọi người ơi!!!
P/S: Mà cứ tình hình này chắc cũng k còn lươn mà vớt nữa!!!

luon_bh

Nhanong.Com
Mọi người ơi cho em hỏi.
Em mới thả 10kg lươn giống vào bể( loại 60-80con/kg), sau 2 ngày lươn chết hàng loạt, giờ chỉ còn khoảng 2kg. Trc khi chết lươn dựng đứng nữa thân trên ngóc đầu lên mặt nc thở, một số thì bơi lên vĩ nằm nghiêng, một số nằm ngữa dưới đáy, một số bơi loạn xạ đôi lúc cuộn người rùng mình, trên người tiết nhiều dịch nhầy. Khi chết thì trên người, nhất là dưới bụng loang lỗ vết đỏ, hậu môn đỏ sưng to, đầu mang sưng to chảy máu, tuột hết nhớt. Khi mới lấy giống về em cũng đã xử lý muối, đảm bảo tất cả các hướng dẫn mà vẫn bị. Nc của em ph 7.5, ban đầu sợ thiếu oxy em thay nc khác vẫn chết. Mà trong khi đó hồ bên cạnh em nuôi lươn bắt ngoài đồng cũng dùng nc đó sống khỏe ru, ăn ào ào k chết con nào. Ace tư vấn giúp em với, ngày nào cũng đi vớt xác hết xót quá mọi người ơi!!!
Chào bạn,
Lươn chưa thuần dưỡng mà bỏ vào vỉ liền thì 95-100% là chết hết nha bạn. Còn kỹ thuật thuần lươn như thế nào thì mỗi người có một cách không theo một bải bản nào nên khó mà chia sẻ được. Nói chung thuần lươn hao hụt không dưới 70% nha bạn! Chúc bạn thành công.

T

thaithanh

Guest
chào bạn luon_bh. mình thấy ở đây thi bạn là người có kiến thức về nuôi lươn nhất. cho mình hỏi bạn câu hỏi là chỗ bạn thì bạn thuần dưỡng lươn tỉ lệ sống là bao nhiều phần trăm bạn ơi

QuocDuong3238

Thành viên mới
Mọi người ơi cho em hỏi.
Minh cung gap tinh trang jong nhu vay
Mọi người ơi cho em hỏi.
Minh cung dang gap van de jong nhu vay nhung k pit cach xu li nhu the nao kinh mong cac bac trong hoi giup do e voi

T

thaithanh

Guest
chào bạn!!
mình cũng đã nuôi lươn được gần 3 năm tãi khánh hòa. hiện tượng lươn " đi rong vào 4 góc hồ" chủ yếu xuất hiện vào mùa có nhiệt độ thấp. đó là hiện tượng bình thường của lươn " tìm chỗ trú đông" nếu không xử lý kịp thời thì sẽ bỏ ăn và hao hụt. theo kinh nghiệm của riêng minh :
bc1: không cho ăn và rút bớt nước còn khoảng 10 -15cm
bc2: cho thêm các bó dây nilong vào bể và cung cấp nhiệt cho hồ lươn bằng đèn dây tóc.
còn về bệnh nấm thủy mi thì do giá thể nuôi của bạn chưa trơn láng nện tạo ra trầy xước kết hôp với nhiệt độ nước lanh sẽ dễ dàng phát sinh nâm thủy mi. bạn phải tách riệng những con bệnh ra và dùng muôi nồng nộ 3 -5% ngâm trong 5-10phut. lập lại khoảng 3 lần thì sẽ khỏi.
Thân chào bạn
[DOUBLEPOST=1422722945][/DOUBLEPOST]
chào bạn
theo kinh nghiệm của minh thi bệnh này xuất hiện theo mua kết hợp với tình trạng nuôi với mật độ quá cao dẫn đến bệnh này. các bước trị như sau:
bạn tiến hành song song 2 quá trình: trị ngoại và nội
phần ngoại: dùng muối va oxytetrecyline hòa vào tạt khắp ao sau đó 1h sau sả hết nước thay nước mới.
phần nội: bạn tìm thuốc có nhóm thuốc sufar cho ăn theo hướng dẫn của bao bì trong 5- 7ngay.
thân chao
bạn nuôi lươn đã lâu xin cho mình hỏi thời gian nuôi lươn của bạn là bao lâu và trọng lượng trung bình của lươn khi thu hoạch là bao nhiêu được không?

T

thaithanh

Guest
các bác cho em hỏi trước khi bán lươn thương phẩm không nên cho lươn ăn một ngày tránh lươn bị ngộp chết có phải không??

T

thaithanh

Guest
Chào bạn,
Lươn chưa thuần dưỡng mà bỏ vào vỉ liền thì 95-100% là chết hết nha bạn. Còn kỹ thuật thuần lươn như thế nào thì mỗi người có một cách không theo một bải bản nào nên khó mà chia sẻ được. Nói chung thuần lươn hao hụt không dưới 70% nha bạn! Chúc bạn thành công.
chào anh. anh có thể cho em tên những loại thuốc mà anh đề cập được không. như vitamin c ,men tiêu hóa,và
Rovimix 2030 .giá của những loại thuốc này thế nào nữa. vì chỗ em không bán được những loại thuốc thủy sản này và em cũng chưa biết đặt hàng ở đâu nên anh tư vấn giúp em nhé. em cảm ơn anh.

T

thaithanh

Guest
các ACE nào biết trị bệnh khi lươn có đốm trắng ở đuôi và thối đuôi thì nhờ ACE chỉ cho em với. em cảm ơn

D

Duc Tai

Guest
Anh chị em có biết ở Khánh Hòa có trại nào nuôi và bán lươn giống không ạ? em cần tham quan thực nghiệm. Cảm ơn!

songba

Lữ khách
E mới thả lươn dc 1 ngày mà đã chết hết 50%, lươn thả về bu vào 4 góc và ngóc đầu lên thở nhiều, e hỏi chỗ bán giống thì bảo do ph nhà e thấp (ph 6). tới sáng nay thì chết nhiều mà gọi điện thì người bán giống nói khắc phục bằng cách tăng ph lên, có bác nào chỉ gấp cho e cách nào để tăng ph hiệu quả không ạ.
e mua lươn chỗ này http://www.trangtraiducthuan.com/
Rất tiếc mình vừa lấy giống của cơ sở này và bị y như bạn rồi mới đọc được bài này,ngay sau ngày thứ nhất lươn đã chết 30%,ngày sau 40%,ngày thứ ba 20% và hôm nay ngày thứ tư chỉ còn 5%.Lươn thả vào hồ sau khi tắm muối như hướng dẫn thì tụ vào 4 góc hồ và ngóc đầu,một số con trườn lên dây nilon nằm đó và chết luôn,một số thì lừ đừ dưới đáy và chết.Gọi cho chủ giống thì họ bảo do nước có độc,đừng nuôi nữa,vậy là xong,trong khi đay là nước giếng nhà dùng mấy chục năm nay.Khi họ gởi giống thì bảo là giống sinh sản nhân tạo,loại 100-120 con/kg , mình đâu thể đếm được nhưng khi lươn chết vớt ra thì mới thấy rõ lươn quá chênh lệch,không đồng đều và phần lớn phải cỡ 50-60 con/kg,thậm chí một số có thể đến 40 con/kg,lại có lộn mấy con cá vào nữa !!!.Không biết có tin được là lươn sinh sản bán nhân tạo hay không đây.Hiện giờ còn vài chục con thì hầu hết là những con nhỏ thân dài và đen.Kỳ này là mất 100% luôn rồi,không biết có nên làm lại hay không nữa,hồ và ô nuôi trùn quế thì đã hoàn chỉnh,mất gần 50 triệu.Các bác góp ý dùm thử chết là do đâu và bác nào có đ.c giống tốt chỉ giúp với.

Rất tiếc mình vừa lấy giống của cơ sở này và bị y như bạn rồi mới đọc được bài này,ngay sau ngày thứ nhất lươn đã chết 30%,ngày sau 40%,ngày thứ ba 20% và hôm nay ngày thứ tư chỉ còn 5%.Lươn thả vào hồ sau khi tắm muối như hướng dẫn thì tụ vào 4 góc hồ và ngóc đầu,một số con trườn lên dây nilon nằm đó và chết luôn,một số thì lừ đừ dưới đáy và chết.Gọi cho chủ giống thì họ bảo do nước có độc,đừng nuôi nữa,vậy là xong,trong khi đay là nước giếng nhà dùng mấy chục năm nay.Khi họ gởi giống thì bảo là giống sinh sản nhân tạo,loại 100-120 con/kg , mình đâu thể đếm được nhưng khi lươn chết vớt ra thì mới thấy rõ lươn quá chênh lệch,không đồng đều và phần lớn phải cỡ 50-60 con/kg,thậm chí một số có thể đến 40 con/kg,lại có lộn mấy con cá vào nữa !!!.Không biết có tin được là lươn sinh sản bán nhân tạo hay không đây.Hiện giờ còn vài chục con thì hầu hết là những con nhỏ thân dài và đen.Kỳ này là mất 100% luôn rồi,không biết có nên làm lại hay không nữa,hồ và ô nuôi trùn quế thì đã hoàn chỉnh,mất gần 50 triệu.Các bác góp ý dùm thử chết là do đâu và bác nào có đ.c giống tốt chỉ giúp với.
Bạn songba thân mến!
Xin thành thật chia buồn cùng bạn,trước hết mình khẳng định lươn mà bạn mua không phải là lươn nhân tạo mà là loại lươn đồng tự nhiên.
Lươn đồng tự nhiên nếu như thuần tốt nuôi vẫn không bị chết như vậy,đằng này lươn của bạn mua là lươn chưa được thuần dưỡng nên mới hao như vậy đấy.

File đính kèm

Fly_vnmil

Lữ khách
Trước khi bắt đầu một công việc gì bạn fai cân nhắc cho thật kĩ vì khi bước vào làm có rất nhiều vấn đề phát sinh mà bạn ko lường trước được. chưa nói đến việc bắt đầu nuôi chỉ nói đến việc đầu tư cơ sở vật chất ban đầu là cả một vấn đề rùi. Vì là mới bắt đầu chưa có kinh nghiệm thì bạn nên xây một hồ để nuôi thử nghiệm thôi khi thấy dc rồi mới bắt đầu xây tiếp hồ mở rộng phát triển. Chi phí cho việc khoan giếng , máy bơm, xây hồ lươn , xây hồ chứa nc, máy xay làm thức ăn cho lươn, tủ đông để trữ thức ăn cho lươn .... rất nhiều vấn đề, nội mấy chi phí này thôi ban đầu cũng đã ngốn hết của bạn vài chục triệu rồi đấy. Về vấn đề nguồn nước tất cả những jieng bị nhiễm phèn thì khi bơm lên để một lúc thì cũng đều có váng ở bề mặt cả, jieng của mình cũng như thế. Xử lí tạo giàn mưa, nc bơm lên qua giàn mưa rồi chảy xuống bể thì sẽ hạn chế dc váng phèn này, xử lí 7 ngày làm vệ sinh bể chứa một lần dọn sạch lớp fen kết tủa ở đáy nếu bạn không làm bể lọc. Cứ tin mình là nc của bạn vẫn nuôi ok , vì hiện tại mình cũng đang nuôi bằng nc của mình và lươn vẫn phát triển tốt. Nếu muốn chắc ăn hơn thì bạn lấy mẫu nc đi đến trung tâm xét nghiệm.
Cho em hỏi là mua máy xay thức ăn cho lươn ở đâu vậy ah? Em ở Quảng Ngãi cần mua máy mà k bik chỗ bán.

Fly_vnmil

Lữ khách
Tẩy chay trại này luôn đi mọi người, mình cũng dính phốt trại này như vậy đấy. 3 ngày 10kg lươn giống chết k còn 1 con, gà vịt ăn k kịp. Lúc mua mình chạy vào tận nơi hỏi cho xem lươn giống ntn k cho. Nổ là sở nông nghiệp tỉnh Bình Định muốn dẫn đoàn tham quan phảicó giấy. Mà có giấy còn chưa muốn cho coi nữa là chú em mua có 10kg giống. Mai vàng Đức Thuận cũng là cha nội này đó.