• Thảo luận Cùng chia sẽ kinh nghiệm nuôi lươn không bùn!

Thảo luận trong 'Nuôi trồng Thủy hải sản' , 13/5/14

1. anhmytran

anhmytran Nhanong.Com

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Muốn thức ăn không rã, thì
      1- cho ăn ít thôi.
      2- thức ăn phải trộn với dầu ăn hay dầu cá
      chừng 2%. Dầu cá là sản phẩm của lò bộ cá.

2. Fly_vnmil

Fly_vnmil Học làm nông dân

Ace nào biết trại giống nào uy tín k? Chỉ giúp em với. Em ở SG.

3. luon_bh

luon_bh Nhà nông chuyên nghiệp

Trại giống uy tín khó tìm lắm bạn ơi. Mình giờ không tin chất lương của các trại giống nữa rồi nên mình tự thuần đưỡng để nuôi cho chắc ăn. Mình ở Biên Hòa, nếu bạn có hứng thú với nuôi lươn thì có thể lên nhà mình tham khảo.

4. Fly_vnmil

Fly_vnmil Học làm nông dân

Mọi người ơi cho em hỏi.
      Em mới thả 10kg lươn giống vào bể( loại 60-80con/kg), sau 2 ngày lươn chết hàng loạt, giờ chỉ còn khoảng 2kg. Trc khi chết lươn dựng đứng nữa thân trên ngóc đầu lên mặt nc thở, một số thì bơi lên vĩ nằm nghiêng, một số nằm ngữa dưới đáy, một số bơi loạn xạ đôi lúc cuộn người rùng mình, trên người tiết nhiều dịch nhầy. Khi chết thì trên người, nhất là dưới bụng loang lỗ vết đỏ, hậu môn đỏ sưng to, đầu mang sưng to chảy máu, tuột hết nhớt. Khi mới lấy giống về em cũng đã xử lý muối, đảm bảo tất cả các hướng dẫn mà vẫn bị. Nc của em ph 7.5, ban đầu sợ thiếu oxy em thay nc khác vẫn chết. Mà trong khi đó hồ bên cạnh em nuôi lươn bắt ngoài đồng cũng dùng nc đó sống khỏe ru, ăn ào ào k chết con nào. Ace tư vấn giúp em với, ngày nào cũng đi vớt xác hết xót quá mọi người ơi!!!
      P/S: Mà cứ tình hình này chắc cũng k còn lươn mà vớt nữa!!!

5. luon_bh

luon_bh Nhà nông chuyên nghiệp

Chào bạn,
      Lươn chưa thuần dưỡng mà bỏ vào vỉ liền thì 95-100% là chết hết nha bạn. Còn kỹ thuật thuần lươn như thế nào thì mỗi người có một cách không theo một bải bản nào nên khó mà chia sẻ được. Nói chung thuần lươn hao hụt không dưới 70% nha bạn! Chúc bạn thành công.

6. QuocDuong3238

QuocDuong3238 Học làm nông dân

Cac bac cho minh xin chuc kinh ngiem lam the nao de cho luon dai ra duoc vay e moi tap nuoi ma sao thay ngan wa

7. thaithanh

thaithanh Guest

chào bạn luon_bh. mình thấy ở đây thi bạn là người có kiến thức về nuôi lươn nhất. cho mình hỏi bạn câu hỏi là chỗ bạn thì bạn thuần dưỡng lươn tỉ lệ sống là bao nhiều phần trăm bạn ơi

8. QuocDuong3238

QuocDuong3238 Học làm nông dân

Minh cung gap tinh trang jong nhu vay
      Minh cung dang gap van de jong nhu vay nhung k pit cach xu li nhu the nao kinh mong cac bac trong hoi giup do e voi

9. thaithanh

thaithanh Guest

bạn nuôi lươn đã lâu xin cho mình hỏi thời gian nuôi lươn của bạn là bao lâu và trọng lượng trung bình của lươn khi thu hoạch là bao nhiêu được không?

10. thaithanh

thaithanh Guest

các bác cho em hỏi trước khi bán lươn thương phẩm không nên cho lươn ăn một ngày tránh lươn bị ngộp chết có phải không??

11. thaithanh

thaithanh Guest

chào anh. anh có thể cho em tên những loại thuốc mà anh đề cập được không. như vitamin c ,men tiêu hóa,và
      Rovimix 2030 .giá của những loại thuốc này thế nào nữa. vì chỗ em không bán được những loại thuốc thủy sản này và em cũng chưa biết đặt hàng ở đâu nên anh tư vấn giúp em nhé. em cảm ơn anh.