Thảo luận cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm nuôi ong lấy mật.

• Thread starter La Thong
  • Ngày gửi
Như tiêu đề ạ. Do em thấy trên diễn đàn rất ít bài viết về vấn đề nuôi ong mật, nên hôm nay em tạo toppic này là để các bác cùng chia sẻ ạ.
Bác nào có tài liệu hay kinh nghiệm thì cùng chia set với ạ.

Nuôi một thùng ong lấy mật uống chơi có được không các bác. Mùa mưa bão ở miền trung thì ong có bỏ đi xứ khác không các bác.

Ong này nuôi dể lắm nhưng phải biết cơ
Còn nuôi phải 2 thùng .
mùa mưa bảo thì trùm bao lại , hết mưa dở ra cho uống si rô
đến mùa nắng thì nó bay đi xa và ra mật nhiều
Có phấn hoa là có mật , có ong .

Không đúng đâu. Ong không uống Si rô.
Nó chỉ ăn mật tự nhiên hay đường thôi.
Si rô là nước nhân tạo, ong chỉ khi
nào sắp chết đói mới chịu ăn.

Mặt khác, trùm bao nilon thì ong chết
ngạt. Người nuôi ong chỉ làm mái che
mưa nắng, nhưng không bao giờ trùm.
Ong tự biết sống với mưa với nắng chứ.

Nuôi ong hiện nay , đã có thức ăn cho nó rồi. Trong đó có phấn hoa, bột đậu, đường... Trộn các thứ lại với nước, tạo ra chất sền sệt. rồi đưa gần tổ, cho ong ăn lúc ong không có thức ăn. Thức ăn này người ăn cũng tốt thôi.

Không có phấn hoa đâu. Cái đó ong nó tự lấy.
Người chỉ cho nó bột đậu thôi. Hình như để
khô thì phải. Còn đường, thì phải là đường
trắng loại tốt nhất. Để đường vào một cái
đĩa nhỏ, đặt nghiêng, cho một chút nước sạch.
Nước này đọng lại ở phần dưới của đĩa. Phần
trên của đĩa thì đường vẫn khô. Ong bậu lên
đĩa, nơi không có nước, và hút nước đường
đậm đặc, dẻo như mật.

Tôi chỉ nghe nói cho ong ăn bột đậu nành,
nhưng không biết rõ cách làm ra sao.

E cũng trình gà về ong thôi. Nhưng e xin tl thế này.
1. Nuôi 1 thùng cũng ok vì ban đầu mới học nuôi.
2. Mùa mưa báo k cần chùm bao nilong mà các bác lấy lá cọ đó ở quê rất nhiều đặt lên nắp thùng để mưa khỏi vào uớt tổ.
3. Hiên tại có phấn hoa nhân tạo để chăn ong lúc mưa bão và mùa đông ong k đj kiếm phấn dc nhé các bac. K có phấn thì ta chăn bằng đường.

Thế có bác nào biết chỗ nào bán 1 thùng không nhỉ, Em muốn mua 1 thùng về bỏ sau vườn nhà kiếm mật uống xem nó ngon không thôi.

Thế có bác nào biết chỗ nào bán 1 thùng không nhỉ, Em muốn mua 1 thùng về bỏ sau vườn nhà kiếm mật uống xem nó ngon không thôi.
Mùa nắng này ở gần cầu tuần , huế có nơi nuôi cả trăm thùng ong hết mùa họ chuyển đi .
Về cầu tuần hỏi tìm là thấy , từ huế đi qua cầu thẳng tiếp 2 km rồi rẽ phải vào rừng tràm và cây ăn trái ... khoanh vùng đó bán kính 1 km rồi tìm sẽ ra ... họ ở đó chỉ có 4 tháng trong năm .

Bác nào đam mê nuôi thì cứ chịu khó để nó đốt ngày vài cái là bieeyd nuôi liền hà. :))

Gần đây nhà mình có bầy ong về nhà làm tổ trong tủ lạnh ai có kinh nghiệm chỉ giúp em mình làm sao để ong kko bỏ đi ạ

Back